ผู้เขียน หัวข้อ: WIP [MS-06 F2] ละอองดาวรำลึก อัพเดทครังที่2.5 คลิ๊กกันเลยซิจ๊ะ  (อ่าน 17853 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
งานนี้เป็นงาน WIP แรกหลังจากมือหายดีแล้ว เลยเอาเจ้า F2 จาก���าค 0083 ขึ้นมาทำ
ตัวนี้ซื้อมาช่วงที่มือยังไม่หายก็เลยได้แต่มองไปพักใหญ่ๆ ซื้อเจ้านี่มาพร้อมกับ Stark Jegan
ผมเลือกเจ้านี่ขึ้นมาทำก่อนเพราะชิ้นส่วนไม่เยอะดี

ตัวโมทำออกมาดีมากแยกสีและซ่อนรอยได้ดีทีเดียวจะเสียอยู่ย่างหนึ่งคือ อาวุธไม่ครบ
ขนาด Bazuka และ Strum Faust แต่ที่เหลือก็ครบตามอนิเมครับ

รูปทั้ง4ด้านครับ

ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนของการไล่ทำดีเทลอัพ ตอนนี้คงทำทั้งตัวและก็คงทำไเรื่อย เท่าที่นึกได้
 ช่วงนี้ไล่ย้ำรอย และรูต่างๆ ความจริงก้น่าจะดี แต่คิดว่าถ้าทำสีแล้วรูพวกนี้คงตื้นไปแน่ๆ
เลยย้ำรูต่างๆกันไปก่อน

เจาะรูซ้ำที่ขวาน

ทอลองวางชิ้นส่วนดีเทลต่างๆ
ที่แบ็คแพ็ค

ด้านในส่วนดีเทลของแบ็คแพ็ค

ใต้ฝ่าเท้า

ลองเอาสติ๊กเกอร์มือถือ แปะที่ตา (ไม่มีตังค์ซื้อ H Eye :iconlol: :iconlol: :iconlol: )

วันนี้มีเท่านี้ก่อนครับ แล้วยังไงก็จะอัพเรื่อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2010, 03:04:42 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ earthsphere

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
Re: WIP [MS-06 F2] เบ๊จาก��าค ละอองดาวรำลึก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 01:08:28 AM »
ที่ตา แนะนำ ตะไบนิดนึงให้แบนพอที่จะติด ตาใส เข้าไปฮะ แบบนี้จะติดไม่อยู่ฮะ มันโค้ง
Follow me At Twitter<<<กด

• กัน-โอตะ
  • *
Re: WIP [MS-06 F2] เบ๊จาก���าค ละอองดาวรำลึก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 09:26:27 AM »
ที่ตา แนะนำ ตะไบนิดนึงให้แบนพอที่จะติด ตาใส เข้าไปฮะ แบบนี้จะติดไม่อยู่ฮะ มันโค้ง

ขอบคุณครับ

จริงๆแล้วกะว่า จะเจาะรูเลยฝังเลยน่ะครับ ผมลองเอาชิ้นในมาแปะดูก่อนว่ามันจะใหญ่กว่าขอบสีดำหรือเปล่า
เพราะถ้าใหญ่กว่าคงต้องเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นนะครับ แต่มันได้พอดีครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
Re: WIP [MS-06 F2] เบ๊จาก���าค ละอองดาวรำลึก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 09:44:25 AM »
มือหายก็ลุยเลยสินะครับเนี่ย :iconmeow:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 10:05:16 AM »
แล้วตัวเก่าละครับไม่ทำต่อละ เหลือเวลาตั้ง 10 กว่าวัน เหอๆๆ ทำมันทั้งวันทั้งคืนน่าจะเสร็จนะครับ  :iconpale:

เอ๊ะเราก็อู้อยู่นี่หว่า ว่าแล้วก็เผ่นไปพ่นสีต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2010, 10:07:38 AM โดย unn13 »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 03:40:59 PM »
แล้วตัวเก่าละครับไม่ทำต่อละ เหลือเวลาตั้ง 10 กว่าวัน เหอๆๆ ทำมันทั้งวันทั้งคืนน่าจะเสร็จนะครับ  :iconpale:

เอ๊ะเราก็อู้อยู่นี่หว่า ว่าแล้วก็เผ่นไปพ่นสีต่อ

งานCCAขอผ่านก่อนล่ะครับ  :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:

ออฟไลน์ Zazzer

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 03:31:27 AM »
ใต้ฝ่าเท้า สีเหลืองนั่นใช้อะไรเหรอครับ :iconsmile:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 09:59:27 AM »
อ้างถึง
ข้อความโดย: Zazzer 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ใต้ฝ่าเท้า สีเหลืองนั่นใช้อะไรเหรอครับ 

เป็นลูกปัดสีโลหะครับ ผมจำไม่ได้ว่าเป็นของ เชค หรือ ออสเตรีย :icondizzy: ซื้อมาจากร้านขายลูกปัดและงานฝีมือครับ (ปล. ที่เชียงใหม่นะครับ)

หน้าตามันก็ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2010, 02:08:19 PM โดย SNRI »

ออฟไลน์ jediknight

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 10:05:45 AM »
ตัวนี้ชอบมานานแล้ว (แต่ยังไม่ได้ซื้อเลย)

รอชมด้วยคนครับ

:iconsmile:

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
Re: WIP [MS-06 F2] เบ๊จาก��าค ละอองดาวรำลึก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 10:16:00 AM »
ยินดีด้วยครับที่มือหายเจ็บแล้ว

ปล. ขอตัวไปนึกไอเดียเจ้างูต่อล่ะครับ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 09:43:38 AM »
ไอเดียล้ำจริงๆ ตอนแรกนึกว่าชุดแต่งเสียอีก

ชอบๆเจ้า F2 ด้วยเหมือนกันขอชมตอนเสร็จนะครับ

คุณ luckytoffee ทำเจ้างูตัวไหนครับ(บนหัว) :iconwinks:

ออฟไลน์ nuNUnu

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 12:07:43 PM »
แจ่มมากมาย :iconwish:

ลูกปัดทอง บ๊ะ....คิดได้งัยเนี้ย :iconpanic:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 05:10:14 PM »
ตัวนี้ชอบมานานแล้ว (แต่ยังไม่ได้ซื้อเลย)

รอชมด้วยคนครับ

:iconsmile:

ครับผม

ยินดีด้วยครับที่มือหายเจ็บแล้ว

ปล. ขอตัวไปนึกไอเดียเจ้างูต่อล่ะครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็คันๆที่แผลอยู่หน่อยๆครับ

ไอเดียล้ำจริงๆ ตอนแรกนึกว่าชุดแต่งเสียอีก

ชอบๆเจ้า F2 ด้วยเหมือนกันขอชมตอนเสร็จนะครับ

คุณ luckytoffee ทำเจ้างูตัวไหนครับ(บนหัว) :iconwinks:

ตอนแรกก็คิดถึงชุดแต่งเหมือนกัน ต่คิดไปคิดมา 1/144 ใส่ไปคงไม่เห็นอะไร ดัดแปลงเอาจากของอย่างอื่นดีกว่าครับ เลยออกมาแบบนี้ :iconsmile:

แจ่มมากมาย :iconwish:

ลูกปัดทอง บ๊ะ....คิดได้งัยเนี้ย :iconpanic:

แฮะๆ พอดีของมันมีอยู่แล้วน่ะครับ :iconsmile:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 06:34:50 PM »
กลับมาอัพงานกันต่อครับ หายไปหลายวัน

ตอนนี้เริ่มเซาะร่องของโมโนอายกันก่อน เพราะของเดิมมันเรียบๆไปครับ

ทำการเซาะร่องแล้วคว้านรูที่จะฝังชิ้นใสของโมโนอาย

จากนั้นลองเอาไปใส่ดูกับส่วนของหัว

ทอดลองประกอบดูคร่าวๆ หล่อไหมครับ

ส่วนนี่เป็นเทคนิคเล็กๆน้อยสำหรับการทำดีเทลสำหรับ ชิ้นสวนลักษณะแบบนี้ครับ
อุปกรณ์ก็มี

1 หนังสืออะไรก็ได้1เล่ม

2 ใบเลื่อยโฟโต้เอจ ของโคโต

จากนั้นก็ทำตามรูปนะครับ

1 เอาใบเลื่อยใส่ไปที่มุมหนังสือ

2 เอานิ้วกดมุมหนังสือให้แน่นๆ

3 เอาชิ้นงานที่ต้องการเซาะร่องหมุนหรือถูกเข้ากับใบเลื่อยครับ

*ถ้าเส้นของร่องที่ออกมามันบางไป ก็เอาปลาย art  knife หรือปลายมีคัตเตอร์เซาะขยายแนวร่องได้ครับ

ต่อไปก็เริ่มทำส่วนของดีเทลจุดอื่นๆ

ผมทดลองใช้แผ่นพลาสติกกับที่เจาะรู(ถ้าไม่มีแผ่นพลาสติกจะใช้ไม่โปรก็ได้ครับ)

เอาที่เจาะรูแบบในรูป เจาะให้เท่ากับจำนวนที่เราต้องการใช้ จะเจาะเผื่อเอาไว้ใช้งานต่อไปก็ได้ครับ
เวลาที่เจาะจะมีเศษพลาสติกติดมานิดหน่อย ค่อยเอาชิ้นงานไปถูกับกระดาษทรายเพื่อลบเศษพลาสติกก็ได้ครับ

จากนั้นลองเอาไปติดด้วยกาวในส่วนต่างที่เราจะทำดีเทลเพิ่มครับ

ส่วนหลังของหัว

ข้อพับด้านในของแขน

ข้อพับด้านหลังของขา

* เวลาที่เจาะแผ่นพลาสติก ด้วยที่เจาะแบบนี้มีทริคนิดหน่อยครับ อย่าเจาะติดต่อกันมากๆ เดี๋ยวจะแคะเอาพลาสติกไม่ออกครับ
เจาะได้ซัก3-4อัน ก็หาอะไรก็ได้แคะออกมาครับ *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2010, 08:12:32 PM โดย SNRI »

ออฟไลน์ Gunplacollect

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
  • N FACTORY
Re: WIP [MS-06 F2] ละอองดาวรำลึก อัพเดทครังที่1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 06:38:57 PM »
อุ้ยเท่มากครับ :iconcryjoy:

ว่าแต่ใบเลื่อยนี่ราคาแพงไหนครับ

Real Type!!! 1/144 modeler

ออฟไลน์ arrowsmith

• *
  • จะโดนยิงร่วงกี่ที ตูก็ยังรอดมาได้
Re: WIP [MS-06 F2] ละอองดาวรำลึก อัพเดทครังที่1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 06:53:54 PM »
โมโนอายสวยดีครับ

ปล. ส่วนที่เจาะรู แถวบ้านผมเรียก "ตุ๊ดตู่"  เอาใว้เจาะรูประเกน พวกประเกนฝาสูบของเครื่องยนต์  เข้าใจเอามาประยุคต์ใช้ดีครับ  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2010, 06:56:56 PM โดย arrowsmith »
กำลังตามหา SD CROSSBONE GUNDAM  ใครมีอยากปล่อย IM มาโลด

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: WIP [MS-06 F2] แนะวิธีทำร่องโมโนอาย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:44:15 PM »
ไอเดียดีจริงๆ ที่ใช้หนังสือ อย่างนี้ได้เส้นตรงแน่นอนครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 09:45:18 AM »
อุ้ยเท่มากครับ :iconcryjoy:

ว่าแต่ใบเลื่อยนี่ราคาแพงไหนครับ

แพงไหม  ผมว่าไม่แพงน่ะผมซื้อมาใช้2ปีแล้ว ลองหาดูจากผู้สนับสนุของเวบได้ครับ

โมโนอายสวยดีครับ

ปล. ส่วนที่เจาะรู แถวบ้านผมเรียก "ตุ๊ดตู่"  เอาใว้เจาะรูประเกน พวกประเกนฝาสูบของเครื่องยนต์  เข้าใจเอามาประยุคต์ใช้ดีครับ  :iconvsign:

พอดีที่บ้านมีอยู่แล้วนะครับ เป็นของแม่ของผมเอง :iconlol:

ไอเดียดีจริงๆ ที่ใช้หนังสือ อย่างนี้ได้เส้นตรงแน่นอนครับ

ครับสามารถใช้กับชิ้นงานที่มีรูปทรงคล้ายกันได้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 10:15:20 AM »
ติดตามชมกระทู้อัพเดท คราวต่อไปนะครับ เผื่อจะมีไอเดียเด็ดๆอะไรอีก

• กัน-โอตะ
  • *
สวัสดีครับ

ห่างหายไปหลายวันกับการ WIP วันนี้ก็ทำได้นิดหน่อยครับ จริงๆแล้วก็ทำตรงนี้แล้วข้ามไมทำตรงนั้น
มันเลยไม่เสร็จซักอัน ยิ่งพอมาเจองานประกวดรอบใหม่ SD อีก เลย เหวง เอ้ย เขว ไปเยอะเลย

ตอนนี้ที่ทำดีเทลเพิ่มคือในส่วนของปืนครับ ปืนกลของ F2 นี่มันคือ M4 ชัดๆเลย

รูปM4จากอากุ๋ครับ

แต่ก็มีทั้งจุดที่ชอบและไม่ชอบอยู่ดีครับ ที่ไม่ชอบคือกล้องเล็งของมัน ดูแล้วมันไม่ค่อยเหมือนกล้องเล็งของปืนเท่าไหร่เลย
แต่จุดนั้นข้ามไปก่อนครับ เดี๋ยวค่อยทำทีหลังครับ

ปืนกลของ F2 ที่ผมทำเพิ่มในตอนนี้คือ "พานท้าย" ครับผมลองไปหาขอมูลของ M4 ในอากุ๋ดูปรากฏว่า
เจ้านี่มันมีพานท้ายที่เลื่อนได้ ผมเลยลองหาวัสดุที่จะมาทำก้านของพานท้ายแทนของเดิม เลยไปลองเดินเล่นที่ อมร
ก็ไปเจอของที่จะเอาทำได้พอดีครับ รู้สึกจะเรียกว่า ปลั๊กหางปลา อะไรทำนองนี้แหละครับ เลยซื้อมา1ซอง 20กว่าบาท
จากนั้นก็เอามาชำแหละตามรูปครับ

จุกสีแดงๆนั่นเป็นยางแข็งครับ เอาคีมหรือคัตเตอร์ตัดหรือปาดๆเอาก็ได้ครับ จากนั้นก็จะได้ท่ออลูนิเนียมตามรูปครับ
จากนั้นก็ตัดก้านของพานท้ายเดิมทิ้งไปครับ ตามรูปเลยครับ

จากนั้นก็เอาตะไบกลมค่อยคว้านรูที่จะใส่ท่ออลูนิเมียมตามรูปครับ ทั้งด้านที่เป้นพานท้ายและชุดลูกเลื่อน
ตามรูปเลยครับ

จากนั้นก็เอาท่ออลูมิเนียมใส่เข้าไป ก็ปรากฏว่าได้พอดีครับ

จากนั้นลองเลื่อนไปมาดูตามรูปครับ แต่ตอนนี้ทั้งตัวปืนและพานท้ายยังไม่ได้ติดกาวนะครับ

จากนั้นก็ไปแก้จุดหมุนของโมโนอายใหม่ครับ ของเดิมที่ให้มานั้นมันขยับได้น้อยกว่าที่ควรจะเป็นครับ
ตรงที่เป็นเส้นรัศมีสีเขียวนั้นคือองศาการหมุนเดิมครับ ค่อยเอาคัตเตอร์หรืออาต์ไนฟ
ปาดออกเป็นเส้นโค้งตามรูปครับ จะได้องศาการใหมุนใหม่ตามเส้นรัศมีสีน้ำเงินนะครับ
 แล้วก็มาดูรูปการหมุนของโมโนอายครับ เปรียบเทียบก่อนทำกับหลังทำครับ

ส่วนขาด้านบนก็เดินลายเส้นเพิ่มกำเจาะรูดีเทลนิดหน่อยครับ

วันนี้หมดแล้วครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2010, 08:52:56 PM โดย SNRI »