ผู้เขียน หัวข้อ: WIP [MS-06 F2] ละอองดาวรำลึก อัพเดทครังที่2.5 คลิ๊กกันเลยซิจ๊ะ  (อ่าน 17850 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
ทำ พานท้ายใหม่เลียนแบบ ท้าย CTR ของ Magpul โลด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2010, 01:41:14 AM โดย sakamotomiwa »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
อ้างถึง
ข้อความโดย: sakamotomiwa 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ทำ พานท้ายใหม่เลียนแบบ ท้าย CTR ของ Magpul โลด

1/144 มันจะยัดดีเทลของพานท้ายไม่ลง น่ะซิ :icondisapp:

แค่กว่าจะหาท่ออลูมิเนียมเจอก็แทบแย่แล้วอันนี้ดันมีรางด้วยอ่ะ  :icondisapp:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

• กัน-โอตะ
  • *
สวัสดีครับ

ช่วงกลับมาอัพเดทต่ออีกนิดหน่อย ตอนนี้มีปัญหากับอากาศที่ร้อนมากๆ อยู่เชียงใหม่มาตั้งนาน
ไม่เคยคิดว่าปีนี้มันจะร้อนได้ขนาดนี้ ช่วงว่างๆประมาณ2ทุ่ม นั่งโต๊ะจะทำโมต่อซะหน่อย โต๊ะก็ยังร้อนอยู่เลย
ไม่ไหวๆ

ช่วงนี้งานไม่ค่อยคืบหน้า เพราะมันแต่คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนกล้องเล็งปืนของเจ้า F2 นี้ยังไงดี
เพราะของเดิมหน้าตามันสุดแสนจะบู่จริงๆนะ ไม่เชื่อดูรูปได้

ก็เลยตัดสินใจทำใหม่ดีกว่า ผมเริ่มจากหาวัสดุใกล้ตัวเป็นอันดับแรก
ก็เลยมาได้เจ้าด้ามพู่กันนี่แหละครับ ตัดตรูดพู่กันออกมาตามความเหมาะสมเพื่อทำเป็นลำตัวกล้อง
*ใจจริงก็ยากใช้ท่อพลาสติกของ  Evergreen Scale Model อยู่หรอกแต่ในไทยไม่เห็นมีใครเอามาขายเลยแฮะ*

*ความจริงมุขนี้ใช้บ่อยๆก็ไม่ดีนะครับ เพราะมันจะทำให้พู่กันของท่านสั้นลงเรื่อยๆ :iconlol: :iconlol: :iconlol:*

จากนั้นก็หาอุปกรณ์เสริมครับ

-ทางซ้ายของรูปคือ จุกเกลียวติดสายสร้อยนั่นเองครับ จะเอามาทำเป็นตัวปรับศูนย์เล็งของกล้อง
ถ้าหมุนเกลียวออกมา จะมีตัวผู้1ตัวตัวเมีย1ตัว ส่วนห่วงโลหะที่ติดมาด้วยก็ตัดออกครับ
ผมใช้ส่วนของตัวเมีย1ตัวครับ เพื่อเอามาทำตัวปรับศูนย์ของกล้องเล็ง

-ถัดมาเป็นกรวยที่เอาไว้ติดเพชรเทียมครับ เป็นอุปกรณ์สำหรับทำพวกเครื่องประดับแฮนด์เมดครับ
 หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์กิ๊ฟชอปทั่วๆไป ผมซื้อมาถุงละ40กว่าบาท ซื้อมา2ขนาด เล็ก/ใหญ่
 ผมใช้เจ้านี่ทำเป็นฝาครอบเลนส์ของกล้องเล็งทั้งด้านหน้าและด้านหลังครับ

จากนั้นลองประกอบดูคร่าวๆครับ

หลังจากตัดเอากล้องเล็งออกไปแล้ว ลองเอาชิ้นส่วนทั้งหมดมาติดกันแบบคร่าวๆด้วย  UHU tag
ตอนนี้เป็นรูปป็นร่างขึ้นมาแล้ว

จากนั้นเริ่มประกอบจริงครับ

เจาะรูด้านขวางที่ตัวลำกล้อง เพื่อที่จะฝังตัวปรับศูนย์เล็งลงไป
จากนั้นใช้ Epoxy Putty ปั้นเป้นก้อนเล็กๆแล้วยัดเข้าไปในตัวกล้องเล็ง
เอาฝาครอบด้านหน้าและด้านหลังแปะเข้าไป จากนั้นตามด้ายตัวปรับศูนย์เล็งครับ

เลนส์ด้านหน้าและด้านหลัง ถ้าทำสีแล้วจะต้องติดชิ้นใสด้วย แต่ต้องรอทำสีก่อนครับ

จากนั้นลองประกอบกลับเข้าไป ตอนนี้ลองติดด้วยtagก่อนครับ

หน้าตาดีกว่าของเก่าจมเลยครับ(คิดเองชมเองเสร็จ)

สำหรับวันนี้หมดแล้วครับ อากาศร้อนจริงๆ ฟู่ๆแฮ่กๆ :icondizzy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2010, 10:47:07 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ thanakrit8

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • พระเอกที่ถูกลืม พี่โค~
ศูนย์ปืนสวยมากครับ

มิลิทารีสเป็ค สุดๆๆๆๆๆ :iconwish: :iconwish: :iconwish:
" ทำได้ หรือ ได้ทำ "

• กัน-โอตะ
  • *
ศูนย์ปืนสวยมากครับ

มิลิทารีสเป็ค สุดๆๆๆๆๆ :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ขอบคุณครับผม :iconsmile:

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
ตัวเล็ง รูปร่างยังกะ Red Dot ของ AimPoint :iconlol:

• กัน-โอตะ
  • *
ตัวเล็ง รูปร่างยังกะ Red Dot ของ AimPoint :iconlol:

http://www.mlogiudice.com/outdoors/guns/ar-15/images/145m4_rr_w_Aimpoint.jpg <<<เจ้านี่รึเปล่าน่อ :iconlol:

จะว่าบังเอิญเหมือนก็ได้ครับ เพราะผมดูเอาจากรูปกล้องเล็งของ GUNDAM FIX จำไม่ได้เหมือนกันว่าตัวไหน :iconlol: :iconlol: :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 04:42:21 PM โดย SNRI »