ผู้เขียน หัวข้อ: ขอให้ได้ WIP บ้างสักที : Sinanju ดาดๆ เพื่อชีวิต แต่แค่วิปก็โหลดโหด  (อ่าน 28947 ครั้ง)

ออฟไลน์ pas20

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
สืบเนื่องจากกระทู้นี้   งานเข้าเลยคร้าบบ :iconcry:
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=12315.0

เพื่อไม่ให้ขายหน้าแก่สาธารณชน สุดท้ายเลยต้องขุดเอาชินันจูโมจีนทีต่อดิบเสร็จตั้งแต่เมื่อสองเดือนก่อนมาขายกินอ่า  :iconcryout:
อันที่จริงกระผมตั้งใจนานแล้วว่าจะทำสีกระป๋องกับโมตัวนี้ แต่ก็หาเวลาไม่ได้ กลายเป็นต้องขอบคุณท่านอั้นที่ทำให้ผมได้ลงมือทำสีจริงจังเสียที :iconlike:
และไหนๆ ก็หลวมตัวมาขนาดนี้แล้วก็ได้ฤกษ์ขุดเอาแอร์บรัชที่ซื้อตั้งแต่ปีก่อนมาใช้ด้วย พูดได้ว่านี่เป็นโมที่ทำสีจากแอร์บรัชตัวแรก (ที่ผ่านแค่สีกระป๋องก็เหนื่อยแย่แล้ว)

เลิกบ่นดีกว่าครับ เชิญรับชมม อ้อ ยินดีรับคำชี้แนะจากเพื่อนๆ ทุกท่านเด้อครับ
..........

MSN-06S SINANJU ver.Ka โมจีน TT

คอนเซปงานชิ้นนี้ของผมคือ Red Beast ... :iconpale: เอาจริงๆ ละกัน... คือแค่จะเอาชินันจูมาทำสีแดงเมทะลิก แบบที่ทำกันเกร่อนั่นแหละครับไม่มีอะไรมาก :iconnasty: เริ่มจากคุยกับท่านข้าวปั้นที่ กทม ว่ากำลังคิดจะทำจู้จีนสีกระป๋อง สุดท้ายกลายเป็นใช้สีที่ท่านข้าวปั้นแนะนำเสียเลย แหะๆ :iconhihi: 
เวลาที่ทำส่วนใหญ่หมดไปกับการขัดแต่ง ถึงอย่างนั้นก็ยังมีรอดหูรอดตาตลอด นับว่าสมเป็นโมจีนจริงๆ :iconangry:

ในส่วนของการพ่นโครง สีที่ผมใช้มีแค่ neutral gray, flat red ของทามิย่า, สีเงินกระป๋องเลยแลนด์และสีทองบอสนี ที่ใช้สีพวกนี้ก็เพราะมีแค่นี้ให้ใช้จริงๆ อยู่บ้านนอกอ่ะ :icondizzy:

พ่นเสร็จก็ปักๆๆ :iconfreak:

หลังจากนั่งมองแดดพ่นสีอยู่วันเต็มๆ อยากบอกว่าอุปสรรคเยอะมาก ด้วยความที่หาสีเงินแบบขวดไม่ได้เลยใช้สีกระป๋องแทน เห็นในกระทู้เทคนิคว่ากรอกแล้วพ่นเลย กระผมก็เชื่อคนง่าย เล่นซื้อสีกระป๋องทั้งเงิน แดง-ดำเมทะลิก และเคลียร์เรดตุนไว้เยอะ กะว่าทำเผื่อซาซาบีด้วยอีกตัวในอนาคต :iconfreak:

พอลงมือทำก็จัดการเอาตะปูเจาะปากขวดโดยพลัน ที่ไหนได้ สีพวยพุ่งเป็นพลุแตก :iconpanic: งานเข้าอีก :iconcry: 

แต่สุดท้ายก็ออกมาประมาณนี้

โครงผมใช้ neutral gray รู้สึกจืดไป ใจอยากได้ navy blue แต่ที่ตัวมีแต่ flat red เลยผสมรวมกับสีเงินที่นองอยู่กับพื้นลงไปในกรวยนิดนึง ได้ออกมาตามที่เห้นนี่ล่ะครับ มีกั้นพ่นนิดหน่อยบางจุด (สนุกดีแต่กินเวลาสุดๆ) ดูเนื้องานหลังพ่นเสร็จ รู้สึกว่าตัวเองจะผสมสีข้นและพ่นหนาไปหน่อย ต้องพยายามเตือนตัวเองตอนทำสีเกราะนอกอ่ะ :iconshy:

ลองเปิดแฟลชดู

ชิ้นส่วนสีดำที่หน้าอกยังไม่ได้ทำสีครับ มีสีดำกระป๋องอยู่ แต่คิดว่าคงไม่เวิร์ค ค่อยหาสีขวดมาใช้น่าจะดีกว่า

ย้ายที่ถ่ายทำ

สีทองที่ลูกสูบใช้ยี่บอสนี เบื้องต้นว่าจะกรอกใส่แอร์บรัชแล้วค่อยพ่น แต่หลังวิกฤตสีกระป๋องระเบิดเลยกลัวจัดเปลี่ยนมาพ่นสดแทน ปรากฏว่าเม็ดเป้งมาก :iconpanic: เซงได้อีก :iconangry:

���าพนี้ทำไมสีเพี้ยนหว่า :icondizzy:

โชวแผ่นหลังลูกผู้ชายสักนิด  :iconmeow:

หลังจากทำสีโครงเสร็จ ว่าจะลองวอชสักหน่อย จะได้ตบเคลียร์ให้เรียบร้อยทีเดียว แล่นออกไปหาซื้อสีอีนาเมลในตลาดประจำอำเ���อ เหลือเชื่อ! ไม่มีแม้แต่ร้านเดียวอ่ะ อย่าว่าแต่สีเลย ทินเนอร์ล้างสีโมก็ไม่มีขาย มีแต่ยี่ห้อสิงห์โตไรเนี่ยแหละ :iconcryout:

เอาว่าน่าจะเสร็จทันเดือน เม.ย. นี้ล่ะครับ แซงหน้าท่านข้าวปั้น, ท่าน kai, ท่าน bird เห็นๆ  โฮะๆๆ :iconnasty: :iconnasty:

ปล. งานนี้ได้คุณ gon pumjorn คุณบิ๊ก Strike Freedom และท่านข้าวปั้นช่วยแนะนำเทคนิคให้หลายเลยครับ ขอบคุณบรรดาซือแป๋ (เอากับเขาบ้าง) มา ณ ที่นี้ด้วยครับ คงได้รบกวนอีกเยอะเรย  :iconjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2010, 04:17:42 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
มาปูเสื่อรอชมตัวเต็มๆครับคุณ���าส  แค่โครงก็งามแล้ว  :iconlike:

เดี๋ยวเราเอาอึลูกไปฝากอีกเอาไหม :iconfreak:
v
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2010, 12:15:28 AM โดย patsawat »
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
5555++++  สิงสถิตมานาน ได้เวลาออกโรงซักทีจนได้สิน่า ตาพาส  :iconnasty:

รีบๆ เข้า เดี๋ยวไม่ทันของผมไม่รู้ด้วยน้า สู้ๆ กางมุงรอชม  ถ้าเสร็จ���ายในเดือนนี้ ก่อนวันที่ 18 จะขึ้นเครื่องตามไปดูตัวจิงที่ ใต้เลย  :iconnasty:

ปล. ไม่ลองทา MG ด้วยพู่กันแบบผมบ้างหน่อยหรอ มันดีนะ สุดๆ อ่ะ  :iconhihi:

^
^
^

เจ้าคนข้างบน ยังไม่นอนอีกนะ นอนดึกจิงๆ ไปให้นมลูกได้แล้ว 5555+++ :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2010, 02:53:41 AM โดย zendono7 »
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• กัน-โอตะ
  • *
มาปูเสื่อรอชมตัวเต็มๆครับคุณ���าส  แค่โครงก็งามแล้ว  :iconlike:

โอ้ว ขอบคุณครับคุณปั้น อุตส่าห์สละเวลาดูลูกมาชมโมกระผมอ่า :iconwish:  ตัวโครงมีจุดต้องแก้เยอะครับ ทำเองรู้เรย แต่ไม่ทันแล้วอ่ะ :iconsweat:

5555++++  สิงสถิตมานาน ได้เวลาออกโรงซักทีจนได้สิน่า ตาพาส  :iconnasty:

รีบๆ เข้า เดี๋ยวไม่ทันของผมไม่รู้ด้วยน้า สู้ๆ กางมุงรอชม  ถ้าเสร็จ���ายในเดือนนี้ ก่อนวันที่ 18 จะขึ้นเครื่องตามไปดูตัวจิงที่ ใต้เลย  :iconnasty:

ปล. ไม่ลองทา MG ด้วยพู่กันแบบผมบ้างหน่อยหรอ มันดีนะ สุดๆ อ่ะ  :iconhihi:

ขอบคุณมั่กๆ อ่า :iconlike: แต่ใครจะไปสู้มนุษย์จอมพลังอย่างคุณฮั้วละคร้าบ เล่นทำสี MG ด้วยพู่กันเนี่ยนะ :icondisapp:

ปูเสื่อรอดูต่อ  :iconlol:

ขอบคุณครับพ้ม  :iconlike:
....................

ขอบคุณคุณรักมากเลยครับ (เกือบไปแร้ว :iconcryjoy:) จริงๆ ตอนผมพ่นสีเงินก็ไม่ค่อยออกเหมือนกันอ่ะ ติดขัดอยู่นานเลยกว่าจะพ่นพวกท่อเสร็จเนี่ย  :iconcry:
ปล. สีเงินเลย์แลนด์ตัวนี้มันไม่เงาเท่าที่ใจอยากได้เลยครับ สงสัยต้องไปหาพวก plate silver มาใช้บ้างแล้วอ่ะ :iconsoul:
  V
  V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2010, 06:16:54 PM โดย pas20 »

ออฟไลน์ rakylucky

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ทองบอสนี่ อย่าไปกรอกใส่แอร์บรัชเลย หาเวอร์ไม่คุณ

ออฟไลน์ ayodya gundam

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
ลองหา แอร์บรัช หัว 0.5 มาลองใช้ดูนะครับ  แล้วการเอาสีกระป๊องมากรอกพ่นจะเป็นเรื่องง่ายทันที

การเอาสีออกจากกระป๊องก็ใช้วิธีพ่นใส่
โผม ม่าย ช่าย เมพ โผม เปน โคน บร้า

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
ถ้าอยากได้สีเงินเงาๆ ตามสูตรผมก็ ใช้ GM200 ครับ บีบใส่ถาด แล้วผสม RM  แล้วทาเอาง่ายและเร็วด้วยตาพาส เงาได้ใจ เจ้าปั้นเพื่อนตัวแสบเห็นมาแล้ว เงาสุดๆ เหมือนชุบมาเลย  :iconnasty:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
ทำสีโครงในได้สวยดีครับ ชอบสีเทา แบบนี้เลยละครับ ดูไม่ซ้ำกับใครดี
ติดตามรอชมในขั้นตอนสุดท้ายนะครับ อาจารย์

นี่ขนาดไม่ค่อยมีเวลา ยังทำออกมาได้ดีขนาดนี้ ไม่น่าเชื่อเลยครับว่านี่เป็น
น้องจู้โมจีน

ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
เริ่มแล้วเหรอครับ

พอลงมือทำก็จัดการเอาตะปูเจาะปากขวดโดยพลัน ที่ไหนได้ สีพวยพุ่งเป็นพลุแตก :iconpanic: งานเข้าอีก :iconcry: 

อันนี้ใหม่ๆผมก็เคยทำเจาะทีสีพุ่งเป็นน้ำพุเลย ยังดีว่าไปเจาะกระป๋องนอกบ้านไม่งั้นงานเข้า ถ้าจะเอาสีออกจากกระป๋องมีอีกวิธีคือใช้ขวดโค๊กลิตรตัดเป็นปากฉลามแล้วพ่นสีใส่สีก็จะไหลไปที่ปากขวดแล้วเราก็หาขวดเล็กๆมารองสีเก็บไว้ โดยเวลาใช้สีกระป๋องกับแอร์บรัช ต้องผสมทินเนอร์เพิ่มครับไม่งั้นสีมันข้นไปพ่นแล้วอาจเป็นเม็ดได้

อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมนะถ้าจทำสีเมทัลลิกไม่ควรใช้สีกระป๋องครับ เพราะเกล็ดสีมันใหญ่มากพ่นออกมาแล้วไม่ค่อยสวย ถ้าจะทำสีเมทัลลิกให้สวยควรใช้สีเของกันเซ่ดีกว่าครับ

แล้วอีกอย่างนึงที่เป็นพระเอกเลยคือ เคลียร์ ครับถ้าจะให้เนี๊ยบให้ใช้เคลียร์ของกันเซ่เหมือนกันครับ แต่ถ้าจะใช้เคลียร์ของเลแลนด์ก็ได้เหมือนกันครับ

ป.ล.ต่อให้ก่อนครับยังทำSDส่งคุณอ๋องอยู่เลย

ออฟไลน์ darkmanlevel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -365
  • font_m
เริ่มกันแล้วรึนี่ สู้กับท่านอั้นนี่ต้องงัดของใหญ่อย่างนี้แหละมาสู้ ไม่งั้นจะเป็นลูกไก่ในกำมือท่านอั้น ตัวนี้มันใหญ่ไม่สามารถกำได้  :iconnasty: ฮาๆ
ปล. สู้ๆครับท่านพาส ของผมเองก็ตั้งนอนกองอยู่เลย แบบขี้เกียจซะงั้น :iconshy:

• กัน-โอตะ
  • *
ขอบคุณคุณเอกและท่านอั้นมากเลยครับ จะขอลองใช้ทั้งสองวิธีเลยอ่ะ :iconcryjoy:
รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มอีกนิดครับ
1. การทำสีเมทะลิกนี่ระหว่างใช้สีสำเร็จรูปพ่นสดเลย กับพ่นเงินแล้วค่อยตามด้วยสีเคลียร์ต่างๆ อย่างไหนจะสะท้อนแสงมากกว่ากันอ่ะครับ  :iconwish:
2. เห็นบางท่านว่าสีเงินสีทองถ้าพ่นเคลียร์ใสตามไปจะทำให้สีหมองลง พอจะมีทางแก้ไหมครับ

ปล. GM200 ไม่มีขายที่อำเ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconsweat: เอ ทำไมผมเพิ่งเห็นครับเนี่ย  :iconnasty:  :iconfreak:   :iconwinks: ใส่ชุดเเต่งเยอะๆนะครับ เอาหรูๆเลย  :iconwish:

ออฟไลน์ kaopun

• *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
 :iconpanic: อะไรกัน โดนแซงซะแล้ว

ไม่เป็นไร เดี๋ยวแซงโค้งสุดท้ายให้ดู (ถ้าไม่แหกโค้งไปซะก่อนนะ)  :iconlol:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
1. การทำสีเมทะลิกนี่ระหว่างใช้สีสำเร็จรูปพ่นสดเลย กับพ่นเงินแล้วค่อยตามด้วยสีเคลียร์ต่างๆ อย่างไหนจะสะท้อนแสงมากกว่ากันอ่ะครับ 
 ตอบ  การทำสีเมทัลลิกถ้าจะให้สีแวววาว ให้ใช้เคลียรืสีพ่นทับสีเงิน(ดูตัวอย่างจากงานของคุณOmegaได้ครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=10915.0 ) แต่ข้อเสียของมันคือการจะพ่นให้สีสม่ำเสมอกันจะทำค่อนข้างยาก เพราะเวลาพ่นเคลียร์สีจะต้องพ่นทับไปมาหลายรอบ และหากมีรอยถลอกก็ไม่สามารถเอาพู่กันมาทาซ่อมได้ ต้องขัดแล้วพ่นใหม่อย่างเดียว สำหรับผู้ที่ยังไม่ชำนาญ(รวมถึงผมเองด้วย) ให้ใช้สีเมทัลลิกเป็นสีๆไปก่อนดีกว่าครับ

2. เห็นบางท่านว่าสีเงินสีทองถ้าพ่นเคลียร์ใสตามไปจะทำให้สีหมองลง พอจะมีทางแก้ไหมครับ
ตอบ  สีมันไม่ได้หมองลงครับ เพียงแต่เนื้อสีมันจะดูเรียบและเงาไปเลย ไม่เหมือนกับสีตอนพ่นสดๆ แต่ถ้าไม่พ่นเคลียร์เวลาจะวอชจะเช็ดยาก บางทีวอชแล้วสีลอกก็มี

ป.ล. อย่าเรียกผมว่าท่านเลยครับกระดาก ไม่ได้มีเชื้อเจ้า มีแต่เชื้อลามกครับ :iconnasty:

• กัน-โอตะ
  • *
   ^
   ^
ขอบคุณมากเลยคร้าบ :iconcryjoy: สุดสัปดาห์นี้จะลองทันทีเลย คิดว่าคงใช้เป็นสีกระป๋องอ่ะครับ เพราะสั่งซื้อคงไม่ทัน ใจอยากทำให้เสร็จ���ายในสิ้นเดือนนี้ครับ หลังจากนี้จะงานยุ่งแล้วอ่ะ :iconsoul:(ได้เจาะสีกระป๋องอีกแล้วสิ  :iconpale:)

ปล ไม่ต้องซีเรียสครับคุณอั้น คำว่า "ท่าน" ที่ผมใช้ก็เพื่อทั้งให้เกียรติและ "ฟัง" ไม่เครียดน่ะครับ (ปกติตัวคำเองก็ไม่ได้ใช้เฉพาะกับคนมีเชื้อสายเท่านั้นอ่ะ มันเป็นการเมืองของ���าษาน่ะครับ democratizing high language อะไรทำนองนั้น)
 แต่ก็เอาตามที่คุณอั้นเรียกร้องได้ครับ โฮ่ๆ :iconfreak:

:iconsweat: เอ ทำไมผมเพิ่งเห็นครับเนี่ย  :iconnasty:  :iconfreak:   :iconwinks: ใส่ชุดเเต่งเยอะๆนะครับ เอาหรูๆเลย  :iconwish:

ปล ถ้าของมาทันอ่ะนะครับคุณกร อ้อ ส่วนโครงที่ยังไม่ตัดเส้นคงเด๋วผมคงไปหาสีน้ำมันกับน้ำมันสนมาใช้ตามคำแนะนำครับ หาสีอีนาเมลไม่ได้จริงๆ  :iconcry:

:iconpanic: อะไรกัน โดนแซงซะแล้ว

ไม่เป็นไร เดี๋ยวแซงโค้งสุดท้ายให้ดู (ถ้าไม่แหกโค้งไปซะก่อนนะ)  :iconlol:

มาเลยท่าน เด๋วเจอผมดริฟท์แล้วจะอึ้ง :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2010, 11:56:15 PM โดย pas20 »

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
ผมยังไม่ได้เริ่มเลย คนอื่นไปกันไกลแล้ว สงสัยได้โดนเสียบหัวประจารแหง ๆ เรา  :iconcry:

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ Gunkid

• *
  • Like: 2
  • ONE STEP AT TIME
    • CHAPTER ONE
ทำเละไปแล้วอยากทำใหม่ :iconlol:

ออฟไลน์ feee

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -10
    • gamdun-gundam
ทำงานกันสนุกสนานจริงๆ...อยากมีเวลาทำมั่งจัง...อิๆๆๆ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
    :iconfreak:  เห็นโมตัวใหญ่ๆ เเล้วอยากทำมั่งครับ   :iconnasty:

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
โห...โมจีนเหรอเนี่ยะ....ทำไมเหมือนของผมที่ทำโมแบนไดอยู่เลย...ดูไม่แตกต่างเลย.....เกราะนอกงานเรียบร้อยไหมครับต้องขัดแต่งมากไหม(จะหันไปเล่นโมจีนบ้างดีก่า)
เอ...หรือว่าทำsinanjuส่งบ้างดีกว่า...แต่มันจะเข้าconceptข้อใดหว่า

สีเงิน,ทอง ไม่อยากให้หมองก็ไม่ต้องพ่นเคลียร์ทับสิครับ ตัวนี้ผมก็เลี่ยงพ่นทับเหมือนกัน

สีกระป๋อง -หงายกระป๋อง พ่นลมทิ้งจนหมด ก็เจาะได้แล้วครับ แต่ต้องหาขวดใหญ่ๆมาเก็บสีทั้งกระป๋องนะ

อยากได้อะไรเดี๋ยวผมส่ง ปณ.ไปให้เอาไหมครับ