ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง กระป๋องลมครับ  (อ่าน 2447 ครั้ง)

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
รบกวนสอบถามเรื่อง กระป๋องลมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 12:22:21 AM »
หลังจากเปลี่ยนสายมาก็เลยเริ่มการฝึกทาสีนะครับ แต่ก็ยังมีปัญหาติดขัดอยู่
ปัญหาที่เจอ

1.การทาทับหลังจากที่พักไว้ต้องทิ้งระยะห่างเท่าไรครับ เพราะผมลองทิ้งระยะเป็นวันแล้วทาทับชั้นเก่ามันละลายนะครับ คือทาชั้นที่ 1 แล้วพอมาทาชั้นที่ 2 ชั้นที่ 1 มันละลายมาผสมกับชั้นที่ 2 เลย
 - การผสมผมใช่  Retarder  [M] ในการผสมสีนะครับ ผสมให้เป็นแบบนมตามที่เห็นหลายเจ้าบอก ไม่รู้ว่าถูกไหม

พอดีไปเห็นกระป๋องลมแบบนี้มาเลยอยากถามว่า เพื่อนๆมีใครเคยใช้มาแล้วบ้างครับ และใช่แล้วเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2015, 01:44:58 PM โดย jamestgsun »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: ถามเรื่องการทาสีด้วยพู่กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 09:18:59 AM »
ลองไปหากระทู้ดูในห้องเทคนิคนะครับจะเข้าใจ  ตาม youtube ก็มีครับ

ถ้าสีที่ทาเป็นสีเเบบผสมทินเนอร์ละก็ ส่วนใหญ่ควรทารอบเดียวนะ เอาให้เนียรไปเลย เเต่ถ้าทาแบบทาทับได้  อย่าลองพื้นนะ  ทาบนพลาสติกไปเลย

ถ้าลองพื้นก็อย่างที่ว่ามาครับ คือ สีเดิมละลายผสมออกมา

ส่วนการผสม ถ้าเป็นสีที่ทา ควรผสมข้นกว่าสีที่พ่นนะ ไอ้ผสมให้เหมือนนมนี่คือเอาไว้พ่นนะ...^_^

ออฟไลน์ jamestgsun

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
Re: ถามเรื่องการทาสีด้วยพู่กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 01:39:19 PM »
ลองไปหากระทู้ดูในห้องเทคนิคนะครับจะเข้าใจ  ตาม youtube ก็มีครับ

ถ้าสีที่ทาเป็นสีเเบบผสมทินเนอร์ละก็ ส่วนใหญ่ควรทารอบเดียวนะ เอาให้เนียรไปเลย เเต่ถ้าทาแบบทาทับได้  อย่าลองพื้นนะ  ทาบนพลาสติกไปเลย

ถ้าลองพื้นก็อย่างที่ว่ามาครับ คือ สีเดิมละลายผสมออกมา

ส่วนการผสม ถ้าเป็นสีที่ทา ควรผสมข้นกว่าสีที่พ่นนะ คุณผสมให้เหมือนนมนี่คือเอาไว้พ่นนะ...^_^

ขอบคุณครับ สงสัยคงติดพ่นมากไปหน่อย