ผู้เขียน หัวข้อ: เอสดี! เอสดี! โชคชะตาสีน้ำเงิน เครื่องที่1(อัพเดทครั้งที่3 ไฟเริ่มลนตรูดแล้ว)  (อ่าน 17434 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32

สวัสดีครับ ช่วงนี้ฟิตทำสองงาน 555ไม่ใช่ล่ะ

เจ้านี่ทำเพื่อส่งงาน SD! SD! ของทางเวบครับ คราวที่แล้วตอนCCAพลาดไม่ได้ส่ง
เพราะอุบัติเหตุมือซ้าย เลยขอแก้ตัวรอบนี้ใหม่ ซึ่งก็น่าจะทันนะถ้าผมไม่หนีไปเที่ยวที่ไหนซะก่อน อิอิ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ผมไม่เคยแตะเจ้าโมเดลที่เป็น SD มาก่อนเลยตั้งแต่เล่นโมเดลมา
พอลองมาประต่อตัวแรกดูปรากฏว่า เออมันแปลกๆแฮะ มันมีแต่ หัวโตๆ อกตันๆ แขนสั้นๆ
มีขาที่มีแค่หัวเข่าลงไป การขยับก็ค่อนข้างจำกัด แต่หัวโตสะใจจริงๆเต็มมือดีแฮะ

คราวนี้ผมใช้เจ้า บลูเดสตินี่ ยูนิท1 ซึ่งเป็น SD ในซีรี่ย์ G GEN ซึ่งตัวโมเองก็ออกมาหลายปีทีเดียว
แต่เจ้านี่ก็ทำแสบอยู่อย่างหนึ่งคือไม่มีอาวุธและโล่ห์ มาให้ มีแต่ดาบ อันเดียว
ถ้าอยากได้ปืนทั้ง2แบบและโล่ห์อีก2แบบต้องไปตามเอาที่ บลูเดสตินี่ ยูนิท3
แต่ว่าเจ้านี่สามารถทำเป็น ยูนิทสองของ นิมบัส เชสเตอร์เซ่น ได้
แต่ผมเลือกที่จะทำเป็น ยูนิท1 (หัวจิม)

ขั้นแรกตามประสาของคนไม่เคยทำSDมาก่อน

เริ่มจากหัวโตๆนี่แหละครับ ลองว่าตำแหน่งที่จะเพิ่มชิ้นส่วนดีเทลดูก่อนที่วัลแคนข้างหัว
ชิ้นส่วนโลหะนี้เอามาจากขาเสียบ Socket pin ของ คอมพิวเตอร์ครับหาซื้อได้จากร้านอะไหล่คอมทั่วไป
เอาคีมตัดออกมาจากแผงพลาสติกแล้วก็จะได้เจ้าชิ้นส่วนโลหะนี้มาครับ

เวลาตัดออกมาหน้าหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ สีดำๆนั่นคือเศษแผงพลาสติกครับ

จากนั้นก็ไล่ย้ำลายเส้น และทำดีเทลนิดหน่อย โดยเจาะรูเพิ่มที่กระบังหน้า

ลองประกอบกลับดู

จากนั้นที่ช่วงหน้าอกครับ

ตรงรูปืนกลที่หน้าอกก็ยังลองใช้ขาเสียบ Socket pin อยู่ครับ ส่วนที่เป็นเซนเซอร์ปืนที่เป็นชิ้นใส
เอามาจากคริสตัลเทียมที่สาวๆเอามาติดเล็บให้ระยิบระยับ นั่นแหละครับ
หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์ทำเล็บทั่วไป ถ้าท่านชายคนไหนไม่กล้าเข้าร้านพวกนี้
มีแฟนก็ใช้แฟนไปซื้อให้เลยครับ ผมซื้อมาซองละประมาณ25บาทมั้ง ถ้าจำไม่ผิด
แล้วก็เพิ่มด้วยลูกปัดโลหะใส่ตรงช่องยิงมิไซลส์

นี่เลยครับซองละ25บาท ใช้กันลืมไปเลย เยอะจริงๆ มีหลายสีด้วยนะ ผมซื้อมาสองสีครับ
คือสีเขียวกับฟ้า

และตามมาด้วยแบ็คแพ็คด้านหลัง ก็ชิ้นเดียวกันกับหน้าอกนั่นแหละครับ แค่คนละด้าน

รูที่ยังว่างๆอยู่ก็ใช้ลูกปัดโลหะลองใส่เข้าไปก่อน รูสึกว่าจะจมไปหน่อย เดี๋ยวค่อยหาอะไรหนุนขึ้นมาอีกที

แต่ที่ผมคิดว่าต้องทำเพิ่มแน่ๆคือ
- เอว
-โล่ห์
-ปืนกล
-ขา ในส่วนนี้ผมไม่แน่ใจเพราะยังไม่รู้ว่าจำทำขาให้ออกมาแนวSDนี่จะทำยังไง กะสัดส่วนไม่ค่อยถูกครับ

วันนี้มีแค่นี้ก่อนครับ

*socket pin ที่ว่าหน้าตาประมาณแบบนี้ครับ เล็กยาวกว้างใหญ่ หรือจะกี่จำนวนขาแล้วแต่เราจะเลือกครับ
ส่วนราคาก็จะแปรผันตามขนาดครับ อันเล็กก็ไม่กี่บาท อันใหญ่ก็แพงหน่อย แต่ไม่น่าเกิน50บาท*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2010, 08:18:23 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
Re: เอสดี! เอสดี! โชคชะตาสีน้ำเงิน เครื่องที่1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 11:45:07 AM »
สู้ๆครับ
"เอสดี GO ไฮโซ" :iconlove:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
Re: เอสดี! เอสดี! โชคชะตาสีน้ำเงิน เครื่องที่1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 12:23:08 PM »
SD จะมีค่าตัวแพง ก็งานนี้แหละ~  :iconlol:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ blackanubis

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • หน้าเกรียน เอ้ย เนียนพอรึยังนะ.....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 12:35:19 PM »
 :iconwink: ดูดีมีชาติตระกูลยิ่งนักครับท่าน :iconhihi:
โดโรโระ เอกซ์เซีย :icondisapp:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 05:14:46 PM »
สู้ๆครับ
"เอสดี GO ไฮโซ" :iconlove:

เหะๆ ชอบจังคำนี้ วันเอาไปใช้มั่งดีกว่า :iconlol:

SD จะมีค่าตัวแพง ก็งานนี้แหละ~  :iconlol:
อื้มมม อัพราคาค่าตัวน่าดูเลย อิอิ :iconnasty: :iconnasty:

:iconwink: ดูดีมีชาติตระกุลยิ่งนักครับท่าน :iconhihi:

เดี๋ยวต้องดูตอนเสร็จอีกทีครับ :iconlove: :iconlove:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 05:29:54 PM »
  ชุดเเต่งเพียบเลยนะครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ DoraChung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 09:07:57 PM »
*socket pin ที่ว่าหน้าตาประมาณแบบนี้ครับ เล็กยาวกว้างใหญ่ หรือจะกี่จำนวนขาแล้วแต่เราจะเลือกครับ
ส่วนราคาก็จะแปรผันตามขนาดครับ อันเล็กก็ไม่กี่บาท อันใหญ่ก็แพงหน่อย แต่ไม่น่าเกิน50บาท*

ไอเดียดีจริงๆครับ  :iconvsign:  ผมจับต้องของพวกนี้อยู่แทบทุกวัน ไม่เคยคิดถึงเลยง่ะ  :iconsoul:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 09:26:10 PM »
  ชุดเเต่งเพียบเลยนะครับ  :iconlike:

ส่วนมากจะ DIY เอาเองน่ะครับ

ไอเดียดีจริงๆครับ  :iconvsign:  ผมจับต้องของพวกนี้อยู่แทบทุกวัน ไม่เคยคิดถึงเลยง่ะ  :iconsoul:

บางครั้งคนเราก็มักจะมองข้ามสิ่งใกล้ๆตัวได้ครับ ผมก็เป็น

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 10:56:34 PM »
เวลาไปซื้อ บอกเค้าว่า Socket แบบขากลม ครับ ^ ^
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ wolfer

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 11:32:32 PM »
อ้างถึง
ส่วนที่เป็นเซนเซอร์ปืนที่เป็นชิ้นใส
เอามาจากคริสตัลเทียมที่สาวๆเอามาติดเล็บให้ระยิบระยับ นั่นแหละครับ
หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์ทำเล็บทั่วไป ถ้าท่านชายคนไหนไม่กล้าเข้าร้านพวกนี้
มีแฟนก็ใช้แฟนไปซื้อให้เลยครับ ผมซื้อมาซองละประมาณ25บาทมั้ง ถ้าจำไม่ผิด
แล้วก็เพิ่มด้วยลูกปัดโลหะใส่ตรงช่องยิงมิไซลส์

นี่เลยครับซองละ25บาท ใช้กันลืมไปเลย เยอะจริงๆ มีหลายสีด้วยนะ ผมซื้อมาสองสีครับ
คือสีเขียวกับฟ้า

เจ้านี่ผมก็ใช้ครับ ติดตาMono eyeส่งงานSD! SD!นี่แหละ ยังทำไม่เสร็จ แต่ไกล้ละ
งานนี้โอกาสส่งทัน90%

แล้วจะติดตามชมครับ งามมากๆ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 12:36:58 AM »
ชอบงานของ คุณ SNRI  จริงๆ เอาโน่นนิด นี่หน่อย มาเพิ่มมูลค่าให้กับโมเดล เห็นแล้วอยากทำมั่งจัง แต่ อุปกรณ์แบบนี้ หาค่อนข้างยาก ประกอบกับ ไอเดียด้านนี้ แทบจะไม่มีเอาซะเลย... :iconcryout: :iconcryjoy:

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 01:06:12 AM »
สุดยอดเลยครับ สร้างแรงบันดาลใจทำโมสุดๆ อ่ะ :iconwish:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 09:35:11 AM »
เวลาไปซื้อ บอกเค้าว่า Socket แบบขากลม ครับ ^ ^

จะว่าไปผมเคยไปซื้อแบบขาเหลี่ยมมาอันนึงด้วยแหละ :iconlol:

เจ้านี่ผมก็ใช้ครับ ติดตาMono eyeส่งงานSD! SD!นี่แหละ ยังทำไม่เสร็จ แต่ไกล้ละ
งานนี้โอกาสส่งทัน90%

แล้วจะติดตามชมครับ งามมากๆ

รอชมเช่นกันครับ

ชอบงานของ คุณ SNRI  จริงๆ เอาโน่นนิด นี่หน่อย มาเพิ่มมูลค่าให้กับโมเดล เห็นแล้วอยากทำมั่งจัง แต่ อุปกรณ์แบบนี้ หาค่อนข้างยาก ประกอบกับ ไอเดียด้านนี้ แทบจะไม่มีเอาซะเลย... :iconcryout: :iconcryjoy:

อืม บางทีผมก็เค้นความคิดนานเหมือนกันครับว่าจะนึกไปเดียได้ว่าจะทำยังไงกับโมเดลแต่ละตัวดี
บางไปเดินเที่ยวแถวร้านของของที่ทำอุปกรณ์กิ๊ฟช๊อป นี่ก็ได้ไอเดียเยอะดีครับ

สุดยอดเลยครับ สร้างแรงบันดาลใจทำโมสุดๆ อ่ะ :iconwish:

ขอบคุณครับผม :iconhappy:

• กัน-โอตะ
  • *
สวัสดีครับ หายหน้าไปหลายวันสำหรับ WIP จริงๆแล้วชุดนี้เป็นงานที่ทำเอาไว้เมื่ออาทิตย์ก่อนแล้วครับ
พอดีผมไปเที่ยว���ูเก็ตมาครับ เลยไม่ได้อัพในส่วนของงานที่ทำเอาไว้ เรื่องมีอยู่ว่าผมส่วนคูปองชิ้นส่วนของ
เครื่องใช้ไฟฟ้าไปชิงโชค แล้วได้รางวัลนี้มา(ได้รางวัลที่1ด้วยอะ) เลยได้ไปเที่ยวที่���ูเก็ตฟรี สามวันสองคืน วันที่ 14-15-16
จำนวนสองคนเลยไปเที่ยวซะเลย  :iconlol: :iconlol: :iconlol:  ไปเที่ยวก็สนุกดีครับ แต่กลับมาไม่สบายไป2วัน สงสัยอากาศเปลี่ยน
เดี๋ยวถ้าจัดการเรื่องรูปถ่ายเสร็จ จะเอามาลงที่ พาเที่ยวหรือสัพเพเหระ นี่แหละครับ

กลับมาเข้าที่เนื้องานกันต่อ
ช่วงนี้ที่ทำคือยืดเอว ใช้พลาสติกซ้อนกันหลายๆชั้นแล้วตัดแกนนำทิ้ง เอ้ยไม่ใช่ ตัดแกนยึดเอว
อันเดิมทิ้งแล้วต้องใส่แกนใหม่เสียบแทน

จากนั้นก็เดินลายเส้นเพิ่มที่เกราะหัวไหล่

จากนั้น ทำในส่วนของข้อมือใหม่คือตัดส่วนเดิมออก

แล้วเอาแผ่นพลาสติกมาปิดแยกส่วนของข้อมือและแขน

จากนั้นตรงแขนซ้ายเอาแม่เหล็กจิ๋วมาติด เพราะจะทำโล่ห์ให้ใหม่ เพราะเจ้านี่ไม่มีโล่ห์มาด้วย

แม่เหล็กกลมจิ๋ว ขนาดประมาณ3.5-4มม หนาประมาณ1มม. ซื้อมาจากร้านขายอุปกรณ์กิ๊ฟชอปเจ้าเดิม
ซองละประมาณ40บาทแรงดึงดูดมีสูงมาก ระยะห่างประมาณเหรียญบาท2เหรียญซ้อนกัน
แล้วเจ้าแม่เหล็กนี่ก็ยังดูดติดได้แบบสบายๆ

สำหรับวันนี้มีเท่านี้ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2010, 10:36:32 PM โดย SNRI »

ออฟไลน์ ver0

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
ได้ความรู้มากๆ ขอบคุนคับ  :iconwish:

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
แอบหนีไปเที่ยว กลับมาทำงานให้เสร็จละนะ ครับ

อยากไปเที่ยวมั้ง หุหุ รอดูบลูเดสตินี่

• กัน-โอตะ
  • *
ได้ความรู้มากๆ ขอบคุนคับ  :iconwish:

ความรู้แบ่งปันกันเป็นเรื่องที่ดีครับ จริงๆแล้วผมก็หาเอาในTGนี่แหละครับ ความรู้มีอยู่ในนี้เยอะแยะครับ :iconsmile:

แอบหนีไปเที่ยว กลับมาทำงานให้เสร็จละนะ ครับ

อยากไปเที่ยวมั้ง หุหุ รอดูบลูเดสตินี่

กลับมาผมดันนึกไม่ออกว่าจะต้องทำอะไรยังไงมั่ง ช่วงที่ไม่สบายก็ดันนึกอะไรไม่ออกเลย :iconlol:
แต่ตอนนี้เริ่มทำต่อแล้วครับ

• กัน-โอตะ
  • *
สวัสดีครับหายไปหลายวันกับการ WIP

ตอนนี้ที่ทำไปแล้วก็คือฝังjointที่ข้อมือ เพื่อให้หมุนได้ แต่มันก็ได้แค่หมุนจริงๆนะแหละ
เพราะว่ามันไม่สามารขยับในองศาอื่นได้เลยถึงแม้จะใช้ ball joint ก็ตามเพราะSDมันไม่มีพื้นที่มากขนาดนั้น
ก็เลยได้แค่หมุน ก็ยังดีล่ะน่า แต่ก็นะถ้าใส่jointแล้วหมุนได้แค่นี้ ใส่PC1ดีกว่า :iconlol:

ส่วนนี้คือแขนทั้งสองข้างที่ทำไปแล้วครับ

จากนั้นในส่วนของข้อมือ ก้ใช้ท่าไม้ตายก้นหีบ ปาดตรูดพู่กัน คราวนี้ตัดออกมาประมาณ
2-3มิล จำนวนสองชิ้น เพื่อเอามาทำข้อมือ นับวันจะสั้นลงไปเรื่อยแล้วพู่กันฉาน  :iconcry: :iconcry: :iconcry:

จากนั้นก็ทำในส่วนของโล่ห์ครับ โล่ห์ผมทำมาสามอันครับ สองอันแรกเบี้ยวหมดเลย
ไม่รู้ว่าวัดยังไงให้พลาด :icondizzy: โล่ห์ทำมาจากไม้โปรและ polyester putty ครับ

จากนั้นก็เริ่มอุดรู อันนี้ส่วนเท้าครับ อุดแล้วก็ขัด เนียนเชียว

แต่มีอยู่ชิ้นหนึ่งที่ทำแล้วรู้สึกว่าเสียเวลาเปล่า คือการยืดเอวครับ พอลองเอาเอวที่ยืดแล้วมา
ต่อดิบกับชิ้นส่วนทั้งหมด ปรากฏว่ามันไปกันไม่ได้กับสัดส่วนที่เป็นSDครับ มีความรู้สึกว่ามัน
สัดส่วนเพี้ยนอย่างบอกไม่ถูกเลยครับ เหมือนกับว่าทำยังไงก็ไม่ดูดีขึ้นมาเลย
จะดูแย่ไปกว่าเดิมซะอีก คือผมไม่เคยทำSDมาก่อน แต่ก็พอนึกถึงเวลาที่เราเล่นเกมจำพวก
G GEN ทั้งหลายสัดส่วนความเป็นSDมันก็เป็นไปตามนั้นเท่านั้น การพยายามยึดสัดส่วน
บางอย่างมันเป้นไปได้ค่อนข้างลำบาก เพราะเหมือนกับว่าเราต้องไปรื้อทุกอย่างในความเป็น
SD เพื่อให้มันกลายเป็นอย่างอื่นยังไงก็ไม่รู้ครับ

สำหรับคราวนี้ก็มีเท่านี้ครับ งานใหญ่ตอนนี้คือขัดส่วนที่อุดเอาไว้ครับ

*คืนวันก่อนนั่งทำโมอยู่มีแขกมาเยี่ยมครับ แหม ลายที่ท้องสวยเชียว :iconfreak:*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2010, 08:57:16 PM โดย SNRI »

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
แว๊กกกกก~~ ตุ๊กแก ! เห็นแล้วสะอิดสะเอียน  :iconpanic:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ angelicz

• *
  • ลองทำเล่นๆ ;9
ไม่ยืดขาก็ไม่ต้องยืดเอวครับ เล็กๆป้อมๆ น่ารััก ฟันธง!! :iconlol:

แต่เท่าที่ติดตามดูยังไม่รู้เลยว่าคุณ SNRI จะยืดขาเจ้าตัวนี้ด้วยรึเปล่า

ถ้าจะยืดขาผมขอแนะว่าอย่าเพิ่งล้มเลิกการยืดเอวไปนะครับ รอไว้หลังทำการยืดขาก่อนดีกว่า แล้วค่อยตัดสินใจต่อว่าจะยืดเอวดีมั้ย :iconvsign:

ปล. ว่าย!! น้องตั๊กมาให้กำลังใจด้วย :iconwinks:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"