ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP]ZII เหลือไม่กี่ชิ้น จะได้ลงสีซะที  (อ่าน 22222 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: [WIP] RX-78GP03S 40%+ Gerbara Tetra เวอชั่นกำลังเห่อ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 02:58:24 PM »
ชิ้นโลหะตรงหัวไหล่ของเจ้า  Gabera นี่จะพ่นสีทับหรือว่า จะโชว์เป็นสีโลหะครับ  :iconwish:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ SonicRoute

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
Re: [WIP] RX-78GP03S 40%+ Gerbara Tetra เวอชั่นกำลังเห่อ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 03:02:17 PM »
ชิ้นโลหะตรงหัวไหล่ของเจ้า  Gabera นี่จะพ่นสีทับหรือว่า จะโชว์เป็นสีโลหะครับ  :iconwish:

ตอนทำสีผมจะเอาชิ้นโลหะออกมาพ่นสีเคลียร์แดง ทับก่อน แล้วทำสีหัวไหล่เสร็จค่อยเอาไปแปะทีหลังครับ  คือ มันจะเงาๆ  แต่สีแดงด้วยไปในตัวครับ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:01:53 AM »
กลับมาอัพเดทซักเล็กน้อยครับ  หลังจากย้ายโต๊ะทำงานใหม่  จัดบ้านใหม่  กว่าจะเข้าที่  แถมปัญหาหนักใจรุมเร้าเยอะมาก แทบไม่ได้ทำโมเลย   งานเลยช้าไปเยอะ   

อัพเดทเพิ่มนิดหน่อย ครับ

ก็ได้เท่านี้อะครับ   ปัญหาชีวิตเยอะเหลือเกินช่วงนี้

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [WIP] RX-78GP03S 40%+ Gerbara Tetra เวอร์ชั่นเลิกเห่อ+ปัญหาชีวิตเยอะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:08:06 AM »
งานดุดันดีจริงๆ เห็นเรซิ่นแล้วผมแขยงแทนเลย รอชมต่อไปนะครับ และเป็นกำลังใจให้ผ่านปัญหาทั้งปวงนะ :iconvsign:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: [WIP] RX-78GP03S 40%+ Gerbara Tetra เวอชั่นเลิกเห่อ+ปัญหาชีวิตเยอะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:10:30 AM »
   เเววสวยออกตั้งเเต่ยังไม่เสร็จเลยนะครับ  :iconvsign:   :iconnasty:

ออฟไลน์ Numwa

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
    • www.buffetfamous.com
Re: [WIP] RX-78GP03S 40%+ Gerbara Tetra เวอชั่นเลิกเห่อ+ปัญหาชีวิตเยอะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 02:50:35 PM »
บ่ะๆๆ จ้าววววว งามหลาย...  :iconwish:
"หมู" ทำอาไรก็อร่อย...ยกเว้น "ข้าวมันไก่"

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 02:25:36 AM »
วันนี้มีโอกาสได้นั่งทำนิดหน่อย  ได้เท่านี้อะครับ น้อยนิด

พ่นเคลียร์แดง ใส่น๊อตจะได้กลืนๆ กับตัวไม่เด่นเกิน

พ่นทรัสเตอร์เสร็จ แห้ง ก็เอามาใส่ดู   ถูกใจกว่าที่คิดไว้อีกครับ

ข้างใต้ปีก บังพ่นกันเหนื่อยครับ

ได้เท่านี้แหละ  ทินเนอร์หมด  พรุ่งนี้ออกไปซื้อมาทำต่อครับ

ออฟไลน์ Stargazer

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 02:44:05 AM »
งานโม กราเบร่า เนี้ยสุดยอดจริง ๆ ครับสวยงามมาก

จะรอชมผลงานต่อไปนะครับ ชอบจริง ๆ ครับ  ;]

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:08:49 AM »
เอาไปเลยสิบกระโหลก

ทําชิวๆสิพี่เอก ปัญหามันรุมเร้า เดี๋ยวก็ดีเองนะเพ่!!!
Sail To The New World

ออฟไลน์ ptmb

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:36:42 AM »
thruster ใช้สีอะไรอะครับ :iconlove:

ออฟไลน์ zefiroz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 03:46:23 PM »
รอชม100%ค้าบ

เอาใจช่วยอีกคน

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 08:58:41 AM »
อัพเดทวันละนิด  จิตแจ่มใส หัวใจว้าเหว่   :iconfreak:

ก็ทำไปแก้ไปเรื่อยๆ ครับ  อาทิตย์หน้ารอน๊อตมาเพิ่มเติม  กะว่าโพสครั้งต่อไป จะทำสีให้เสร็จทั้งตัว แล้วค่อยโพสทีเดียวครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [WIP] RX-78GP03S 40%+ Gerbara Tetra เวอร์ชั่นเลิกเห่อ+ปัญหาชีวิตเยอะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 11:31:28 PM »
ตามมาให้กำลังใจตลอดครับ เบื่อเหมือนกัน "ทำไปแก้ไป" งานผมไม่เสร็จก็เพราะเบื่อตรงนี้ละครับ ทำไปหักบ้างเลอะบ้าง :icondizzy:

ออฟไลน์ destroyer22

• *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 03:16:04 PM »
รอดู กาเบร่า ครับ

น่าจะอลังการดี แดงด้วยอ่ะ สู้ๆ นะครับ

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 06:41:34 PM »
ไม่รู้จะทำอะไร  เลยเอา

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 07:11:03 PM »
Gerbera Tetra Custom เสร็จแล้วจ้าาาา เชิญชมได้ที่ห้อง show off นะครับ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=14496.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2010, 04:10:51 PM โดย SonicRoute »

• *
Re: [WIP] Gerbera [finished] เปิดงานใหม่ Zeta II ครับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 04:08:47 PM »
เสร็จจากงาน gerbera  มาต่อที่ Zeta II ครับ   ส่วนเจ้า GP ขอดองไว้ก่อน อิอิ

งาน Zeta II Fullkit ของแท้เป็น conversion kit ของ GMG แต่ตัวนี้ของ M.H.Dream แต่มีโครงมาให้ด้วย เป็น fullkit มาพร้อมกันกับเจ้ากาเบร่าครับ
ตัว fullkit มาพร้อมกับชิ้นส่วน ABS ต่อลำบากเหมือนกันครับ ข้อต่อหลวมทั้งตัว นี่โมข้อต่อไปบ้างแล้ว แต่ก็ยังไม่เป็นที่พอใจเท่าไหร่ เพราะมันยืนได้เฉยๆ แต่ถ้าถือปืนก็คงหงายไปซักทาง สงสัยได้ฝังจ๊อยใหม่กันบ้างล่ะ

จากที่เช็คดู ก็ต้องเดินลายใหม่หมด โมข้อต่อใหม่ ทำแกนใหม่ทั้งตัว (ของเก่าไม่เวิร์ค) อุดขัด งานบานครับ แต่ก็ชอบครับ มีอะไรทำเยอะดี อิอิ
เมื่อต่อตัวเสร็จแล้ว ก็มาถึง ปืน
หลวมสุดๆ ครับก็เลยฝังแกน จุดต่อก็ทากาวช้างพันด้วยทิชชู่ ตัดแต่งนิดหน่อยให้พอสวมได้ ไม่แน่นเกินไป ออกมาเป็นเยี่ยงนี้

ปลายปืน ยืดออกได้   ปืนเจ้านี่ ผมชอบมาก ย๊าว ยาววว :iconnasty:

หลังจากเสียเวลากับการทำข้อต่อบางจุดให้แน่นขึ้น และทากาว fix บางจุดไปเลย ก็ถึงเวลานั่งขัด ตัดแต่งไลน์พาร์ท แล้วก็ขัดๆๆ

ส่วนหัวเข่า ใจอยากให้มันยังงอได้ เลยทากาว+ทิชชู่เพื่อให้แข็งแรง งอเข่าได้ ชิ้นดันผ่ากลางมา แถม ชิ้นข้อต่อบขาช่วงบน ก็ผ่ากลางมาอีก ก็เลย จัดการ หั่นแยกชิ้นซะ จะได้อุดขัดขาบนได้

เมื่อหั่นเสร็จ ก็อุดขัดขาบนได้ เมื่อทำสีเสร็จ ค่อยเอาส่วนที่หั่นออก ใส่เข้าไปเหมือนเดิม

เนื่องด้วย ชิ้นส่วนหลายๆ ส่วน คดงอ เป็นอย่างมาก เลยเอาไปต้มซะหลายชิ้นทีเดียว อย่างส่วนขานี้ ก็ต้องเอาหมวกรองเท้าดัดให้ตรง แล้วค่อยขัด ตอนนี้ตรงปกติทุกชิ้นละครับ
ขัดชิ้นส่วนขาเสร็จไป 1 ข้างครับ อยากให้งานออกมาคมๆ เลย ใช้กระดาษทราย ติดกับ ไม้บรรทัดเหล็ก แล้วขัด จากนั้นก็ย้ำลายใหม่ให้ึคมชัดขึ้น เอากาวช้างอุดส่วนรู และ ไลน์พาร์ทที่มีรอยยุบลงไป แล้วขัด
จากนั้นก็พ่นรองพื้นเช็ึคพื้นผิวครับ ส่วนการใช้รองพื้น ผมเอารองพื้นจากกระป๋องที่เหลือจากกาเบรร่ามา กรอกแอร์บรัชพ่นครับ ไม่เปลืองดี แถมติดเรซิ่นดีอีกตางหาก

ทีนี้ ก็ลองอัพดีเทล ใส่ชุดแต่งเพิ่มซะหน่อย อัพลงตัว ค่อยถอดออก  แล้วค่อยใส่ทีหลังพ่นสี

เจาะใส่ น๊อตราคาถูกมั่ง ก็เข้ากันดี

เจาะและคว้านเอาดีเทลของเดิมออก ซึ่งต้องระวัง จะไปคว้านเอาเนื้อเรซิ่นด้านนอกไปด้วย แล้วก็ใส่ ชุดแต่งลงไป

เทียบกับของเดิมเทียบกับของเดิม  แหล่มกว่ามากมาย

อันนี้ก็เจาะ ใส่น๊อตไปแทนของเดิม

ขาส่วนบน ลายเส้นเบี้ยว และ เนื้อยุบ เลยพอก epoxy ทิ้งไว้เมื่อคืน เมื่อเช้ามานั่งขัด เสร็จไปข้าง เหลืออีกข้าง หลังจากขัดก็ย้ำลาย ก็เป็นอันเสร็จ(ไป 1 ข้าง)

ชัดๆ อีกรูป

ช่วงนี้ ได้แต่นั่งทำช่วงเช้า ดึกๆ แล้วไม่ได้ทำทุกที ผิดกับตัวก่อนๆ ที่ทำแต่ตอนกลางคืน
แต่ก็รู้สึกดีครับ ทำตัวนี้ ดูตัวเราเอง ไม่รีบดี

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: [WIP] Gerbera [finished] เปิดงานใหม่ Zeta II ครับ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 05:40:54 PM »
งานต่อไปคือ ซีทู นี่เอง :iconwish:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ tekkonkinkreetz

• **
  • Use your illusion
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 01:04:10 AM »
แจ๋วเลยคับพี่  :iconlol:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:25:07 AM »
   :iconfreak: งานเรซิ่น นี่สวยดีนะครับ  :iconlike: เเถมต้องใช้ฝีมือมากด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2010, 09:26:01 AM โดย gon pumjorn »