ผู้เขียน หัวข้อ: ** เรื่องภาษีและการส่งของจากญี่ปุ่น / การสั่งของจากเวบต่างประเทศ (1999.co.jp หรือ HLJ.com)  (อ่าน 81586 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikoneko

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
พอดีจะสั่งFigmaจาก1999.co.jpน่ะครับ  สืบเนื่องมาจากราคาFigma K-onในไทยสูงมากๆเลยอยากลองสั่งผ่านwebนี้ดู  แต่ติดข้อสงสัยนิดหน่อยครับ
1.รายการสินค้าที่ขึ้นจอง (reserve)นี่ จ่ายตังกันยังไงครับ  แบบของมาแล้วเค้าจะแจ้งมา หรือ จ่ายก่อนแล้วรอรับตามกำหนดของออก
2.จากข้อ1. ถ้าอยากสั่งหลายชิ้น แต่เวลาที่ของออกต่างกันเนี่ย เช่นFigma K-onที่ออกเดือนละตัวเนี่ย เค้าจะเก็บตังกันยังไง คือจริงๆอยากให้ส่งทีเดียว จะได้แชค่าส่งไปหน่อย
3.เรื่องการขนส่งนี่  การแพคของไม่ทราบว่า เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ  เคยเห็นสภาพกล่องfigmaของคนที่สั่งผ่านplay asiaที่บู้บี้ได้น่ากลัวมากๆ(ถึงของข้างในจะไม่เป็นไรก็เหอะ)
  ลองหาข้อมูลในThai gundam ตามกระทู้เก่าๆแต่ยังไม่เห็นมีใครพูดถึงของที่อยู่ในสถานะreserve
รบกวนผู้ช่วยตอบทีนะครับ  ขอบคุณครับ :iconsmile: :iconsmile:

-------------------------------

edited by K: เปลี่ยน icon หน้ากระทู้เป็น "?" จะได้อ่านกันครับ (ถามกันเยอะเหลือเกิน ปักหมุดไว้ให้นานแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:58:27 PM โดย K »

ออฟไลน์ zwizzcy

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 6
Re: การสั่งของทาง 1999.co.jp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 08:20:00 AM »
1. จ่ายตังค์ตอนของ ship ออกมาครับ
2. อันนี้ไม่ทรายครับว่าเก็บส่งพร้อมกันทีเดียวได้เปล่า แต่ค่าส่งคิดตามน้ำนหนักอยู่แล้ว
3. กล่องแพ๊คมาอย่างดีมากๆ เคยสั่ง Led mirage 1/144 มา ครับ ค่าส่งโดนไปประมาณ 3ร้อยกว่าบาท ของราคา 5ร้อย  :icondisapp:

ออฟไลน์ sur_j

• **
  • Like: -5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 08:21:17 AM »
ขอตอบ เป็นบางข้อละกัน  ไม่เจอ สั่งแบบจอง

2. เขาจะให้เราเลือกครับว่า จะให้ส่งทีเดียวพร้อมๆกัน หรือ ทยอยส่ง

3. จะบอกว่ากล่องทางโน้น และการแพคกล่องของเขา ดีมากๆ

มีอยู่หนนึง ผมสั่ง Macross ของ ฮาเซ  น้ำหนักกล่อง 3 โลกว่าๆ  ตอนกล่องมาถึง น้ำตาจะไหล   :iconcry:

กล่องที่ใส่ เป็นแผลน่ากลัวมากๆ  :iconpanic:  ทั้งยับ ทะลุยาวและกว้าง เรียกว่า กล่องขาดจนแทบจะเปิดได้  :icondisapp:

นึกในใจ กล่องข้างใน ไม่รอดแน่ๆ แต่......

มันยังอยู่ในส

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 08:48:48 AM »
เท่าที่เคยสั่ง ของเว็บอื่น (Hlj , Amiami) ยังไม่เคยสั่ง 1999 เพราะผมจ่าย Paypal
1. ของออกเมื่อไร เขาจะส่งบิลมาครับ (แต่ถ้าจ่ายบัตรเครดิตนี่ผมไม่เคยสั่ง)

2. เว็บพวกนี้ส่วนมากไม่ให้ Pre-Order คนละเดือนส่งพร้อม ๆ กันครับ
- สมมุติของออกเดือน 6 แบบนี้ Pre-order ของเดือน 6 + ของ In stock ให้ส่งพร้อมกันได้
- แต่ถ้า Pre-Order เดือน 6 กับเดือน 7 ถ้าสั่งวันนี้ (เดือน 5) เขาจะส่งแยก
เว้นแต่จะรอของเดือน 6 ออกแล้ว ค่อย Pre-Order เดือน 7 + ของเดือน 6 ที่ In stock แล้ว
แต่ก็เสี่ยงเอาว่าของเดือน 6 จะโดนคนอื่นจองหมดก่อนหรือเปล่า

3. หลัง ๆ มานี่ผมส่งแบบ SAL ไม่มี tracking 10 วันได้ของ ไม่เคยหาย กล่องไม่เคยยับนะครับ
(ส่วนมากผมไม่ค่อยสนเรื่องกล่องยับเท่าไร บางทีผมทำยับเองด้วย)
ที่ยับ ๆ นี่ เห็นเขาว่ามีอยู่ 2 ด่านครับ
- ด่านศุลกากร ถ้ากล่องใหญ่ ล่อตาล่อใจ เขาจะแกะกล่องดู
- ไปรษณีย์ไทยนี่แหละครับ ตัวดีเลย ถ้าพี่แกขี่แมงกะไซมาส่งวันฝนตกก็... แล้ว

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:01:56 AM »
ขอบคุณครับทุกๆความเห็นที่เข้าชี้แนะครับ  ตัวเองตั้งกระทู้เองดันลืมเองซะงั้น :iconmeow:
งานนี้มีช่องทางเสียตังเพิ่มขึ้นแล้วซินะเรา :iconcryout:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
การสั่งของจากเวบต่างประเทศ - 1999.co.jp หรือ HLJ.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 03:01:01 PM »
เห็นถามกันมาเยอะเลย  :iconsmile:
เลยขออนุญาตตรึงไว้ให้อ่านเล่นๆ กันครับ

• *
Re: การสั่งของจากเวบต่างประเทศ - 1999.co.jp หรือ HLJ.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:52:50 AM »
ตั้งเองดันหาไม่เจอซะเอง ขอโทษที่ทำให้เปลืองกระทู้ครับ ดันเข้าผิดห้อง  ขอบคุณWeb masterครับ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
สงสัยเกี่ยวกับการสั่งซื้อกับทาง 1999.co.jp ครับ   :iconshy:

- สินค้าที่เราต้องการ กดสั่งซื้้อได้เลยรึป่าวครับ ? ( กล่าวคือ ไม่ต้องทำการสมัครสมาชิกแต่อย่างใด แค่ไปกรอกรายละเอียดหลังการเลือกสินค้าแล้ว ให้ถูกต้องก็พอ )

- ในส่วนของรายละเอียด " ชื่อ+ที่อยู่ " ต้องกรอกเป็น��าษาอังกฤษทั้งหมดเลยใช่มั้ยครับ ?

- และในการกรอกข้อมูลนั้น หากเราสะกดคำหรืออักขระต่างๆ ผิดเพี้ยนไปจากคำที่ถูกต้อง......ของก็ยังส่งมาถึงอยู่ดีใช่มั้ยครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2010, 03:06:36 PM โดย Cowboy VI »
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

• กัน-โอตะ
เพิ่งเห็นแฮะ
1. เว็บพวกนี้ เวลาสั่งซื้อครั้งแรก จะให้เรากรอก email ชื่อ ที่อยู่ (สำหรับส่งของ) ก็เป็นการสมัครสมาชิกอยู่แล้วครับ
ซื้อคราวหน้าก็ใส่แค่ e-mail อย่างเดียว มันจะถามว่าให้ส่งตามที่อยุ่เดิมไหม ไม่ต้องกรอกข้อมูลเดิมซ้ำ ๆ
อีกอย่าง 1999 มี point ให้เก็บ 1 point มีค่า 1 เยน สำหรับลดราคาครั้งต่อไป (โฆษณาให้อีกแนะ)

การสมัครสมาชิกไม่ต้องเสียเงินเพิ่มครับ ถ้าไม่อยากสมัครเพราะกลัวตรงนี้ สบายใจได้ครับ

2.

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
สงสัยเกี่ยวกับการสั่งซื้อกับทาง 1999.co.jp ครับ   :iconshy:

- สินค้าที่เราต้องการ กดสั่งซื้้อได้เลยรึป่าวครับ ? ( กล่าวคือ ไม่ต้องทำการสมัครสมาชิกแต่อย่างใด แค่ไปกรอกรายละเอียดหลังการเลือกสินค้าแล้ว ให้ถูกต้องก็พอ )
ใช่เเล้วครับ เค้าจะให้ทำตามเสตปไปเรื่อยๆครับ ทำไม่ถูกต้อง มันก็ไม่ผ่านครับ   :iconvsign:

- ในส่วนของรายละเอียด " ชื่อ+ที่อยู่ " ต้องกรอกเป็น��าษาอังกฤษทั้งหมดเลยใช่มั้ยครับ ?
ถูกต้องนะครับ- และในการกรอกข้อมูลนั้น หากเราสะกดคำหรืออักขระต่างๆ ผิดเพี้ยนไปจากคำที่ถูกต้อง......ของก็ยังส่งมาถึงอยู่ดีใช่มั้ยครับ ?

ทางที่ดีก็ไม่ควรผิดครับ  ที่สำคัญคือ รหัสไปรษณีย์ครับคุณ คาวบอย เเละชื่อ-นามสกุล ห้ามผิดไปจากข้อมูลบัตรเครดิตของเรานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2010, 09:15:53 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ Voice

• *
  • Like: 2
1999 นี่ส่งออกต่างประเทศด้วยหรอครับ?
เห็นเพื่อนอ่านแล้วบอกเว็บเค้าไม่ส่งออกต่างประเทศ

หรือเพื่อนผมมั่ว?  :iconsoul:

ออฟไลน์ champ218316

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -8
สั่งของจาก HLJ กับ AMIAMI จะไม่แปะค่าส่งรวมค่าของไว้หน้ากล่อง

แต่ 1999 เค้าจะแปะค่าส่งรวมไว้กับค่าของเลย แต่สามารถบอกได้ว่า ไม่ต้องรวมค่าส่งไปกับค่าของที่หน้ากล่องได้ครับ (กันโดนประเมิน

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
ต้นเหตุคำถามผม มาจากการหา เจ้านี่ ในเนทฯ

http://www.hlj.com/product/YLSPPC-T81

ทีนี้เลยไปเจออีกหลายกล่องที่น่าสนใจ แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจเรื่องว่า

1. ค่าส่งจะคุ้มค่าสั่งไหม? ชิ้นเดียวเปลืองไปรึเปล่า ถ้าสั่งกล่องใหญ่ มีที่พอจับพวกเป็นแผงใส่ซองเล็กๆ อย่างชุดมือข้างต้น ไม่รู้เค้าจะคิดค่าส่งรวมหรือหักกล่องเล็กออกจากกล่องที่ใหญ่กว่า รึว่าจะลดทอนลงไปตามความเป็นไปได้ อ่าน FAQ ของเวปฯแล้วไม่แน่ใจ (ไม่ค่อยแข็งแรงเรื่องภาษาฯ)
2. เจอตัวที่ลดราคาหรือช่วงโปรฯส่งถูก ถ้าตัดสินใจสั่งแล้ว ภาษีจะมีเกณฑ์ที่เราจะประเมินได้ไหมว่ากี่มากน้อย รึตามจนท.บ้านเรา?
3. ถ้าตัวที่หายากในบ้านเรา ก็น่าสั่งอยู่ แต่ถ้าเปรียบเทียบตัวที่มีวางขายในบ้านเรา ราคาจะแตกต่างกันซักกี่มากน้อยครับ เหมือนภาษีจะเป็นตัวแปรที่เพิ่มจาก ราคาสินค้า+ราคาค่าส่ง (FedEX, EMS หรือ SAL) ใช่ไหมครับ? ตัวอย่างครับ ของจาก HLJ XXXX - Our Price: ¥1,920 Save 20% + Shipping Estimate SAL ¥820 (=¥2740.- ราคาหน้ากล่อง ¥2400) บวกกับอีกตัว ¥832 Save 68% + Shipping Estimate SAL ¥660 (=¥1492.- ราคาหน้ากล่อง ¥2600 อันนี้ท่าจะคุ้ม! ราคาค่าส่งเกือบเท่าสินค้าเลย) สองกล่อง บวกมือข้างบนอีกชุด คาดว่าจะโดนภาษีกี่มากน้อยครับ
4.เท่าที่อ่าน FAQ (HLJ) เหมือนบางที การส่งแบบ SAL อาจต้องรอ มีตั้งแต่สองสัปดาห์ถึงสามเดือน ถ้าเป็นอย่างนั้น นับว่านานใช้ได้เลย (เก็บตังบินไปเองดีไหมนี่) ยังดีที่เค้าจะเมล์ติดต่อกับเราอยู่ตลอด เพื่อความมั่นใจว่าไม่โดนปล่อยเกาะนอนฝันร้าย :iconpanic:
  ขอคำตอบหน่อยนะครับ จะได้เป็นทางเลือกอื่นๆ นอกเหนือจากร้านและเวปขายของออนไลน์ ในบ้านเรา

• กัน-โอตะ
ค่าส่งคุ้มไหม...
ไปรษณีย์ไทยบอกว่าของไม่เกินพันบาทไม่คิดภาษี
เคยสั่ง Figma ลดจาก 2600 เยน ลดเหลือ 2100 เยน ส่ง SAL 500 เยน ตอนนั้นค่าเงินเรท 0.36
รวม ๆ แล้ัว ถูกกว่าซื้อในไทยราว ๆ ร้อยกว่าบาทมั้ง (ในไทยยังมีค่าส่ง EMS ต่างหากอีกราว ๆ 6-70 บาท)
แต่้ถ้าเกินพันบาท ก็วัดดวงกับภาษีด้วย
**** ตอนนี้เยนญี่ปุ่นเรท 0.39-0.41 **** :iconfreak: :iconfreak:

ภาษีเท่าไร
เกินพันบาท ภาษี 20% +Vat 7% ปัญหาคือ ท่านศุลกากรจะตีราคาตามที่เขียนมาบนกล่องหรือเปล่า
บางทีตีราคาเกินไป 500 บาท โดนภาษีเกินจริงร้อยกว่าบาท แต่จะอุธรณ์ก็ไม่คุ้มอีก เซ็ง

ซื้อหลายชิ้น HLJ จะรวมใส่กล่องไปรษณีย์ใบเดียว คิดค่าส่งตามน้ำหนักรวม Mech. Hand รวมมากับของอื่น ค่าส่งอาจจะไม่เพิ่ม
ซื้อ HGUC 2 ตัว ค่าส่งอาจจะเพิ่มมา 100-200 เยน ไม่ใช่เอาราคา 2 กล่องรวมกัน

ผมอยู่ต่างจังหวัด นับเวลาจากวันที่ hlj แจ้งว่าส่งของแล้ว (ประมาณ 1 วันหลังจากจ่ายเงิน แต่ถ้าจ่ายวันศุกร์หรือเสาร์ อาจจะส่งวันจันทร์)
SAL ประมาณ 10 วัน EMS ประมาณ 3-4 วัน โชคดียังไม่เคยมีของหายแบบที่เขาเล่าลือกัน

ถ้าไม่รึบ รอซักกลาง ๆ มกราค่อยสั่ง ช่วงปีใหม่มีการส่งของขวัญปีใหม่ ของอาจจะส่งช้าได้

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ขอเอากรณีของผมมาให้ศึกษาเล่นๆ ครับ ว่าคุ้มหรือเปล่า

ผมสั่งของกับทาง Hobby Search ไป  ค่าเงิน ณ ตอนนั้นอยู่ที่ 0.41 รายละเอียดตามราคาด้านล่างนี้เลยครับ copyมาวางให้ดูเลย

Item price :4,080 yen x Q.T.Y :1 =        4,080 yen

HobbySearch Shipping Cost [EMS]         2,100 yen

Total Cost                                          6,180 yen

คิดเป็นเงินไทยตอนนั้นก็ 2,533.80 บาท พอจ่ายผ่านPaypalเสร็จร้อย ของส่งมาถึง เช็คของ OK ทุกอย่าง แต่มาปวดใจตอนที่ร้านที่เคยสอบถามหาของชิ้นนี้ (ก่อนหน้านี้ของหมด) ดันเอาของเข้ามาเหมือนกัน น่าจะล็อตเดียวกันเลยด้วย ราคาแค่ 2,020 บาท เอง ร้านอยู่ใกล้บ้านดันไม่ถาม

เสียค่าโง่ไป 513.80 บาท   :iconcry: ฉะนั้นผมแนะนำว่าให้ลองถามร้านที่รู้จักให้แน่ใจก่อนว่าเค้าจะไม่เอาเข้ามาแล้วถึงค่อยสั่งดีที่สุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 10:07:42 AM โดย kana-art »

• กัน-โอตะ
โอ้..ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
พอดี ตัวที่จะสั่งแทบไม่เคยเห็นในไทยเลย  :iconshy2:
เป็นของ AOSHIMA จากเรื่อง MEGAZONE 23
ตัว Variable Prototype Garland (Plastic model) เหมือนจะไม่มีผลิตต่อแล้วรึเปล่าไม่แน่ใจ
และก็มาเจอตัวของ WAVE แต่เป็นตัวที่แปลงฯไม่ได้ 1/32 Maneuver Slave GR-2 Garland กะ 1/32 Maneuver Slave Proto Garland ครับ เลยแกว่งๆ ว่าจะลองสั่งดูหนะ
  ช่วงนี้ย้อนยุคไปหาโมจากเรื่องที่ชอบๆสมัยเด็ก เช่น L-Gaim มาต่อได้ตัว RRR Mk-II กะตัวเกรดเก่า AUGE มาต่อหลังจากหนีน้ำท่วม
ส่วนไลน์ Master Grade ว่าจะงดซื้อ รอยาวๆไปจน MG Victory 2 มาแล้วก็จะปิดไลน์ละ (แต่ท่าทางจะมาติดกับภาค UNICORN แทน)

ปล.อุตสาห์พยามไม่สนใจก็ดันไปเห็นเจ้า MG THE-O อีกกล่อง ลดราคาลงเกือบเท่าราคาเต็ม Sazabi เลย. แต่กล่องขนาดนี้ไม่น่ารอดภาษีแพง เผลอๆซื้อร้านประจำซะจะดีกว่าอย่างที่ REP.บนบอกไว้ แถมไม่ต้องรอด้วย  :iconmeow: ทรมานสุดก็เรื่องรอนี่หละ!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 02:51:57 AM โดย marasai »

• กัน-โอตะ
สองสามปีก่อน   1 US$ = 32-33 บาท   100 เยน = 34-36 บาท
ปัจจุบัน           1 US$ = 30-31 บาท   100 เยน = 39-41 บาท

ถ้าคิดว่าร้านในไทยรับมาจาก HK ใช้เงินเรท US$ เทียบกับสั่งเว็บญี่ปุ่น ราคาเยน ลด 20-30% ตั้งแต่ว่างตลาด
คงพอดูออกว่าช่วงนี้เหมาะจะสั่งจากเว็บญี่ปุ่นไหม

ถ้าค่าเงินเปลี่ยนแปลงก็ว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ oda

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ืั้ที่ว่าของไม่เกินพัน ไม่เจอภาษี
เฉพาะค่าของ หรือรวมค่าส่งด้วยครับ

ออฟไลน์ zwizzcy

• *
  • Like: 6

• กัน-โอตะ
ล่าสุด MG Marasai โดนเรียบเก็บเพิ่ม 7 บาท พอดีคนฯส่ง เค้าไม่มีทอน คนรับเลยให้เหรียญ 10บาทไปเลย   :iconshy:
แต่พวกหัวไฟ HY2M 02-03 กะมือแต่งฯ 1/144 ที่สั่งรวมไปก็ดันแยกมาอีกกล่องซะ (คลาดกันวันเดียวเองที่ hlj ตัดยอด/สรุปส่ง อีกวัน MG Marasai ออก :iconangry:)
นึกว่าจะรวมๆแล้วได้ลดค่าส่งลงซะอีก ใครจะพ่วงสินค้า in-stock รวมกะ Pre order คุยตกลงกันให้ดีก่อนนะครับ