ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเปลี่ยนหัวข้อถามเรื่อง ชนิดเคลียร์ทีครับ  (อ่าน 4032 ครั้ง)

ออฟไลน์ sumryibb

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
กันดั้มส่วนใหญ่พ่นเคีลยร์แบบไหนกันครับ
 ดูจากส่วนเว้าส่วนโค้งหรอครับ
  คือปกติผมมีแต่เคลียร์ด้านเลยดูเบื่อๆเพราะต่อทำสีกี่ตัวก็พ่นแต่ะเคลียร์ด้าน 55 เลยอยากทราบว่า ควรใช้เคลียร์แบบไหนดีครับ เงา เงากึ่งด้าน :iconwinks:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2013, 10:26:24 PM โดย sumryibb »

ออฟไลน์ zwizzcy

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 6
Re: ถามเรื่องการลงสี SD BB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 11:51:43 AM »
อยากสวย ต้องย้ำร่องเดินลาย ให้มันมีร่องให้ตัดเส้นได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 12:27:27 PM »
คือใช้อาร์ทไนฟ์กดร่องมันหรอครับ :iconpanic:

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 01:02:16 PM »
ลองใช้วิธี ลงสีพื้นให้เสร็จ ตัดเส้นตรงลายที่จะทำสี ลงไปก่อน แล้วค่อย ทาสีที่ลายลงไป
จะทำให้ทาสีตามลวดลายต่างๆ ได้ง่ายขึ้นมากๆ (เหมือนกับหัดระบายสี บนกระดาษเปล่า กับ ระบายตามกรอบที่มีให้นั่นแหล่ะครับ)
เทคนิคนี้เราก็แค่ สร้างขอบเขต สร้างกรอบขึ้นมาจากการตัดเส้นเท่านั้นครับ แล้วก็ทาสีลงไปพยายามอย่าให้เลยเส้นที่ตัดไว้ก็จบครับ
ง่ายมากครับ เพราะอุปสรรคการทาสีลวดลายก็คือ การมองเห็น ระหว่างการทาครับ ฉะนั้นถ้าเราตัดเส้นลงไปก่อนจะทำให้มองเห็นลวดลาย และขอบเขตที่จะทาได้ชัดเจนมาขึ้น จึงทำให้ทาได้ง่ายมากขึ้น ลองเอาไปทำดูครับ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 07:06:07 PM »
มีคนแนะนำว่าให้ บังทา แบบนี้ใชิได้มั้ยครับ แล้วการทาควรจุ่มสีประมาณไหนอ่ะครับสังเกตุผมได้เลยว่าบางจุดเยิ้มไม่เยิ้ม :iconfreak:
   อีกอย่างฝึกนานใหมครับ อยากทำกันดั้ม 3 ก๊กให้ดีแบบข้างกล่อง ขอบพระคุณที่ตอบครับ

จากใจเลยผมอยากทำให้มันออกมาดูดีไม่อยากซื้อตัวละ 3-4 ร้อยมาลงสีเล่นแล้วเสียๆแบบ กวนอู แบบนี้ เสียใจ :iconcryout:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2013, 07:46:40 PM โดย sumryibb »

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
Re: ขอเปลี่ยนหัวข้อถามเรื่อง ชนิดเคลียร์ทีครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:27:49 AM »
บังทา ไม่แนะนำครับ เพราะการทาด้วยพู่กัน สีจะเยิ้มง่ายอยู่แล้ว จึงไม่เหมาะกับการบังซักเท่าไหร่ครับ
ปัญหาที่จะตามมาก็คือสีที่เยิ้มซึมลงไปใต้เทปที่บัง ทำให้ที่บังเอาไว้ก็เปื้อนสีอีก แก้งานกันปวดตับทั้งชิ้น

ดังนั้นให้ทาสีพื้น ตามด้วยตัดเส้น แล้วทาสีตรงลวดลาย ทาอย่าให้เลยเส้นที่ตัด จะง่ายกว่ามานั่งติดเทปบังแล้วทาครับ

ส่วนเคลียร์ นั้น ถ้าสายพู่กัน ก็จะนิยมแบบด้าน กับ กึ่งมันกึ่งด้าน
ส่วนแบบมันนั้นไม่แนะนำเท่าไหร่ เพราะถ้าทาสีไม่เรียบอยู่แล้ว ยิ่งเห็นได้ชัดหลังพ่นเคลียร์มันไปแล้วครับ เป็นคลื่นๆๆๆ ขึ้นมาเลย
ฉะนั้นขอแนะนำว่า ตอนทา พยายามทาให้เรียบที่สุดเท่าที่จะทำได้ แล้วปิดงานด้วย ด้าน หรือ กึ่งมันกึ่งด้าน จะดีกว่าครับสำหรับมือใหม่
ค่อยๆ ฝึกไปครับ เดี๋ยวก็ชินมือ และได้น้ำหนักที่ทาแต่ละครั้งได้มากขึ้น

เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: ขอเปลี่ยนหัวข้อถามเรื่อง ชนิดเคลียร์ทีครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:58:05 AM »
บังทา มือใหม่ผมไม่แนะนำนะครับ เละแน่ๆ แต่ถ้าฝึกจนเก่งแล้วสามารถลองดูได้ครับ เอาเล็บกรีดเทปให้สนิทกับชิ้นงานหน่อย

คันนี้ ชิ้นแฟริ่งสองสี ผมบังทาทั้งคันครับ
http://bit.ly/JSsYfk

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 07:39:25 AM »
  :iconpale:. เนียนเกินแล้วครับ 555 ทำไงเงาอ่า ทาไอที่ทำให้เงาของทามาย่าหรอ
   แล้วเรื่องเคลียร์ช่วยแนะนำทีค้าบท่านพี่ :iconlike:  ผมมีสายต่อดิบด้วยครับสำหรับตัวแพงๆ แบบ Stein ver.ka ต่อดิบ ส่วนที่ตัดออกมาจากเกตให้เอาสีแต้มเอาดีกว่าใหมครับสำหรับกันดั้มตัวแพงๆแบบ MG PG รุ่นใหม่  คือ ผมไม่อยากขัดทำสี. เพราะมันสวยอยู่แล้ว แนะนำทีครับเวลาตัดจากเกตแค่เอาภู่กันแต้มสีไม่ให้เห็นขาวจะดีกว่าใหมครับ :iconpunch:
  ขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม :iconvsign: 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2013, 07:58:57 AM โดย sumryibb »