ผู้เขียน หัวข้อ: คือผมพ่นสีโมเดลกันดั้มเรียบร้อยแล้วเวลาตัดเส้น Maker เลอะผมใช้ น้ำมันสนเกลี่ย ๆ เส้นออกปรากฏว่า สีที่พ่นลอก  (อ่าน 6717 ครั้ง)

ออฟไลน์ ronnarit6319

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คือผมพ่นสีโมเดลกันดั้มเรียบร้อยแล้วเวลาตัดเส้น Maker เลอะผมใช้ น้ำมันสนเกลี่ย ๆ เส้นออกปรากฏว่า สีที่พ่นลอกติดมาด้วยอยากทราบสาเหตุว่าเป็นที่น้ำมันสนหรือป่าวครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เวลาติดสติ๊กเกอร์มันก็จะเป็นแบบนี้แล้วสีลอกออกมาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2015, 12:42:16 AM โดย ronnarit6319 »

ออฟไลน์ gJaiz

• *
  • Like: 1
marker ตัวไหนครับจิ้มไหลหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่นี้ชะโลมไปก็ไม่ออกครับ เพราะมันเป็นสีสูตรอื่นที่ไม่ใช่อีนาเมลครับ แล้วจิ้มไหลปกติก็ไม่ควรเอามาตัดเส้นโมทำสีนะครับ

สำหรับน้ำมันสน ผมไม่ทราบนะครับ แต่เห็นทำละลายสีอีนาเมลได้เหมือนกัน ผมใช้รอนสันกับ X-20 ของทามิย่า ก็เป็นครับ ถ้าเราไปถูๆลบแก้บ่อยๆ ลอกไปถึงรองพื้นเลยครับ ผมเลยพ่นเคลียมัน(มันเท่านั้นนะครับ)1-2ชั้นก่อนวอชเสมอ นอกจากชิ้นส่วนมันเล็กๆ หลบสายตาจริงๆ จึงกล้าทำครับ เพราะขี้เกียจรอ :iconshy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2015, 06:50:49 PM โดย gJaiz »

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
ถูกต้องนะคร้าบ น้ำมันสนละลายได้ทั้งสีสูตรอะคริลิกและอีนาเมลครับ เช็ดแรงลอกออกหมดครับ ถ้าMarkerเลอะใช้ยางลบลบได้ครับ ถ้าเป็นพวกสีอีนาเมลหรือpanel line ใช้X-20หรือน้ำมันไฟแช็คลบครับ
แต่ถ้าเป็นปากกาแบบจิ้มไหลใช้กับโมทำสีแล้วไม่ได้ครับ

• *
 :iconwish: ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ
แล้วเวลาผมทำสีควรใช้อะไรตัดเส้นดีครับ คือผมไม่รู้อะไรเลยมือใหม่จริง ๆ ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ gJaiz

• *
  • Like: 1
ผมเชียอีนาเมลนะ ไหนก้ทำสีไปละ เอาให้สุดไปเลย พ่นเคลียมันเคลือบก่อนอย่างที่ผมบอกครับ มันจะได้ลอกไปไม่ถึงชั้นสีถ้าแก้บ่อยๆ แล้วเคลียมันจะทำให้สีอีนาเมลไหลง่ายขึ้นด้วย จะได้เส้นคมๆ แล้วไม่เลอะมาก แต่บางส่วนมันอาจจะตัดไม่ได้ เพราะไม่มีร่องให้สีไหล ต้องย้ำลายเดินลายเอา ที่เหลือก็คงเป็นปากกาตัดเส้นสูตรน้ำหน่ะครับ ซึ่งของ gumdam marker จะเป้นหัวใหญ่ๆ ผมใช้ไม่เป็น แต่ที่ผมใช้ในไทยมันไม่มีขายอ่ะครับ Copic modeler 0.2 อันนี้ใช้ดีมาก ตัดเส้นหัวเข็มสูตรน้ำ เอามือลูบออกได้เลย ไม่ก็คอตตอนบัดชุบน้ำลบเอา สบายมาก เสียดายที่สีเทาของยี่ห้อนี่สีจางมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2015, 04:57:48 PM โดย gJaiz »

ออฟไลน์ shinoni

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 9
:iconwish: ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ
แล้วเวลาผมทำสีควรใช้อะไรตัดเส้นดีครับ คือผมไม่รู้อะไรเลยมือใหม่จริง ๆ ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ถ้าจะตัดเส้นใช้เคลียร์มันก่อนลงอีนาเมลเอาครับ
หรือถ้าไม่อยากใช้เคลียรมันลองใช้เรียลทัซดูครับ ใช้น้ำก็เช็ดออกได้ไม่กัดสีแต่ถ้าลบช้าจะมีรอยดำๆติดโมนะครับ  :iconfreak:

• *
คือผมใช้สีกระป๋องพ่นอ่ะครับ เคลือบมันที่ทุก ๆ ท่านบอกนี่มัน เคลือบแบบไหนหรอครับ เคลือบด้าน หรือ เคลือบเงาอ่ะครับ ( Leyland ) อ่ะครับ

ออฟไลน์ Zonda

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13

• *
พอหลังจากใช้อีนาเมลตัดเส้นแล้วก็วอชเรียบร้อยแล้ว ติดดีคอลเรียบร้อย แล้วเราสามารถพ่นเคลียร์ด้านปิดงานได้มั้ยครับ พอดีชอบแบบด้านครับผม