ผู้เขียน หัวข้อ: แกะ The-O ออกมาขัดๆแล้ว  (อ่าน 11823 ครั้ง)

ออฟไลน์ ptmb

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
แกะ The-O ออกมาขัดๆแล้ว
« เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 03:58:07 PM »
หลังจากเสร็จจากซาซาบี้ ไฟยังลุกโชนแกะชินันจูมาต่อ หาข้อมูลอยู่สักพักตอนแรกกะว่าจะทำโครงในสีออกม่วงๆ แต่สุดท้ายเป็นสีน้ำเงินเหมือนจะเข้มๆแบบนี้ดีกว่า

ทำสีเสร็จก็ลองขยับดู แล้วก็ได้ยินเสียงดัง เป๊าะ!!!!!!!!

OMG มันฉีกจนจวนเจียนจะขาดเลยนะนั้น เข้าใจว่ามันรับแรงขณะงัดขึ้นไม่ได้ แต่กดลงไม่มีปัญหา เพราะเนื้อพลาสติกจะหนากว่า :iconcry: :iconcry: :iconcry:

หาวิธีจะซ่อมก็ซ่อมไม่ได้ จับไปจับมาสีถลอก สีเงินก็เปื้อน สีทองก็หมอง เซ็งเป็ด  :iconpanic:

เอามาฝากแค่นี้ก่อนหล่ะครับ ไว้หายเซ็งค่อยทำต่อ แล้วมาอัพให้ดู  :iconcry:

คิดว่า ทำสีเกราะเสร็จ แล้วเอาซิลิโคนอัดนิดๆเลย  :iconsoul:
v
v
v

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2010, 08:19:27 PM โดย ptmb »

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
Re: ชินันจู ขาเดี้ยงๆ T^T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 04:02:20 PM »
อัดกาวก็ไม่ได้เหอๆๆ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 04:38:58 PM »
โครงในใช้สีอะไรทำครับ ดูแล้วพลาสติกของ MG ไม่น่าจะเปราะขนาดนั้นนะครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 04:44:04 PM »
โครงในใช้สีอะไรทำครับ ดูแล้วพลาสติกของ MG ไม่น่าจะเปราะขนาดนั้นนะครับ
กันเซ่ครับ

ออฟไลน์ CoolMaker

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 05:32:44 PM »
ตอนแรกยังไม่ได้อ่านข้างร่าง นึกว่าตั้งใจทำให้ดูมีรายละเอียด :iconwish:
ที่แท้ "ทำสีเลอะ"  :iconcry:
แต่ยังไงก็สู้ๆ แล้วกันเน้อ

ออฟไลน์ piawjojo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 06:20:13 PM »
ตรงแกนกลมๆที่เสียบอยู่ตรงรอยแตกนี่ทาสีไปรอบเลยรึเปล่าครับรึทาแค่ตรงหน้ามันครับ มันน่าจะมาจากความแน่นที่เกิดขึ้นจากความหนาขึ้นของชิ้นส่วนมากขึ้นน่ะครับคือแรงเสียดทานมันเยอะขึ้นมั้งนะ
ของผมก็เคยเป็นคล้ายๆงี้ละแต่มันอยู่ในส่วนที่มองไม่เห็นคือมีเกราะนอกปิดทับอะนะผมเลยตัดทิ้งไปเลยท่อนที่หักอะแล้วปั้นขึ้นใหม่ด้วยอีโป้ออกมาหน้าเกลียดใช้ได้เลยแต่ทนสุดๆ

ออฟไลน์ ong

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 11:52:48 AM »
มีวิธีแก้ครับ ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆแบบนี้ 

อันดับแรก เอามันออกมาจากกันให้ได้โดยไม่หักก่อน
2 ตะใบแกนออกนิดหน่อยพอ
3 ติดกาวซ่อมส่วนที่แตกซะ ตะไบนิดนึง
4ลองประกอบดูถ้าหลวม เอาเทบนิดโต้ตัดมานิดนึงพันรอบแกนรอบนึงแล้วลองใส่ดู ถ้าไม่หลวมมาก ข้ามเลย
5 ถ้าใส่พอดี เอาน้ำมัน Singer หยดนิดนึงให้มันลื่นขึ้นหน่อย

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 09:59:59 PM »
จาก
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

• *
Re: ชินันจู ขาเดี้ยงๆ T^T ถอดใจไปแล้ว มาทำ Mustang P-51 แทน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 07:43:54 PM »
ถอดใจกับชินันจูไปแล้ว กำลังคิดว่า เอารถมาลง WIP ก็ไม่เสร็จ เอาชินันจูมาลงก็พังก็หัก ผมนี่มีปัญหากับห้อง WIP รึปล่าวหว่า  :iconcry:

ไหนลองเอา P-51 ที่กำลังจะเสร็จมาลงดูดิ ว่าจะมีอันเป็นไปมั๊ย  :iconnasty:

ก็เหลือแค่ทำเครื่องยนต์ ทำสีแดงด้านหน้า คิดซะว่าเป็นเครื่องท่านชาร์ก็แล้วกัน  :iconfreak:

ออฟไลน์ Jeanpaul

• *
Re: ชินันจู ขาเดี้ยงๆ T^T ถอดใจไปแล้ว มาทำ Mustang P-51 แทน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 08:22:57 PM »
ใช้สีเงินเบปร์ไรครับเนี่ย เงาปิ๊งๆ เลย   :iconmeow:

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 08:59:01 PM »
ครบเครื่องจริงๆอ่ะคุณตั๊ก นับถือเลยครับ :iconcryjoy:
ปล นึก
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 12:17:20 AM »
1/100 แน่ๆ เลย ลองทำตัว ใหญ่บ้างซิ

ปล. หาพวก  :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 06:20:34 AM »
ใช้สีเงินเบปร์ไรครับเนี่ย เงาปิ๊งๆ เลย   :iconmeow:
เบอร์ 159 ธรรมดานี่แหละครับ
พ่นสีดำรองพื้น แล้วตามด้วยเบอร์ 159 1รอบ ผสมอัตราส่วนปกติ
แล้วซ้ำอีกครั้งด้วยอัตราส่วนที่ผสมทินเนอร์ค่อนข้างเยอะมาก แล้วพ่นอัลงไปให้เม็ดสีที่เป็นเมทาลิคดูเหมือนจะเดือดปุดๆอะ เสร็จแล้วเอากระดาษทรายเบอร์ 2000 ลูบ เน้นว่าลูบครับไม่ใช่ขัด แล้วขัดคอมพาวอีกสักรอบ

จริงๆผมชอบ chrome silver ซึ่งจะให้เนื้อสีละเอีดมากกว่า แต่มันจับนิดจับหน่อยก็ถลอก ดูจากขาชินันจูในส่วนที่ทำสีเงินครับ

ครบเครื่องจริงๆอ่ะคุณตั๊ก นับถือเลยครับ :iconcryjoy:
ปล นึก��าพท่านชาร์ขับมัสแตงแล้ว โอ้ววว มายก้อด  :iconnosebleed:
โอยยย ไม่ขนาดนั้นค้าบบบบ อย่างที่บอก ผมทำ military มาก่อนกันดั้มอีก ตอนแรกยังคิดว่าถ้าเอาสีหลักกันดั้มมาลง mustang จะแนวขนาดไหน  :iconfreak:

1/100 แน่ๆ เลย ลองทำตัว ใหญ่บ้างซิ

ปล. หาพวก  :iconvsign:
คำเดียวเลยครับ ไม่มีที่เก็บ คุณพวกเครื่องบินแบนๆแบบนี้กินพื้นที่น่าดู  :iconcry:

อัพเดทอีกหน่อย จวนเจียนแล้วววววว 

คือขี้เกียจอุดขัดแล้ว ส่วนของ body ก็ปล่อยไปแบบนั้นหล่ะค้าบบบ

เหลือตัดเส้น body, ทำกระจก, ลงเคลียร์ แล้วก็ที่สำคัญ decal ที่สั่งจากไอ้คุณเพื่อนหมี ณ. plamo ยังไม่ได้ ก็รอกันไปก่อน  :iconhihi:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 07:15:12 PM โดย ptmb »

• *
Re: Mustang P-51
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 03:40:20 PM »
อัพเดทกันอีกนิสสส 99% แล้ว ฝนมันก็ตกอยู่นั่นแหละ เลยยังพ่นเคลียร์ปิดงานไม่ได้ซะที  :iconsoul:

ถ้าพรุ่งนี้ฝนยังตก จะแกะ the-o มาทำแระ :iconpunch:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 09:11:33 PM โดย ptmb »

ออฟไลน์ blu_berriez

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
Re: Mustang P-51
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:42:21 PM »
มัสแตงงามมากกก  :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy:

เคยดูสารคดีของ Discovery นี่เป็นเครื่องบินที่ถูกจัดอันดับน่าหวาดหวั่นที่สุดในโลกอันดับ 1 เลยแหละ :icondisapp:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

• *
Re: แกะ The-O ออกมาขัดๆแล้ว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 08:23:20 PM »
วันนี้อากาศก็ยังไม่เหมาะกับการพ่นเคลียร์ เลยปล่อย mustang นอนรอไปก่อน ไม่รีบ

วันนี้แกะ The-O มาตัดๆขัดๆ ได้แค่ขา แล้วจะไปดูหนังแล้วค้าบบบ

ใหญ่โตเจงๆพ่อคู๊ณณณณณณ  :icondisapp:

ดูแววแล้ว ขี้เกียจอุดขัดโครงเหมือนเดิมชัวร์  :iconnasty:

ใช้ nikon d90 ครับ ติดแฟลชแยกต่างหาก แล้วยิงขึ้นเพดานครับ
v
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2010, 08:46:57 PM โดย ptmb »

ออฟไลน์ Modellerguy

• **
  • Like: 24
  • www.SmileGK.com
    • www.SmileGK.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 08:39:21 PM »
ใช้กล้องรุ่นอะไรถ่าย��าพครับ ต้องใช้อุปกรณ์เพิ่มด้วยมั๊ยครับ ผมอยากถ่าย��าพได้แบบนี้บ้างจัง

รบกวนตอบด้วยนะครับ ถ้ามีปัญญาซื้อจะได้ไปหามาใช้บ้างครับ.   :iconlol:

Edit : ปล. ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ.  :iconsmile:

Modellerguy
-----------------
www.SmileGK.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2010, 09:11:09 PM โดย Modellerguy »

บริการรับฝากซื้อและจำหน่าย โมเดลการาจคิทจากต่างประเทศ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 08:46:17 PM »
เออ เท้าของเจ้าเหลืองอวบนี่คือ 1/144 ใช่ไหมครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 08:47:44 PM »
เออ เท้าของเจ้าเหลืองอวบนี่คือ 1/144 ใช่ไหมครับ
ใช่ครับ ไม่ใช่ MG เน้อ  :iconnasty:

นึกว่า MG กันใช่มั๊ย มารุมกันเต็มเลย เหอๆๆๆ :iconfreak:
v
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2010, 08:50:11 PM โดย ptmb »

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 08:48:33 PM »
ใช่ครับ ไม่ใช่ MG เน้อ  :iconnasty:

นึกว่าMG เอ๊ะเอามาจากไหน :iconnasty: อยากถ่ายรูปได้แบบนี้มั้งจัง