ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดท 19/05/10 My [OO 7Sword SD] "มือใหม่หัดทำ ขอลองของครับ"  (อ่าน 7125 ครั้ง)

ออฟไลน์ ibaoak

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
สืบเนื่องมาจาก เห็นท่าน angelicz จัดทำ OOW ขึ้น เลยคันไม้คันมือ อยากลองของบ้าง จึงเริ่ม โปรเจ็คนี้ครับ
(ที่จริงเพราะว่า ท่าน angelicz บอกว่า ทำโมให้เสร็จซักตัวเหอะก่อนเปิดเทอมอ่ะ :iconpale:)
รูปอาจจะไม่ค่อยชัดนะครับ (ถ่ายจากกล้องมือถือ ยังไม่มีกล้องดิจิต้อล :iconcryout:) จึงใช้ photoscape จัดการทำให้��าพชัดขึ้นเท่าที่จะทำได้ :iconcry:

เริ่มจาก หาชิ้นส่วนมายืดเอว จึงได้ไปเจอกับ เอวของ destiny SD จัดการนำเอวมา แล้วเฉือนซะ :iconwink:

จึงได้มาเป็นแบบนี้

เมื่อนำไปใส่จึงได้ :iconwish:

ด้านหลัง

จากนั้นจึงเริ่ม ออกแบบดาบขึ้น

หารูปมาเป็นแบบอย่าง :iconvsign:

ออกแบบ แล้วตัดออกมา (เนื่องจากฝีมือนั้นอยู่ในขั้นฝึกหัด ถ้าจะทำให้เหมือนคงเร็วไปสักหลายปี จึงทำเป็นแบบ custom ตามความสามารถครับ :iconnasty:)

จึงได้ออกมาเป็นแบบนี้ :iconjoy:

จัดการเพิ่มดีเทลให้เป็นดาบมากขึ้น

จึงออกมาเป็นประมาณนี้ครับ :iconsweat:

เพิ่มด้านข้าง ให้กางออกได้แบบในรูป :iconjoy:

(เหมือนยานอวกาศยังไงก็ไม่รู้ :iconfreak:)

ลองถือดูซักหน่อย

ลองติดไว้กับ GN Drive เหมือนในแบบ

อันนี้ไว้ติดตรงเข่าครับ ออกแบบไว้ประมาณนี้ครับ :iconsmile:

โปรเจ็ค 7Sword นี้เป็นตัวที่ 2 ที่ลองโมนะครับ :iconshy2:

ตัวแรกนั้นลองปะติดปะต่อ ได้พอควร แต่ก็ยังไม่เสร็จ (อยากจะบอกว่าโมข้ามชาติก็มิปาน :iconnasty: เพราะได้ลองทำตั้งแต่กลางปีที่แล้ว ตอนนี้ยังไม่เสร็จเลย :iconfreak: ไม่เชื่อถามท่าน angelicz ได้ครับ :iconshy2:) จึงยังเป็นแบบนี้อยู่ :iconfreak:

ยังไงก็ขอตั้งเป็นโปรเจ็คต่อไปเลยละกันนะครับ ขอตั้งชื่อว่า Civilian StarGazer :iconvsign:

สำหรับโปรเจ็ค 7 Sword นี้ มีข้อติชมยังไง ก็บอกกล่าวกันได้เลย ไม่ต้องเกรงใจนะครับ จะได้นำไปปรับปรุงให้ดีขึ้นเรื่อยๆครับ :iconvsign:

พรุ่งนี้คงคว้านแขน แบบ OOW ของท่าน angelicz ครับ

มีอะไรอัพเดทแล้วจะมารายงานครับ :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2010, 09:39:41 AM โดย ibaoak »

ออฟไลน์ angelicz

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
Re: My [OO 7Sword SD] "มือใหม่หัดทำ ขอลองของครับ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:14:37 AM »
โว้วว เพิ่งตื่นมาก็เจอของเลย 555+
สู้ๆเว้ยเพื่อน รอชมๆ
ปล. ริจะทำ7ดาบ อาบเลือดแน่แกเอ๋ย :iconfreak:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
Re: My [OO 7Sword SD] "มือใหม่หัดทำ ขอลองของครับ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:17:03 AM »
โอ้วสุดยอด ว่าแต่ ทำไมมีแต่คนทำแต่ OO 555+

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:18:20 AM »
รูกลมๆตรงดาบใหญ่นั่นใช้อะไรเจาะครับ กลมดีจัง :iconwish:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:40:03 AM »
ตัดได้เนียนดีจังแผ่นน่ะ สวยดีครับ ไอเดียดีด้วย
ลดแสง

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:45:06 AM »
   :iconnasty: ทำเนี๊ยบสวยจังเลยครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ OO RaiseR

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 15
  • Spartan Z80
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 12:35:06 PM »
ดาบ seven sword สวยจังเลยครับ รอชมครับ :iconnasty:
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger, anger leads to hate, hate leads to suffering."----Yoda

ออฟไลน์ ibaoak

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
Re: My [OO 7Sword SD] "มือใหม่หัดทำ ขอลองของครับ" อัพเดท 19/05/10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:29:47 AM »
โว้วว เพิ่งตื่นมาก็เจอของเลย 555+
สู้ๆเว้ยเพื่อน รอชมๆ
ปล. ริจะทำ7ดาบ อาบเลือดแน่แกเอ๋ย :iconfreak:
ปรมจารย์ลีโอเนล เมสซี่ ได้กล่าวไว้ว่า "จงเริ่มทำสิ่งที่ยากก่อน แล้วความง่ายจะตามมา" เพื่อนเอ๋ย :iconfreak: (เมสซี่ไปพูดตอนไหนหว่า :iconpale:)

โอ้วสุดยอด ว่าแต่ ทำไมมีแต่คนทำแต่ OO 555+
ถามว่าทำไม่มีแต่คนทำ OO สำหรับผม ผมมี SD ของลุงบันอยู่ตัวเดียวนั่นคือ OO ตัวนี้นี่เอง (อนาถาจริงๆ :iconcry:)

รูกลมๆตรงดาบใหญ่นั่นใช้อะไรเจาะครับ กลมดีจัง :iconwish:
คัตเตอร์นี่แหล่ะครับ ตัดให้เป็นรู แล้วใช้กระดาษทรายขัดครับ :iconvsign:

ตัดได้เนียนดีจังแผ่นน่ะ สวยดีครับ ไอเดียดีด้วย
ลดแสง��าพซักหน่อยจะดีมาก  :iconwish:
ขอบคุณครับ ลดแสงเพิ่มตามที่บอกแล้วนะครับ มีอะไรก็บอกกล่าวได้ครับ

:iconnasty: ทำเนี๊ยบสวยจังเลยครับ  :iconlike:
ขอบคุณครับ

ดาบ seven sword สวยจังเลยครับ รอชมครับ :iconnasty:
ขอบคุณครับ

หายไปนานครับ เกิดจากหลายสาเหตุครับ หลักเลยก็มี
1.ร้อน :iconpale:
2.ร๊อนร้อน :iconangry:
3.โค-ตะ-ระ ร้อนเลยครับพี่น้อง :iconpanic:
นั่นคือสาเหตุหลักๆ :icondisapp:

วันนี้จึงมาอัพเดทครับ :iconlike:

ต่อจากคราวที่แล้ว ก็ไปคว้านมือให้ใส่ได้หลายแบบ

ดาบก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้นครับ

ระหว่างทำดาบ ก็ทำแพ็คหลังใหม่ :iconlol: จะเห็นได้ว่า ทำไมกว้างจัง :iconpanic:

จึงจัดการตัดให้สั้น และลดความกว้างลงอีก

และแล้วก็เกิดความคิดพิเรณ เห็นแขนมันขยับไม่ได้ เลยจัดการ ตัด คว้าน ปะ แปะ ติดกาว โอ้ว เลยได้มา 2-3 แผล :iconcryout: (จากรูปจะเห็นว่ามันยืดแขนตรงได้ครับ) ไม่ได้แสดงวิธีการทำโดยละเอียดต้องขอโทษด้วยนะครับ ตอนทำไม่ได้ถ่ายไว้อ่ะครับ

รูปโดยรวมครับ

ขออัพเดทไว้เท่านี้ก่อนนะครับ
น้อมรับคำติชมเพื่อนำไปแก้ไขต่อไปเช่นเคยครับ
ปล.ต้องขอโทษที่รูปไม่ชัดเหมือนเดิมนะครับ ใช้กล้องมือถือถ่ายครับ แต่ได้ใช้ photoscape แต่งให้ได้��าพที่ชัดขึ้นครับ (เท่าที่ทำได้ครับ :iconvsign: )

หลังจากนี้คงอีกนานกว่าจะมาอัพเดทครับ เพราะจะขออนุญาตไปอยู่ในศีลในธรรมสัก2อาทิตย์ก่อนเปิดเทอมครับ (ไปบวชนั่นหล่ะ) :iconnasty:
แล้วจะนำโมไปต่อที่วัด เอ้ย ไม่ใช่ละ แล้วจะกลับมาทำต่อหลังจากสึกแล้วนะครับ :iconvsign:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2010, 09:38:42 AM โดย ibaoak »

ออฟไลน์ angelicz

• *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
Re: อัพเดท 19/05/10 My [OO 7Sword SD] "มือใหม่หัดทำ ขอลองของครับ"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 09:46:48 AM »
แพ๊คหลัง ระวังบิดๆจัดท่าไปมันจะหักเอานะเพื่อนเอ๋ย เสียวแทนๆ :iconnasty:
บวชยาวงี้ก็เสร็จไม่ทันเปิดเทอมอ่ะดิ 555 ไม่ต้องเอาไปทำตอนบวชนะเว้ย เดี๋ยวญาติโยมจะงงกัน :iconlol:

รอดูงานจริงตอนเปิดเทอมละกัน เดี๋ยวไปช่วยยำ :iconfreak:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"