ผู้เขียน หัวข้อ: [เทคนิค] ชิ้นส่วนนี้หักจะซ่อมยังไงดีครับ  (อ่าน 18193 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[เทคนิค] ชิ้นส่วนนี้หักจะซ่อมยังไงดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 03:56:34 PM »
เป็นแกนหัวเข่าของ Mega Size ของ MS-06S 1/48 หักตรงโคนพอดี พอจะมีไอเดียไหมครับ พยามจะหาวิธีดามเพื่อให้ได้รับแรงเค้นแรงเฉือน อยากให้แข็งแรงใกล้เคียงของเดิมครับ หรือใครพอจะรู้วิธีสั่งซื้อชิ้นส่วนนี้ไหมครับ หรือเราต้องซื้อทั้งแผง

ออฟไลน์ deathscythes

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
Re: [เทคนิค] ชิ้นส่วนนี้หักจะซ่อมยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 04:19:46 PM »
 :iconsmile:ถ้าเป็นผมผมจะ  :iconsmile:

ค่อยๆตัดตรง สีแดงครับ ตัดออกไป ใช้คัตเตอร์ กรีด แล้ว กระดาษทรายขัดแต่งหน่อยครับ ทั้งสองด้าน

แล้วก็ใช้ epoxy พอก บริเวณสีเขียว รวมกันทั้งสองชิ้นเลยครับ

แล้วทิ้งไว้ให้มัน จับตัว ผมว่าแข็งแรงกว่าของเดิมมากครับ ไงก็ลองดูนะครับ อิอิ   :iconwinks:

ตัวผมเองไม่มีตัวนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ Noah

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
Re: [เทคนิค] ชิ้นส่วนนี้หักจะซ่อมยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 04:28:27 PM »
การสั่งชิ้นส่วนค่อนข้างยุ่งยากครับผม
เพราะส่งใหญี่ปุ่นเท่านั้นครับ แถมหลายขั้นตอนด้วย

ผมหากระทู้ซื้อชิ้นส่วนไม่เจอล่ะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 04:44:00 PM »
วิธีคุณ deathscythes แต่ก่อนจะถม epoxy เอา ลวด หรือ ตะปู ดามลงไปก่อน เพื่อความแข็งแรง

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 06:07:27 PM »
ขอบคุณมากครับ นึกไม่ถึงเรื่องนี้เลย มัวแต่ห่วงจะฝังลวด แต่หามุมไม่ได้เลย เพราะมันบางมาก

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:21:10 AM »
ลองแบบนี้ดูก็ได้ครับ เอาลวดดัดตามสีฟ้า ร้อยทะลุส่วนล่างไปอีกด้านแล้วพับขึ้น

ถ้าชิ้นส่วนใหญ่พอ ใช้ลวดไม้แขวนเสื้อ แข็งแรงกว่าก่อนหักแน่นอน   :iconhappy: :iconhappy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 10:58:28 AM »
โห ไอเดียเด็ดจริงๆครับเดี๋ยวจะลองเอาไปประยุกต์ดู

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
หลังจากที่พยามลองซ่อมตามที่พวกเราแนะนำ ก็ไม่เสร็จเสียที วันนึงคุณdeathscythes pm มาถามถึงความคืบหน้าพร้อมอาสาให้ความช่วยเหลือ ผลที่ได้คือ

ผมรู้สึกขอบคุณและซึ้งในน้ำใจของพวกเราชาว TG ครับ

ออฟไลน์ deathscythes

• *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 01:14:43 PM »
 อะไรเสียเราก็ซ่อมได้ เหมือนเพลง พี่ เบิรด สมัยก่อน    :iconcryjoy:

ผมดีใจ ที่ได้ทำประโยชน์ให้ชาว  TG  แค่นี้ สบายมากครับ หุหุ   :iconshy2:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [เทคนิค] ชิ้นส่วนนี้หักซ่อมได้แล้วครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 02:13:40 PM »
วันนี้เพิ่งได้พัสดุมาครับ

ในที่สุด MG Char's Zaku คืนชีพ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 02:40:22 PM »
 :iconlol:
ยินดีด้วยครับ ยักษ์แดงคืนชีพ
megasize นี่มันเต็มไม้เต็มมือดีจริงๆ

ออฟไลน์ Aerries

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 05:59:11 PM »
เห็นแล้วซึ้งน้ำใจชาว TG จริงๆครับ

ยกนิ้วให้เลย  :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
 :iconcry:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:51:37 PM »
เข้ามาเศร้าด้วย  :iconcry: :iconcry: :iconcry:
แต่รู้สึกว่าจะคนละข้างกันนี่ครับ ถ้าหักข้างเดิมอีกคราวนี้ซ่อมยากแน่

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 11:18:10 PM »
คงต้องซ่อมด้วยวิธีเดิมละมั้ง แต่น่าจะต้องร้อยลวดด้วยเพื่อความแข็งแรง
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ Acid

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 11:20:22 PM »
แสดงว่า ไซด์นี้อ่อนแอที่เข่า ท่าทางต้องดามทั้ง 2 ข้างก่อนเอามาเล่น
เอาใจช่วยให้ กลับมาแข็งแรงตามเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 11:22:46 PM โดย Acid »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:51:27 AM »
เข้ามาเศร้าด้วย  :iconcry: :iconcry: :iconcry:
แต่รู้สึกว่าจะคนละข้างกันนี่ครับ ถ้าหักข้างเดิมอีกคราวนี้ซ่อมยากแน่

ข้างเดียวกันครับ ที่เห็นคราวก่อนผมอาจจะใส่ขาผิดข้างไป

คงต้องซ่อมด้วยวิธีเดิมละมั้ง แต่น่าจะต้องร้อยลวดด้วยเพื่อความแข็งแรง

เห็นสมควรอย่างยิ่ง สู้กับเจ้าตัวขาว(กันดั้ม 1/1 ที่บ้าน)ไม่ไหว :iconcry:

แสดงว่า ไซด์นี้อ่อนแอที่เข่า ท่าทางต้องดามทั้ง 2 ข้างก่อนเอามาเล่น
เอาใจช่วยให้ กลับมาแข็งแรงตามเดิมครับ

ผมว่าถ้าเล่นแบบธรรมดา ประกอบน่าจะโอเคครับ  :iconcryjoy: แต่ว่าอามุโร่ก็ทำเสียงเศร้าเหมือนกันนะครับ
..." ชาร์ (ป๋า)  พี่ซาคุขาหลุดอีกแล้ว อามุโร่(บูม)ขอโทษษษษ ครับ ...." พร้อมทำเสียงเศร้าๆ เพราะรู้ว่าจะต้องรออีกนาน กว่าจะได้อาบน้ำกับพี่ซาคุใหม่

เป็นคุณจะโกรธลูกลงไหมครับ ..ผมไม่  :iconlol:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:53:59 AM »
คาดว่า พลังนิวไทป์(น้องบลูม) คงแรงมาก ...

อย่างนี้ ต้องเอา ไมสเตอร์(00) ไปปราบ 555 :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:55:35 AM »
ถ้าที่บ้านคุณอามีใหญ่ยักษ์  ก็แบ่งมาให้น้องบูมอาบน้ำด้วยก่อนก็ได้นะครับ :iconnasty:

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 12:06:36 PM »
ปั้นใหม่เลยครับ

หมายถึงปั้นชิ้นส่วนใหม่นะ ไม่ใช่ปั้นน้องบูมอีกคน  :iconnosebleed: