ผู้เขียน หัวข้อ: งานพู่กัน SD OO Raiser Gundam เพราะข้าคือกันดั้มไมสเตอร์ !!! + (ชุดพู่กันใหม่ที่ได้ลอง)  (อ่าน 19974 ครั้ง)

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
สวัสดีอีกครั้งในรอบสัปดาห์นี้  :iconvsign: ครับพี่น้องทุกท่าน วันนี้กระผมนำผลงานล่าสุดที่ทำดองไว้ ตอนกล้องพัง หลังจากได้สีขาวมาแล้ว มาให้รับชมกันครับ

งานครั้งนี้ถือว่าเป็นงานที่ผมได้ลองทำหลายๆ อย่างเพิ่มขึ้น เพราะช่วงหลังเริ่มมีความรู้สึกว่าเส้นที่ตัดมันหนา (หรือว่าเราคิดไปเองหว่า) เลยลองทุกรูปแบบเพื่อที่จะทำให้เส้นที่ตัดมันเล็กและคม ดั่งต้องการ

จึงมาลงเอยที่ SD OO Raiser ตัวนี้ครับ งานครั้งนี้ ได้มีการย้ำลายหลายๆ จุด เพื่อที่จะทำให้ ตัดเส้นได้บางมากขึ้น ผลที่ได้ก็คุ้มครับ เส้นเล็กและบางขึ้นตามต้องการจิงๆ

ประจวบเหมาะกับที่ได้ ชุดพู่กันมาใหม่ เลยได้ลองไปด้วยเลยกับงานครั้งนี้ ซึ่งท้ายที่สุดผมก็ได้ลงเอยกับ พู่กันชุดนี้ หลังจากที่ได้ลองมาแล้วหลายๆ ยี่ห้อ (ที่บ้านมีเยอะมากแต่ใช้ไม่ถูกใจซะที)

มาชมชุด พู่กันใหม่ที่ ถูกใจผมกันเลยดีกว่าครับ

พู่กันชุดนี้เป็นของ Tamiya ราคาประมาณ 3xx บาท ครับ ในชุดมีมาให้ 3 แท่งเลย โดยรวมผมว่า ชุดนี้ใช้ได้กับทุกงานจิงๆ เพราะมีมาให้ 3 ขนาดเหมาะกับพื้นที่ทุกส่วนที่ต้องการทาใน ทุกสเกลจิงๆ ครับ

จะเห็นได้ว่า แต่ละแท่งเหมาะกับงานต่างกัน แต่ที่ ดีมากๆ สำหรับ พู่กันชุดนี้คือ การไหลของสีที่ทาลงไปสมำเสมอกันดีมากๆ และ ไม่หนาจนเกินไป เหมาะกับมือใหม่ที่มือยังไม่นิ่ง ทาหนาไปบ้างหรือ บางไปบ้าง ครับ

หวังว่าข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ใช้พู่กันทาสีกันดั้ม แต่ยังหาอันที่ลงตัวหรือถูกใจไม่ได้ ไม่มากก็น้อยนะครับ

มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ สูตรเดิมเปิดตัว " เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน... มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และทาให้เนียนต่อไป...  :iconangry:"

มาชมข้อมูลสีที่ใช้ในงานครั้งนี้กันต่อครับ

1. สีขาว = White + Neutral Gray
2. สีน้ำเงิน = Character Blue
3. สีแดง = Character Red
4. สีเทาดำ = Neutral Gray + Black
5. สีเขียว = Clear Green
6. สีแดงใส = Clear Red
7. สีเหลือง = Yellow + White

ตัดเส้นด้วย GM20 สูตรน้ำ + Pigma Sakura + Realtouch สีดำ

และพ่นปิดงานด้วย เคลียร์ด้านกระป๋อง Layland (พ่นปิดงานโดยเพื่อนรักผู้ยอมตากแดดแทน  :iconwish:)

เริ่มจากด้านหน้าจ้า

และด้านข้าง

ตามมาด้วยด้านหลัง

คราวนี้ติดดาบให้หน่อยนึง กับโล่ที่ติดด้านข้าง

และตามมาพร้อมกับ O Raiser สุดเท่

มารวมร่างกันดีกว่า เป็น OO Raiser Gundam

คราวนี้มาชม Action ต่างๆ กันครับ ตัวจัดท่าได้เยอะกว่า God gundam เยอะครับ ลองชมกันดูครับ

ท่ามาตราฐาน เลียนแบบข้างกล่อง 555++++  :iconnasty:

เพลงดาบกากบาท มูซาชิ (เกี่ยวอะไรกันด้วยหว่า  :iconsweat:)

กลับเข้าฐานซะหน่อยพักเติมแรง  :iconnasty:

เอาล่ะได้เวลาออกปฎิบัติ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
0 ไรเซอร์น่ารักแฮะ :iconwish:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ kirakira

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -14
  • ฝ่ายบุคคลผู้ต่ำต้อย
งานสวยเช่นเคยนะครับ :iconsmile:

ไม่ทราบว่าซื้อพู่กันที่ไหนครับ ตามห้างจะมีไหมเนี่ย หรือต้องที่ tamiya อย่างเดียว :iconjoy:
ในที่สุดก็มี NET ใช้แล้ว วะฮะฮ่า

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
^
^ พู่กัน จขกท ดั้นด้นขับรถไปซื้อที่ Tamiyaแถวๆ Rca ครับ มายืนยันให้อีกคนครับว่าใช้ดีจริงๆ แท่งเล็กสุดนี่ใช้เล็มได้เป็นอย่างดีครับ  :iconlol:

งานสวยเช่นเคยนะเพื่อน เหมือนข้างกล่องเปี๊ยบเลย  :iconhihi:

ป.ล pasawat นี่คือใครฟระ ชื่อเรา patsawat นะ :iconangry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2010, 12:09:56 AM โดย patsawat »
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
ใช้สีสูตรไหนครับ เผื่อจะไปแนะนำใหลูกๆหลานๆที่ทำงานเล่นได้บ้าง

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
 :iconvsign: งานสวยสะอาดตามากๆเลยคับ เยี่ยมไปเลย :iconwish:

ออฟไลน์ SonicRoute

• *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
สวยงามมากครับ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
พู่กัน สวยมากครับ นวล เนียน โค้งองศาดีเยี่ยม ถ้าโมอีกนิดคงแหล่ม.......อุ๊ย ! ไม่ใช่และ :iconnasty:

งานยังเนียนเช่นเคยนะครับ ไม่รู้จะติอะไร ไม่รู้จะติงอะไร........ต่อไปขอก่อกวนดีกว่า  :iconlol:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
งานสวยเช่นเคยนะครับ :iconsmile:

ไม่ทราบว่าซื้อพู่กันที่ไหนครับ ตามห้างจะมีไหมเนี่ย หรือต้องที่ tamiya อย่างเดียว :iconjoy:

ที่ Shop Tamiya ครับ หรือลองถามเวปสปอนเซอร์ดูครับว่ามีนำเข้ามาไหม  :iconvsign:

ใช้สีสูตรไหนครับ เผื่อจะไปแนะนำใหลูกๆหลานๆที่ทำงานเล่นได้บ้าง

สีสูตรของ กันเซ่ ครับพี่ ผสมกับ RM ช่วยหน่วยสีทำให้ทาได้เนียนและเรียบขึ้นครับ  :iconsmile:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ tonman

• *
  • Like: 4
  • yo yo yo
เนียนตลอดเรยนะเทอว์ เอาของเราไปทำสีมั่งดิๆๆๆๆๆ นะนะนะนะ
 :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
จะได้กินธูปในเร็ววันนี้แหละ...

สวยจริงๆ คุณน้อง.. :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
สวยจังเลยครับ ผมว่าเขาถ้าเหลืองเข้มกว่านี้จะดูดีกว่าเดิมนะครับ :iconwish:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
เฉียบบบ มากเลยพี่ สุดยอดดด  :iconlol:
Thailand only !!

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
เฉียบบบ มากเลยพี่ สุดยอดดด  :iconlol:

วันเสาร์ที่ผ่านมาหายไปไหนมาอ่ะ ไปรอกับพี่ไก่ตั้งนานยันบ่าย 2 ว่าจะรอเจอแต่ไม่ยอมโผล่มา 555+++ เค้าจะงอนตะเองแล้วนะ  :iconpunch: 555+++

จะได้กินธูปในเร็ววันนี้แหละ...

สวยจริงๆ คุณน้อง.. :iconlol: :iconlol:

ต้องเรียนจบหลักสูตร โมทำไม กับพี่ก่อนถึงจะ กินธูปได้เต็มปาก 555+++  :iconnasty:

ออฟไลน์ Ryuuta

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -3
สวยจังเลยครับ(ฐานอ่ะนะ) :iconlol:
ไม่ใช่แหละ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2010, 08:14:27 PM โดย Ryuuta »

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
สวยงามเช่นเคยครับ
รอชมตัวต่อๆไปนะครับๆ

ออฟไลน์ dradongenesis

ท่าสีได้เนียนมากๆจริงๆ แทบจะไม่มีเลอะเลย เยี่ยมมากๆครับ
ฐานด้านหลัง ที่เป็นโรงเก็บ ราคาเท่าไหร่เหรอครับ

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
ท่าสีได้เนียนมากๆจริงๆ แทบจะไม่มีเลอะเลย เยี่ยมมากๆครับ
ฐานด้านหลัง ที่เป็นโรงเก็บ ราคาเท่าไหร่เหรอครับ

ฐานซื้อมาราคา 2** บาทครับ ร้านเจ๊โมแผ่นดินใหญ่ สะพานเหล็ก ลองไปหาซื้อมาใช้ดูครับ

ออฟไลน์ Boy.mfu

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวย น่ารักดีครับ  :iconwinks:

ออฟไลน์ Zazzer

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
พู่กัน ชุดนี้เห็นขายที่ central ลาดพร้าว แผนกของเล่นแน่ะ แวะมาบอกเผื่อใครสนใจ 3xx