ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P ก้าวต่อไปในสังเวียน เริ่มทำตัวต่อไป 1ใน 7 เซียนซามูไร (หน้า2)  (อ่าน 15553 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeanpaul

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
จะให้ทำทั้งกองทัพผมกระอักเลือดตายเเน่ครับ พึ่งรู้ว่าตัวเองเเพ้ Putty >w< ไม่เคยใช้มาก่อน ผื่นขึ้นเต็มเเขนเลย

เเอบเซง กะว่าจะทำต่อยอดทำทั้งคนทั้งม้าหลายๆตัวเป็น อนุสาวรีย์ ส่งงาน Sd! sD! คงต้องเปลี่ยนแผนเเล้ว  :iconcry:

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
จะให้ทำทั้งกองทัพผมกระอักเลือดตายเเน่ครับ พึ่งรู้ว่าตัวเองเเพ้ Putty >w< ไม่เคยใช้มาก่อน ผื่นขึ้นเต็มเเขนเลย

เเอบเซง กะว่าจะทำต่อยอดทำทั้งคนทั้งม้าหลายๆตัวเป็น อนุสาวรีย์ ส่งงาน Sd! sD! คงต้องเปลี่ยนแผนเเล้ว  :iconcry:

ลองใช้ถุงมือยางดูครับ แบบบางๆที่หมอเขาใช้กันน่ะครับ แล้วหาปลอกแขนแบบที่แม่คาตามตลาดใส่กันมาลองใช้ดูครับ
น่าจะช่วยได้เยอะเลย
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ DoraChung

• *
  • Like: 2
ไอเดียบรรเจิดจริงๆครับผม ถ้ามีโอกาสคงต้องขอใช้เทคนิคนี้บ้างนะครับ  :iconlove:

ออฟไลน์ Q-pids

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
ไอเดียแจ่มมากครับ ขอยืมด้วยอ่า

ออฟไลน์ Jeanpaul

• *
  • Like: 0
เริ่มตัวต่อไปครับ กะว่าจะส่งงาน SdSd!! ไม่รู้จะทันไหม หุๆๆ ตัวที่เลือกมาคือ 1ใน7เซียนซามูไร ครับ BB332 อุเอสุงิ เค็นชิน

ชอบมากครับ ยิ่งตอนรวมร่างกับม้า ชอบๆ

ลองเดินลาย ไหลสีดูครับ ดูเส้นใหญ่ไป เดี่ยวด้านนอกคงต้องเดินด้วยเข็มอย่างเดียวพอ

อุดด้วย Putty ครับ เเพ้ผื่นขึ้นอีกตามเคย

เดี่ยวขอขั้นด้วยวิธีการอุดขัดสักนิดครับ เพื่อมือใหม่ผ่านมาอ่านเเล้วจะได้นำไปประยุกต์ใช้กันได้เวลาอุดรอยประกบโม วิธีนี้จะไม่ใช้ Putty นะครับ จะใช้เเป้งตรางู ผสมกาวช้าง ขัดยากหน่อย เเต่เเห้งไว ใช้ง่ายประหยัดเงินในกระเป๋า

มาเริ่มกันเลย นายเเบบเราเป็นเศษไม้โปร 2 ชิ้น

ใช้กาวช้างทาตามรอยครับ

ประกบปุ๊บจะได้ดังรูป ครับ มีรอยกลางอยู่เล็กน้อย เเม้ว่าจะเป็นตัวโมก็จะมีรอยกลางอยู่เหมือนกันนะ มีหลายวิธีที่จะทำให้มันเรียบสนิทได้ บางท่านจะหยอดกาวช้างตอนเเรกให้ค่อนข้างปลิ้น เเต่ถ้ายังไม่ชำนาญ คุณกาวช้างที่ไหลปลิ้นออกมาเนี่ย มันจะไหลไปตรงส่วนที่ไม่ต้องการได้ ถ้าไหลไปเจอจุดขัดยากนี่ก็งานเข้ากันไป

วิธีที่ผมใช้จะเป็น การใช้เเป้งงูผสมกาวช้าง ข้อดีง่าย เเห้งเร็ว เเละมันมีสีทำให้เห็นว่ามันอุดรอยประกบสนิทยัง (กาวช้างธรรมดาบางทีเราไม่เห็นเพราะมันใส) วิธีผสมกาวช้างดังรูปเลย เอาเเป้งเทบนกระดาษ (เเนะนำว่า บนกระดาษดีสุดละเพราะเวลามันเเห้งมันเเข็งเเละล้างออกไม่ได้ เวลาเป็นกระดาษใช้เสร็จก็รวบทิ้ง) ผสมทีละเล็กน้อยนะครับ เพราะเเห้งเร็ว ผสมมากก็ใช้ไม่ทันเปลือง

ผสมได้ที่เเล้วจะเป็นสีชมพูอ่อนๆ ก็เอามาทาบริเวณรอยประกบนั้น อย่าทาเยอะละ เดี่ยวขัดเหนื่อยเน้อออ

ขัดให้เรียบร้อยดังรูป เช็คดูโดยเอามือลูบ เเละส่องกับไฟว่าเรียบเเล้วหรือยัง ขัดเสร็จเเล้วก็จะได้ดังรูป ส่วนผสมมันก็จะเข้าไปอุดรอยข้างบน พร้อมทำสีละครับ

ทำสีรองพื้นเสร็จก็จะได้ดังรูปครับ เรียบเนียนไม่มีรอยประกบให้กวนใจอีกต่อไป

ผลิกด้านหลังจะเห็นว่าถ้าไม่อุดขัดมันจะมีรอยประกบอย่างงี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2010, 01:56:53 PM โดย Jeanpaul »

ออฟไลน์ nongnoojoe

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 3
  • มีตังแค่layland T-T
มีเทคนิคดีๆมาฝากอีกแล้วนะครับเนี่ย ^^~ ขอบคุณมากครับกำลังจะหาวิธีอุดเพื่อทำสีอยู่พอดีเลย^^~

ออฟไลน์ Q-pids

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
มีเทคนิคดีๆมาฝากอีกแล้วนะครับเนี่ย ^^~ ขอบคุณมากครับกำลังจะหาวิธีอุดเพื่อทำสีอยู่พอดีเลย^^~
ชุดช้างน้อยหรือป่าวคับ อิอิ
สู้ๆๆคับเป็นกำลังใจให้อ่า

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconfreak: ขัดกันอ่วมเลยนะครับนี่