ผู้เขียน หัวข้อ: weathering RICK-DOM  (อ่าน 10252 ครั้ง)

ออฟไลน์ nengsuk

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
weathering RICK-DOM
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 05:13:31 PM »
สวัสดีครับ
ขอแนะนำเทคนิคแต่งเก่า Rick-Dom  ดังต่อไปนี้นะครับ
1. เริ่มจากลงสีพื้นด้วย primer จากนั้นพ่นตามขอบหรือซอกด้วยสีเท่าแก่หรือดำ แล้วก็พ่นสีพื้นที่ต้องการกลบให้ทั่วโดยให้เห็นสีตามขอบจางๆ

2. ทำการย้อม ด้วยสี Enamel สีน้ำตาลแดงจะใช้ของ Tamiya ก็ได้หรือหายากหน่อยก็ของ Mig ครับ

สังเกตความแตกต่างของขาซ้ายที่ย้อมแล้วกับขาขวาที่ยังไม่ได้ย้อม

3.จากนั้นก้พ่น clear กึ่งมันกึ่งด้านทับให้หมด

4.นำชิ้นส่วนต่างๆมา ปัดแห้ง (dry brush) โดยสีหลักทีใช้คือ เงินผสมดำหรือ Gunmetal
สิ่งที่ต้องระวังคือ เช็ดสีออกจาก��ู่กันให้มากที่สุดโดยป้ายไปมาบนกระดาษก่อนนำไปปัดลงบนชิ้นงาน
ถ้าปริมาณสีที่เกาะบน��ู่กันพอดี จะได้สีบางๆดังใน��าพ

ทดลองเปลี่ยนขนาด��ู่กันไปเรื่อยๆแล้วแต่บริเวณที่จะปัด หลักๆจะใช้��ู่กันแบน

เน้นปัดตามขอบมุมที่คาดว่าจะมีการหลุดลอกของสี

5.ทำรอยกระเทาะเล็กๆโดยเอา��ู่กันเล็กมาแต้มสีทำมาแตะๆตามขอบ

6.บริเวณสีเขียว ใช้สีเขียวอ่อนผสมกับน้ำตาลอ่อนปัดแห้งบนพื้นที่ราบตรงกลาง

7.บริเวณสีเทาใช้สีเงินมาปัดแห้งเน้นตามขอบ

ลองทำดูนะครับ ใช้จินตนาการกันให้เต็มที่เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 06:19:23 PM โดย K »
NENGSUK

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: weathering RICK-DOM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 05:23:30 PM »
สุดยอดเลยครับ อย่างกับเหล็กจริงๆเลย ตกใส่เท้าต้องกระดูกแตกแน่ๆเพราะท่าทางจะหนัก  :iconnasty:

สงสัยตรงการ "ย้อม" หน่อยครับ คือถ้าใช้ของ MIG นี่คือขวด filter หรือ ขวด wash ครับ แล้วย้อมคือผสมจางๆแล้วเอาพู่กันจุ้มชุ่มชโลมให้ทั่วใช้หรือเปล่าครับ ทำออกมาแล้วดูดีจริงๆ  :iconsmile:

ออฟไลน์ nengsuk

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 06:03:16 PM »
ขอประทานโทษครับ ลืมบอกไปว่า Mig Filter ใช้ชะโลมลงบนงานเพื่อให้ High Light อ่อน แก่ ที่เราพ่นมาให้กลมกลื่นกันครับ
ส่วนตัว Wash เอาไว้ใช้ย้อมให้สร้างเงาตามซอกหลืบให้เด่นชัดเจนขึ้นมา  วิธีการใช้  สำหรับตัว Filter ก็คือเอา
NENGSUK

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 06:12:26 PM »
โอ้ ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากเลยครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ zabadon

• เริ่มหัดทาสี
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 07:32:23 PM »
โห สุดยอกเลยครับ ได้ของเล่นใหม่แล้ว    :iconlike:   มาทำเก่ากันโลด   :iconnasty:

ออฟไลน์ boyba

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
  • UC-AlcohoL CollectoR
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 08:17:01 PM »
ตามมาอ่านวิธีการทำครับ ขอบคุณสำหรับเทคนิคพร้อม

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 12:25:02 PM »
โอ๊ววว ขอบคุณมากคับ  เเนวนี้ชอบๆ ได้ฟามรู้ๆ.. :iconsmile:

ออฟไลน์ ittirin

• *
  • Like: -62
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 04:33:06 PM »
สุดยอดเลยท่าน :iconwish: