ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นรองพื้นสีขาวไม่เรียบสักที  (อ่าน 2721 ครั้ง)

ออฟไลน์ sariora123

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พ่นรองพื้นสีขาวไม่เรียบสักที
« เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:46:11 PM »
คือ ผม เล่นโมเรซิ่น รองพื้นเทาไปขัดลบรอยไปเยอแล้วจะพ่น รองพื้นขาว พ่นยังไงมันก็ไม่เรียบ  มักเป็นฝุ่นแป้งขาวๆ เกาะบินผิวตลอด พ่นรองพื้นสีเท่า กับ รองพื้นสีดำไม่ยักกะเป็น  ผสม 1/2 1/3ก็ยังเป็น พ่อ 1/4 นี่บางเกินพ่นเหนื่อย

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: พ่นรองพื้นสีขาวไม่เรียบสักที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 07:26:48 AM »
ให้เดานะ เพราะไม่รู้ว่าใช้ของยี่ห้ออะไร
อาจไม่ได้กวนสีให้เข้ากัน หรือ สีหมดอายุแล้วนะครับ
ลองเปลี่ยนยี่ห้อ รึเปลี่ยนขวดใหม่ดูนะ

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
Re: พ่นรองพื้นสีขาวไม่เรียบสักที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 02:37:03 PM »
ในเคสนี้เป้นไปได้ว่าสีอาจจะเก่ามากจนเกินไปครับ
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ sariora123

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 06:13:36 PM »
ผม มีทั้ง ไกอา กับ  mr color เป็นทั้ง 2 ยี้ห้อเลย อาการเดียวกันเป๊ะ  ตอนนี้ ทดลองกวนสีในขวดก่อนเทลงมาผสม แล้วจะลองพ่นดู     สีมันหมดอายุได้รึนี่ ขนาด รองพื้นสีเทาผมผสมทินเนอร์เก็บไว้ในขวดแรมปี เพราะไม่ค่อยมีเวลาพ่นมันยังไม่เป็นเม็ดเลย

แต่ล่ะท่าน ผสมสี รองพื้นขาวกัน อันตราส่วนเท่าไรครับ ผม 1/3 ใช้แก้วตวงวัดพ่นแล้วยังเป็นเหมือนผงๆเกาะบนผิวงานเลย แห้งไปแล้วก็ไม่ค่อยเรียบ  แต่คราบสีผสมในแก้วผสมมันดันเรียบเนียน  ตอนนี้กำลังจะทดสอบที่ระดับแรงลมมีผลไหม   

แอร์บรัชผมเข็ม 0.3  อยากจะลอง 0.5ดูแฮะ

ล่าสุดบรรลุแล้ว ถึงสาเหตุ ผสมค่อนข้างข้นไปนิดหน่อย เล่น อย่างน้อย 1/3 ขึ้นไปดีที่สุด  เขย่า กับกวนสีไม่มากพอสีน่าจะไม่แตกตัวดี รอบหลัง เขย่าจนเมื่อย แล้วมากวนอีกที แล้วค่อยผสม    อีกเรื่อง คือ แรงดันลมผมใส่มากไป กดสีออกมาน้อย

ลองลดแรงลม + กดสีออกทีเยอะกว่าเดิม ได้ผลเป็นที่น่าพอใจมาก รอบแรก ไม่ค่อยได้ใส่น้ำยาหน่วงสีซะด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 10:25:07 PM โดย sariora123 »