ผู้เขียน หัวข้อ: "xlove113" งานเข้า !! รบกวนเข้ามาชี้แจงด้วยนะครับ  (อ่าน 34099 ครั้ง)

ออฟไลน์ i3utterfly

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 6
Re: "xlove113" งานเข้า !! รบกวนเข้ามาชี้แจงด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 07:05:16 PM »
หุหุ เคยซื้อของกับคุณ xlove113 ไปทีนึงเหมือนกันครับ ตอนซื้อก็ถามแล้วนะว่าของครบใช่ไหม เค้าก็ตอบว่าครบ แต่พอของส่งมาถึงบ้าน มีทั้งหักทั้งหายเลยเซงมาก สอบถามกับเจ้าตัวก็บอกว่าชิ้นส่วนนนั้นหล่นอยู่ที่รถเดี๋ยวจะส่งไปให้ที่หลัง จากนั้นโทรไปทวงอยู่สามรอบก็ยังไม่ได้ของ จนปัจจุบันหลายเดือนผ่านมาก็.........ทำใจ :iconshy2:
เกิดในที่ ที่ดี นั้นดีแน่ เกิดในที่ ที่แย่ ก็ดีได้ เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหน ก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
Re: "xlove113" งานเข้า !! รบกวนเข้ามาชี้แจงด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 07:11:14 PM »
ท่ายังไม่มาชี้แจง ผมว่าแจ้งความเลย ครับ จะได้เป็นตัวอย่างแก่คนรุ้นหลัง แบบนี้ปล่อยไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ Jeanpaul

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 07:42:10 PM »
กำละไง 3 เหตุซ้อนเลย เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ watpong

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
  • กันดั้มคือชีวิต
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 08:47:08 PM »
หากินกับโมชั่วๆแบบนี้ อย่าปล่อยไว้ครับ

ใช้โมที่รักมาหากินแบบนี้

ขนาด จขกท. ไปโวยขนาดนี้แล้ว

แล้วยังแวบไปลบรูปในบอดรถอีก

กดดูสถาณะเขา       ใช้งานล่าสุด:  วันนี้ เวลา 01:40:25 PM (วันที่ 21 พ.ค. 53)

อย่างน้อยเขาก็เข้ามาดูละครับแต่ไม่เข้ามาติดตามเรื่องราวของเขา

ตามปกติถ้าคนถูกกล่าวหาขนาดนี้ถ้าเขาไม่ผิดจริงก็ต้องตามมาเคลียเรื่องของเขาแล้วล่ะครับ

ทั้งรู้ว่าตัวเองผิด

ออฟไลน์ ramuzath

• เริ่มหัดทาสี
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 09:02:43 PM »
เอาใจช่วยขอให้ได้เงินคืนทุกคนเลยนะครับ ส่วนจำเลยมีปัญหาอะไรก้บอกเค้าไปนะ แต่ถ้านายจะชักดาบเงินคนอื่น ขอให้รถนายถูกเผา ถูกขโมย เพื่อชดใช้ที่ไปเอาเงินคนอื่นนะ โอมเพี้ยง!!!

ออฟไลน์ KidzA101

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 12
  • ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 09:15:08 PM »
^ ^ ^

จริงด้วยครับ ขนาดแวบไปลบรูปตัวเองออกหมด (รูปรถด้วย) แบบนี้ก็ส่อเจตนาไม่ดีแล้วหล่ะครับ       :iconangry:

แบบนี้ต้องเอาให้หนักครับ เอาโม มาหากินวิธีแบบนี้ ยอมไม่ได้ (แถมคู่กรณีมีตั้ง 3 คนแหนะ)       :iconfreak:

คุณอาจเป็นคน ๆ นึง บนโลกใบนี้ แต่ !!! คุณอาจเป็นโลกทั้งใบของใครคนนึง

ออฟไลน์ patsawat

• Like: 5
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:31:02 PM »
เคยซื้อของกับคุณคนนี้เหมือนกัน โอนตังให้ไปแล้วแต่ส่งของให้ช้ามากต้องโทรไปทวงหลายทีเลย

แต่งวดนี้ซ้อน 3 เลยผมว่ารวมตัวกันไปแจ้งความดีกว่าครับ
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:40:54 PM »
อ้าววว ถ้าเป็นแบบ นี้ ก็เล่นเลยครับ อย่าได้เอาไว้   :iconangry:
Thailand only !!

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:56:24 PM »
แนะนำอีกนึกนึงนะครับ เก็บข้อมูลที่จำเป็นเอาไว้ แล้วก็ จัดการเลยครับ ทั้งที่อยู่ เบอร์โทร หลักฐานการโอนเงิน และยิ่งรวมตัวกันไปได้ยิ่งดีครับ จะได้มีน้ำหนักมากขึ้น

ยังไงก็ ขอให้เรื่องจบลงด้วยดีครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ ZGMFX20A

• *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 11:21:49 PM »
พอดีมีความรู้เรื่องนี้อยู่บ้างนะ แนะนำให้แจ้งความแล้วนำใบเสร็จการโอนเงินไปให้เจ้าหน้าที่ดูด้วยนะ จากนั้นนำใบแจ้งความและใบเสร็จการโอนเงินไปที่ธนาคาร เพื่อให้เจ้าหน้าที่ธนาคารอายัดบัญชีดังกล่าวไม่ให้ถอนหรือที่เจ้าหน้าธนาคารเรียกว่า "โฮลบัญชี" แต่ถ้าเค้าถอนไปแล้วก็ให้โฮลถอนไว้ ก็คือฝากได้อย่างเดียว แต่ถอนไม่ได้ พอมีเงินเข้าบัญชีแล้วเค้าถอนไม้ได้ก็จะมาติดต่อกลับธนาคารเอง เราก็ให้เจ้าหน้าที่ติดต่อเรากลับมา เป็นกำลังใจให้นะ ขอให้ได้เงินคืนนะครับ  :iconpale:

ออฟไลน์ arms

• *
  • Like: -7
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:04:55 AM »
พอดีมีความรู้เรื่องนี้อยู่บ้างนะ แนะนำให้แจ้งความแล้วนำใบเสร็จการโอนเงินไปให้เจ้าหน้าที่ดูด้วยนะ จากนั้นนำใบแจ้งความและใบเสร็จการโอนเงินไปที่ธนาคาร เพื่อให้เจ้าหน้าที่ธนาคารอายัดบัญชีดังกล่าวไม่ให้ถอนหรือที่เจ้าหน้าธนาคารเรียกว่า "โฮลบัญชี" แต่ถ้าเค้าถอนไปแล้วก็ให้โฮลถอนไว้ ก็คือฝากได้อย่างเดียว แต่ถอนไม่ได้ พอมีเงินเข้าบัญชีแล้วเค้าถอนไม้ได้ก็จะมาติดต่อกลับธนาคารเอง เราก็ให้เจ้าหน้าที่ติดต่อเรากลับมา เป็นกำลังใจให้นะ ขอให้ได้เงินคืนนะครับ  :iconpale:

ความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณครับ สำหรับวิทยาทาน

arms

ออฟไลน์ takin

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
  • ว้าว!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:36:21 AM »
เข้ามาติดเรื่องครับ ใช้สลิปไปแจ้งความเลยครับ ข้อหาช่อโกงครับ แต่เป็นดดีแพ่งครับ ไม่ติดคุก ต้องประจานสาบแช่งครับ คนพวกนี้

ปล.ถ้ามีผู้เสียหายสัก7-8คนขึ้นไป ข้อหาเปลี่ยนครับเป็นช่อโกงประชาชน มีโทษจำคุกครับ กลายเป็นคดีอาญา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2010, 10:39:36 AM โดย takin »

ออฟไลน์ Libra Gundam

• *
  • I'm a Gundam
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 11:26:17 AM »

ความรู้ใหม่เลยครับ  เจตนาแย่ๆแบบนี้ อย่าปล่อยให้เค้าลอยนวล

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: "x
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 11:27:30 AM »
เข้ามาติดเรื่องครับ ใช้สลิปไปแจ้งความเลยครับ ข้อหาช่อโกงครับ แต่เป็นดดีแพ่งครับ ไม่ติดคุก ต้องประจานสาบแช่งครับ คนพวกนี้

ปล.ถ้ามีผู้เสียหายสัก7-8คนขึ้นไป ข้อหาเปลี่ยนครับเป็นช่อโกงประชาชน มีโทษจำคุกครับ กลายเป็นคดีอาญา

ความผิดฐานฉ้อโกง เป็นความผิดทาง "อาญา" ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 341 เป็นลักษณะความผิดทีมีองค์ประกอบ
คือ
1. มีเจตนาทุจริต
2. หลอกลวงผู้อื่น โดยการแจ้งข้อความอันเป็นเท็จ หรือ ปกปิด ข้อความจริง อันควรต้องแจ้ง
3. ผลจากการหลอกลวง หรือ แจ้งข้อความอันเป็นเท็จ หรอ ปกปิด ข้อความจริง อันควรต้องแจ้งนั้น
    ทำให้ได้ไปซึ่ง "ทรัพย์สิน" จากผู้ถูกหลอกลวง หรือ บุคคลที่สาม
4. ผู้นั้นกระทำความผิดฐาน "ฉ้อโกง"
5. ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน สามปี ปรับไม่เกิน 6 พันบาท หรือ ทั้งจำทั้งปรับ

นอกจากนี้ ยังครอบคลุมไปถึง การหลอกลวงโดยแจ้งข้อความอันเป็นเท็จ ทำให้ผู้ถูกหลอกลวง หรือ บุคคลที่สาม
ทำเอกสาร หรือ ถอนเอกสารสิทธิ อย่างหนึ่งอย่างใด ก็เข้าข่ายความผิดอาญา ฐานฉ้อโกง ด้วยเช่นกัน

ส่วนความผิดฐานฉ้อโกงประชาชน ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 343 นั้น เป็นลักษณะความผิดที่มีองค์ประกอบ
เช่นเดียวกันกับ มาตรา 341 แต่ผู้ได้รับความเสียหายจะมีจำนวนมาก เพราะตาม ปอ.ได้ใช้ข้อความว่า
"ด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จต่อประชาชน" โดยจะมีอัตราโทษที่สูงกว่ามาตรา 341 คือ จำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือ
ปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือ ทั้งจำทั้งปรับ

แต่อย่างไรก็ดีความผิดฐานฉ้อโกงประชาชน ตาม ปอ.มาตรา 343 นั้น ถึงกฎหมายจะใช้คำว่า "ประชาชน" แต่ก็ได้มี
คำพิพากษาศาลฎีกาได้เคยวินิจฉัยเอาไว้ โดยที่ไม่ได้ยึดจำนวนของผู้เสียหายว่าจะมาก หรือ น้อย แต่จะพิจารณาถึง
เจตนาของผู้กระทำความผิดเป็นหลักว่าต้องการ ฉ้อโกง ประชาชน หรือ เป็นรายบุคคลเป็นสำคัญ (ฎีกาที่ 5292/2540)

แต่กรณีการซื้อขาย มีการชำระราคาไปแล้ว แต่ยังไม่ได้มีการส่งมอบทรัพย์สินที่ซื้อขายนั้น อาจจะเป็นการผิดสัญญา
ทางแพ่งในเรื่องซื้อขาย และ เป็นความผิดทางอาญา ฐานฉ้อโกง ได้เช่นกัน จะเรียกได้ว่าเป็น "คดีแพ่งที่เกี่ยวเนื่องกับคดีอาญา"
ซึ่งหมายความว่า การกระทำความผิดครั้งเดียว จะมีความรับผิดในทางแพ่ง และ เป็นความผิดทางคดีอาญา ด้วยในคราวเดียวกัน
และ ไม่ตัดสิทธิของผู้เสียหาย ที่จะดำเนินคดีทั้งทางแพ่ง และ ทางอาญา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2010, 11:54:39 AM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 12:00:50 PM »
เอามันให้หนักๆ เลยครับ คนแบบนี้ อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวล ใช้เงินที่เราหามาทุกบาททุกสตางค์อย่างสบายใจ

สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้กับเจ้าทุกข์ ทุกคนครับ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ pooh

• *
  • Like: -10
  • MY HGUC
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 01:19:30 PM »
ระบาดมาTGแล้วหรือนี่ แย่จริงๆเลยคนประเ���ทนี้ เอาเงินเค้าไปแต่งรถ แต่ไม่ส่งของให้เค้า ทำงี้ได้งัยเนี่ย 

เป็นกำลังใจให้ผู้เสียหายครับ สู้สู้   :iconpunch:

ไม่ชอบใจ เพราะการกระทำแบบนี้  จะทำให้ระบบการซื้อขายโอนเงินรับของเสียไป (ความเชื่อใจกัน) ในนี้ก็พี่ๆน้องๆกันทั้งนั้น คนขายดีๆก็มีเยอะ คนซื้อที่ดีก็มีเยอะ จะเสียกำลังใจกันนะ ไม่น่าเลย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2010, 11:05:27 PM โดย pooh »
FIGHT CLUB  ทีเอ็งข้าไม่ว่า  ทีข้าเอ็งอย่าโวย

ออฟไลน์ Jiban

• Like: 6
  • ~The•Editor~
    • ~:::The Jiban Blog:::~
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 07:11:39 PM »
คิดไม่ถึงว่าจะได้อ่านกระทู้ งานงอก ใน TG แฮะ

เเอาใจช่วยเจ้าทุกข์ ทุกท่านนะครับ

คนแบบนี้อย่าปล่อยให้ลอยหน้าลอยตาได้ลากเข้าตารางโลด :iconangry:

ออฟไลน์ adc

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:26:24 PM »
แล้วได้เซฟรูปเขากับรถไว้ไหมล่ะครับ เอามาเผื่อแผ่กันดูหน้าบ้าง

ออฟไลน์ angelicz

• *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:36:43 PM »
ผมว่าถึงตอนนี้ ไม่มีการออกมารับผิดชอบ รวมทั้งพยายามลบหลักฐานที่เกี่ยวข้องกับตัวเองทุกอย่าง มันก็บ่งบอกแล้วล่ะครับว่าเจ้าตัวกำลังพยายามทำอะไรอยู่
ก็ขอให้ลากคอออกมารับกรรมให้ได้นะครับ ...พรรค์นี้ :iconpunch:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2010, 10:21:00 PM โดย angelicz »

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:39:16 PM »
ใช่คันนี้รึเปล่าครับ หรือไม่ใช่