ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีติดไฟ LED ให้โมเดล และพื้นฐานข้อมูลหลอดไฟ LED (ไดโอดแปลงแสง)  (อ่าน 113934 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -15
หุหุ กลายเป็นกระทู้ช่างไฟไปซะและนะคับเนี่ย :iconlol:

ออฟไลน์ dreamcatcher

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -225
ขออนุญาตถาม 2 ข้อ

1.  สมมุติว่า  LED 3.6V  40mA     ต่อกับ  ถ่าน Mainboard  3.0V  ผลที่ได้คือ    ไฟไม่ติดเลย  หรือว่า  ติดแต่ไม่ค่อยสว่าง

2. สมมุติว่า   LED 2.8V  20mA    ต่อกับ  ถ่าน  Mainboard  3.0V   ผลที่ได้คือ   ไฟไม่ติดเลย  หรือว่า  ติดปกติ (แต่อาจจะเสียเร็ว)

ช่วยตอบ 2 ข้อนี้ที อยากรู้มากๆ ครับ

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
ขออนุญาตถาม 2 ข้อ

1.  สมมุติว่า  LED 3.6V  40mA     ต่อกับ  ถ่าน Mainboard  3.0V  ผลที่ได้คือ    ไฟไม่ติดเลย  หรือว่า  ติดแต่ไม่ค่อยสว่าง

2. สมมุติว่า   LED 2.8V  20mA    ต่อกับ  ถ่าน  Mainboard  3.0V   ผลที่ได้คือ   ไฟไม่ติดเลย  หรือว่า  ติดปกติ (แต่อาจจะเสียเร็ว)

ช่วยตอบ 2 ข้อนี้ที อยากรู้มากๆ ครับ

1. เป็นไปได้ทั้งสองกรณ๊ครับ ไม่ติดเลย เพราะแรงดันไม่พอให้ LED ติดครับ แต่ถ้ามันเลยขั้นต่ำก็อาจจะติดหรี่ๆ ซึ่งไม่แนะนำฮะ
2. ติดปกติแต่ถ้าไม่ต่อตัวต้านทางอาจจะเสียเร็วกว่าฮะเพราะแรงดัน 0.2V ที่เหลือเป็นพลังงานส่วนเกิดที่จ่ายให้ LED ครับ เหมือนเร่งให้สว่างมากขึ้นซึ่ง อายุการใช้งานก็จะลดลง แต่จากค่าที่ให้มาไม่เยอะฮะ รับได้ ไม่ลดอายุไปเท่าไรหรอกฮะ

Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
เอ๋ถามหน่อยครับ
ปกติตัวงานที่มีการติด LED เนียะเขาปิดเปิดไฟกันยังไงครับ