ผู้เขียน หัวข้อ: WIP Ironman 1/4 มาช้าแต่ยังดีกว่าไม่มา ร่วมสนุกงานปลายปีกับ Thaigundam  (อ่าน 8181 ครั้ง)

ออฟไลน์ adc

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
มาแล้ว ยืมกล้องที่ทำงานมา มีเวลานิดหน่อยเมื่อคืน ถ่ายแบบลวกๆ มาให้ดูก่อนครับ เจออีกทีเสร็จงานเลยละกัน กล้องตัวเองส่งซ่อมอยู่

เรื่องตัวโมก่อนละกัน ได้มาจากคุณ anjee แห่ง thaimoclub ครับ โชคดีที่ได้มาจากโควต้าผลิตไม่กี่ตัว ตอนไปรับของเห็นงานโอ้ไมชิ้นมันใหญ่แบบนี้ ด้วยประสบการณ์น้อยจับดูก็ว่าทำไมมันไม่ค่อยหนักเลย ไปเจาะเดือยฝังแกนจึงรู้ว่ามันกลวงในนี่เอง หล่อแบบนี้ทำไงเนี่ยเก่งจัง กลวงทั้งตัวเลยนะ เริ่มงานก็ลองประกบดูมีส่วนไม่ค่อยสนิทพอควรก็จัดการซะ ใช้อีโป้แต่ง ที่ชัดๆ ก็ส่วนขาที่ตั้งนะครับติดกับส่วนสะโพกแต่งขอบให้เนี๊ยบหน่อย

แขนทั้งสองข้างนี่เดือยที่ทำมากับเบ้าไม่พอดีอย่างแรงแขนซ้ายผมคว้านเบ้าทิ้งทำใหม่หมด เดือยก็ทำใหม่คราวนี้สนิทแน่นดีไม่มีขยับเลย ไว้ดูรูปตอนทำสีเสร็จละกันว่าหน้าตาเป็นยังไง

เกราะหัวไหล่สองข้างจะมีส่วนกลมๆ ต้นฉบับที่ได้มาคงไม่ดีนักเพราะมันไม่กลมเลย จึงหล่อมาได้แบบนี้ ก็จัดการเจียรทิ้งหมด ตัดพลาสติกชีทกลม เจาะรูปแล้วก็แต่งด้วยอีโป้

หัว เจาะรูใส่ชุดแต่งหัวหมุดที่ขมับ แล้วตรงคาง ได้ใช้ซะทีซื้อไว้นานแล้ว

แขนข้างที่ยังกับพื้นนี่แหละปัญหาใหญ่ของผมเลย เพราะว่าจัดท่ายากมาก ต้องแต่งเดือยกับเบ้าใหม่ทำไปทำมาไม่ได้ระนาบซะที ตั้งได้รอยต่อตรงขาซ้ายกับสะโพกจะอ้าไม่สวย แต่อยู่นานกว่าจะได้มุมพอดี

จากการแต่งที่ใช้เวลานานทำให้โมตัวนี้สามารถถอดชิ้นส่วนแขนขาได้

สีที่ใช้ก็ layland ล้วนๆ รองพื้นเทา A42, ดำด้าน เงิน L17 เห็นรอยกับตามดพอควรก็นั่งแก้จุดที่ชัดๆ โดยเฉพาะส่วนที่จะทำสีสีทองเพราะจะเห็นชัดมาก

แดงผมกะจะใช้สี candy หรือสีเคลียร์แดง P5 ของ layland ตัวอย่างสีก็ลงให้ดูข้างท้ายครับ

จะเร่งให้เสร็จก่อนสิ้นปี จะร่วมสนุกกับ thaigundam ซะหน่อย ถ้าเสร็จปีนี้ทำโมได้ 2 ตัวเอง

แนะนำได้ตามเห็นสมควรครับผม

ท้ายนี้ก็ขอบคุณคุณ anjee หาโมมาแบ่งปันให้ได้เล่นครับ

นี่ต้นแบบของ sideshow

เพิ่มเติม มีเพื่อนสมาชิกถามมาว่าซื้อที่ไหน ต้องตอบว่าไม่มีขายแล้วครับทำมาจำนวนจำกัดครับ ตอบตรงนี้ให้ทราบโดยทั่วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2009, 01:08:07 PM โดย adc »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconlike: เท่กว่าในหนังเยอะครับ อิๆ จริงๆผมชอบเเบบในคอมมิคมากกว่าในหนังครับ  :iconwish:  :iconwish: รอชมๆครับคุณ เอดีซี 

ออฟไลน์ Kai Xena

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
เยี่ยมคุณ mike สู้ๆไม่ค่อยเห็นทำโมที่บ้านสักเท่าไร

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
สุดยอดดดดด~~.............รอชมผลสำเร็จครับ  :icondisapp:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
1/4 :icondisapp: ใหญ่มากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Libra Gundam

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • I'm a Gundam
ชอบมากครับ ชอบเจ้านี่ที่สุดในบรรดา MAVEL เลย

ออฟไลน์ thanakrit8

• *
  • พระเอกที่ถูกลืม พี่โค~
ในบรรดาอเมริกันฮีโร่ ชอบไอรอนแมนที่สุดแล้วครับ

ชุดกราะเยอะมาก แถมเท่ดีด้วย :iconwish:

รอชมผลงานครับ เป็นกำลังใจให้

:iconsmile:
" ทำได้ หรือ ได้ทำ "

ออฟไลน์ adc

• *
Kai Xena เสาร์อาทิตย์นี้คงได้นั่งทำทั้งวัน ผ่านมาเห็นก็แวะทักได้ครับ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
เจ้านี่สูงประมาณกี่เซนครับผม :iconsmile:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ adc

• *
เพื่อนสมาชิกที่สงสัยเรื่องขนาดไว้ทำเสร็จผมถ่ายเทียบกับ MG มาให้ดูละกันนะครับ เห็นแขนที่เหยีดตรงนั้นก็สั้นกว่า 1/144 นิดเดียว

ออฟไลน์ kig77

• *
  • Like: -4
 :iconsmile:คงสวยมาก รอชมครับ

ออฟไลน์ adc

• *
มาลงชื่อว่าไม่เสร็จตามกำหนดครับ คงมา่ส่งผลงานปีหน้าเลย เดี๋ยวจะไปต่างจังหวัดยาวแล้ว

ไป x-ray ปอดคงเจอฝุ่นโลหะจากสี metallic เพียบแน่ๆ

Happy New Year