ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] หมาป่ากับกระสุนเงิน AMX-014 Doven Wolf [Unicorn Version] [HGUC]  (อ่าน 14229 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=D0R3FOf2Auw[/youtube]

HGUC AMX-014 Doven Wolf
1/144  2200 Yen

เทียบขนาดกล่อง เมซเซร่าราคา 3000 เยนนะเออ
ส่วนกันดั้ม 3.0 บางจริงอะไรจริง.........

แผงทั้งหมด เยอะพอสมควร
ใบต่อยาวมากถ้าเทียบกับใบต่อ HGUC ตัวอื่นๆ

ลายสลีปที่หน้าอก เป็นสติกเกอร์เอา ลายนูนมีมาให้แต่ทำสีกันเอาเอง

แผงมีการทำหลบมุมเพื่อเตรียมย้อมออกตัวอื่นอย่างง่ายดาย

พอมาดูกันดีๆ.... นี่มันมีรอยหมุนแม่พิมพ์แทบทุกแผงเลยนี่หว่า!!!
สรุปง่ายๆ ถ้าลุงแกจะทำ ซิลเวอร์บูลเลทนี่ง่ายมากๆ เพราะลุงแกเตรียมใว้แล้ว 555

ตา เป้นสติกเกอร็เหมียนเดิม

สติกเกอร์ทั้งแผง....อืม.....

การประกอบ คลิกเพื่อดูรูปใหญ่

ต่อเป็นตัวบ้าง
การประกอบไม่มีอะไรมากตามฉบับ HGUC

ด้านข้างมุมล่าง

มุมบน

ด้านข้าง
สติกเกอร์เด่นมาก....

ด้านหลัง

ลูกเล่น ปิด อิมคอม กับมิซซาย ความแน่นหนากำลังดี
แต่มิซซายทำสีกันเอาเองนะ

ด้านหน้า

ที่หัวจะมีปืนวัลแคนอยู่

จุดขยับ
บ่าขยับไม่ค่อยได้ ศอกงอได้ 90 องศาเพราะกลไกที่แขน

ช่วงขาพอโอเค แต่ข้อต่อค่อนข้างหลวม เพราะใช้จอยย์มาตรฐาน 1/144 พอเจอน้ำหนักระดับ 1/100 เลยดูหลวมหน่อยๆ

ปืนเมก้าลันเชอร์

ออฟชั่นเสริม บั้งไฟบรรลัยกัลป์ รุ่นพิฆาตเรือธง ติดด้านหลังได้สองลำปล้อง

แบคแพคเอนมาด้านหน้าได้
ที่ไบนน์เดอร์มีบีมแคนน่อนอยู่

อินคอม  ...................
คือในกล่องให้สายไฟแบบเส้นบางมา ซึ่งมันรับน้ำหนักไม่ใหวหรอก  เปลี่ยนไปหาลวดแทนดีกว่า........

แขนกลแบบต่างๆ  ทั้งแบบแขนกลออโต้ หรือติดสายไวเยอร์

แบบติดสาย  ที่มือมีบีมกันติดอยู่

ฐาน วางไม่ดีม่ล้ม

แบบแขนกล ถามารถถือบีมเซเบอร์ได้

ปืนเมก้าลันเชอร์ โหมดติดพุงเพื่อยิงเป็นปืนใหญ่

ฟูลเบอร์ส

บีมเซเบอร์ ซ่อนที่ข้างเอว
ตัวดาบแสงให้เป็นของ 1/100

ติดฐานแอคชั่นกันบ้าง

ปืนแสงที่เอว

อินคอม

บีมกันที่มือ

Review :
การประกอบก็ไม่ค่อยมีอะไรมาก เรียบง่ายตามระดับ HGUC
แต่มันติดใจตรงลายสลีปนี่แหล่ะพี่แกสติกเกอร์อย่างตลก
ตัวโมอาวุธเยอะครับ ทั้งวัลแคนที่หัว บีมที่ท้อง บีมกันที่แขน มิซซายที่หลัง อิมคอมที่แบคแพค บั้งไฟที่หลัง แขนกลที่แขน รูปร่างก็สูงใหญ่ดี
ข้อเสียหลักๆคือ ข้อต่อหลวมไปนิดครับ เพราะจอยย์ใช้ของ 1/144 ทั่วไป แต่ตัวมันใหญ่ เลยดูหลวมๆ ซึ่งพวก HGUC ตัวใหญ่ๆประสบปัญหานี้หมด ทั้ง เมซเซร่า ไบอารัน
และอีกอันคือการแยกสี สติกเกอร์เพียบ แต่ก็เป็นเรื่องปรกติของ HGUC อยู่แล้ว
อีกอันคือสายไฟที่ให้มา ใช้งานจริงไม่ค่อยเวออร์ค อยากโพสท่าสวยๆคงต้องเปลี่ยนไปใช้ลวดเอา ไม่งั้นรับน้ำหนักไม่อยู่
รวมๆ ก็โอเคดีครับ แก้กันนิดๆหน่อยๆ อยากสวยจริงต้องทำสีเพราะพี่แกสติกเกอร์เพียบ ตัวใหญ่ลูกเล่นเยอะ สมใจโมเดลเลอร์วัยทองหลายๆคน
และแน่นอน จากแผง พี่แกเตรียมออกเจ้ากระสุนเงินแน่ๆถ้ายอดขายถึงเป้า 555

Q&A SEC
Q: ในเรื่องนี่โผล่มาตอนใหนล่ะนั่น ?
A: ไม่มี เป็น MSV เน่อ  ข้างกล่องก็เขียนใว้ (แต่โผล่ในภาคคอมมิคนะ)
Q: มีโอกาศออก ทั้งสีแบบ TV และ Slver Bullet?
A: อืม ขึ้นกับยอดขายน่ะนะ
Q: หน้าตามันคล้าย กันดั้ม MK-V มากเลย เป็นอะไรกันเนี่ย?
A: ตามหลัก คนละคนกันเลย ที่สำคัญคือกันดั้ม MK-V มันมาหลังทีวี ZZ นะ แต่เป็นหุ่น Quasi-Psycommu เหมือนกัน ประวัติเชื่อมโยงจริงๆคือข้อมูล gundam MK-V ไปอยู่มือเนโอซีออนช่วง gundam Sentinel ตอนหลังเลยพัฒนาหุ่นตระกูล Quasi-Psycommu ขึ้นมา ก็เลยเป้นโดเว่นวูฟ
Q: Quasi-Psycommu?
A: ตามหลักของนิวไทป์คือส่งคลื่นไซโคเวฟมาควบคุมอุปกรณ์ระยะไกล ซึ่งเนื่องจากใช้คลื่นไซโคเวฟ เลยไม่โดนอนุภาคไมนอฟสกี้แจมได้ เพื่อประยุคมาให้กับคนธรรมดา เลยใช้Quasi-Psycommu ซึ่งเป็นระบบที่สแกนสมองนักบินเพื่อดึงคลื่นไซโคเวฟมา (คนธรรมดาก็มี แต่น้อย) แล้วแอมปลิฟายขยายคลื่นเพื่อควบคุมอุปกรณ์ไซโคมิว แต่เนื่องจากใช้การบังคับด้วยข้อมูล ถ้าใช้คลื่นรีโมทจะโดนอนุภาคไม่นอฟสกี้รบกวน เลยต้องมีสายไวเยอร์ติดเพื่อรับส่งข้อมูลกัน
Q: แล้ว ซิลเวอร์บูลเลทล่ะ ต่างกับตัวปรกติตรงใหน?
A: เยอะนะ ถ้าเอาจริงๆ จริงๆคือโดเว่นวูฟที่ยึดมาได้แล้วมาทดลองอุปกรณ์ไซโคมิวต่อ มีรุ่นติดฟันเนลทดลองเพื่อใช้กับนิวกันดั้มด้วย
Q: แล้วจะได้ออก MG กับเขาบ้างใหมเนี่ย?
A: ถ้าขายดีก็ไม่แน่นะ เพราะมันมีเวอร์ชั่นหัวกันดั้มด้วย แต่คงยากถึงขั้นยากมากพอๆกับ MG โซก็อกล่ะนะ 555

ข้อดี :
1. ตัวใหญ่
2. ลูกเล่น / อาวุธเยอะ
3. เทียบกับราคา ถือว่าคุ้มอยู่นะ (2200เยน)

ข้อเสีย
1. สายไฟอ่อนไป รับน้ำหนักไม่อยู่
2. แยกสีมา พึ่งสติกเกอร์เป็นหลัก
3. ข้อต่อหลวมไปนิดบางจุด

เทียบไซส์  ระดับเดียวกับเมซเซร่า แค่ไม่มีไบนน์เดอร์

กับอื่นๆ

ระดับถือว่าสูงพอสมควร

รวมๆ  ก็ถือว่าดี แต่ส่วนตัวชอบสีภาค ZZ มากกว่านะ 555
ยังไงก็ขอให้ออก Silver Bullet ตามมาด้วยจริงๆล่ะนะ เพราะชอบรูปร่างมันพอสมควร แต่ไม่เอาบันไดพรีเมี่ยมนะ ออกมาแต่ละอย่าง เฮ้อ.........

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=KZufVwGisN8[/youtube]

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

buggy

• บุคคลทั่วไป
รีวิวสุดยอดตามเคย ขอบคุณครับ ปล. จริงๆอดหลับอดนอนเพราะนึกว่าจะรีวิว 3.0 นะเนี่ย เอาฟระอย่างน้อยเห็นกล่องๆละ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ไวจริงๆเจ้านี้.. :icongift:
เปน HGUC อีกหนึ่งที่น่าสน แต่ส่วนตัวที่อยากได้จะเปนของพวกภาค Z, ZZ มากกว่า แต่ยังไงซะภาค Unicorn ก็ทำให้เสียทรัพย์มาหลายตัวอยู่ละ (แต่ยังไม่มี HGUC ภาคนี้บนหิ้งที่บ้านเลย รอไว้ต้นปีหน้า)
ของภาคนี้ส่วนหน้าอกดูคล้ายกับ L-GAIM Mk-II Series RRR เลย แต่เอาเข้าจริงถ้าจะโมฯเพื่อให้เปน 1/100 ก็เสียดาย L-Gaimm MkII อยู่เหมือนกันแถมค่อนข้างยากพอตัวเลยหละ
คิดไปคิดมารอไปเรื่อยๆเผื่อลุงออก MG ดีก่า  :iconhihi:
บ่น P-Bandai ด้วยซะหน่อย สนทั้ง MG Marasai Unicorn Ver. และ X2 หงะ แต่ราคาสูงจัง/สั่งยากเลยอดซะ
ปล.รอดู 3.0 อีกตัวด้วย ของผมอีกสามสี่วันแหละจะมาถึงบ้าน :iconsoul:

ออฟไลน์ ClaZ

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
ขอบคุณสำหรับ รีวิวครับ  :iconvsign:

มาไวเช่นเคย ข้อมูลแน่นสุดๆ อ่านเพลินเลย

ปล. แอบรอคอยรีวิว 3.0  :iconlol:

ออฟไลน์ hillmaker

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
แก้ข้อมูลนิดนึงนะครับ
Gundam mk V โผล่ในภาคSentinel โดยเป็นหนึ่งในหน่วยปราบปรามที่ทรยศไปเข้ากับ New Desides
และตอนที่ร้องขอMAจาก Axis เพื่อเอาไปพุ่งชนโลก ก็ถูกส่งต่อให้ Axisไปเป็นเครื่องแลกเปลี่ยน(ผมไม่แน่ใจว่าส่งเป็นข้อมูลหรือส่งไปทั้งตัวหุ่นนะ)
แล้วถึงได้เอาไปพัฒนาต่อเป็นDöven Wolf

Time Line เรียงแบบนี้นะครับ
Gundam Z(MK II,III) -> Gundam Sentinel(MK IV,V) -> Gundam ZZ (Döven Wolf)

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
เป็นหุ่นเบ๊ที่ไฮโซมากๆ อาวุธหนักเต็มตัวเลย. อ่านรีวิวจบก็ต้องไปสอยบ้างล่ะ :iconnasty:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ mm3

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 32
สีภาค Z สงสัยจะเป็น p บรรลัย

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
ใช่ๆเมื่อไหร่ตะออกอีฟรีทซะที  :iconcry:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
แก้ข้อมูลนิดนึงนะครับ
Gundam mk V โผล่ในภาคSentinel โดยเป็นหนึ่งในหน่วยปราบปรามที่ทรยศไปเข้ากับ New Desides
และตอนที่ร้องขอMAจาก Axis เพื่อเอาไปพุ่งชนโลก ก็ถูกส่งต่อให้ Axisไปเป็นเครื่องแลกเปลี่ยน(ผมไม่แน่ใจว่าส่งเป็นข้อมูลหรือส่งไปทั้งตัวหุ่นนะ)
แล้วถึงได้เอาไปพัฒนาต่อเป็นDöven Wolf

Time Line เรียงแบบนี้นะครับ
Gundam Z(MK II,III) -> Gundam Sentinel(MK IV,V) -> Gundam ZZ (Döven Wolf)

ตามนั้นล่ะครับ

ที่ผมเขียนว่า Mark V มาหลัง ZZ คือตามเวลาโลกจริงน่ะครับ  คือ นิยาย gundam Sentinel มันมาหลังทีวีอนิเม กันดั้ม ZZ น่ะครับ Mark V ดีไซนน์มาหลังโดเว่นวูฟอีกที
http://gundam.wikia.com/wiki/ORX-013_Gundam_Mk-V

ใช่ๆเมื่อไหร่ตะออกอีฟรีทซะที  :iconcry:
ออกจริง ย้อมได้เพียบ ทั้ง Exam Unicorn สีปรกติ แต่ความจริงขนาดโรบอททามาชี่ยังยากเลย  :iconcry:

สีภาค Z สงสัยจะเป็น p บรรลัย
ขนาด HGUC Nemo ยังไม่เป็น พรีบรรลัยเลยนะ  :iconlol:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ 4ge

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • Gambler Tavern 339
 :iconsweat: แอบผิดหวังที่ลายปลอกแขนไม่ได้แยกชิ้นให้เหมือนตัวอื่นๆ ที่ตรงลายมันจะมีแยกสีมาประกบอีกทีอ่า แต่โดยรวมสวยดีแฮะ สงสัยเสียตังแหงม

ออฟไลน์ ace of aces

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 12
อยากได้สีภาค ZZ มากกว่า  :iconcry: แต่ยังไงก็ตัวนี้ทำได้ดีจริงๆ อาวุธเยอะแถมลูกเล่นเยอะดี แต่รู้สึกว่าปืนมันดูเล็กไปหน่อย

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
เยี่ยม ไวมากน้อง ส่วนตัวรอตัวย้อมเเมวเป็นตัวอื่นๆดีกว่า

ออฟไลน์ Fuudina

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 3
รีวิวได้ยอดเยี่ยมเช่นเคย ขอบคุณครับ คงได้สอยมามั่งล่ะ  หึๆๆ :iconfreak:
สวยงามสมที่รอคอย สาธุ.....ออก Mk-V เถอะนะลุง