ผู้เขียน หัวข้อ: " Sinanju Ver. Ka " ( มื  (อ่าน 35180 ครั้ง)

ออฟไลน์ wit5555

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวยดีครับ สีแดงชอบจริงๆ :iconlove:

ออฟไลน์ Kid_D

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
เพิ่งได้เข้ามาดู ผิวงานสวยมาก มันวาวได้ใจ(อยากทำผิวมันบ้าง)
แอบเห็นโล่ ไม่ได้ทำสีทองหนึ่งเส้น (ใช่ไหมครับ) เป็นเส้นเดียวกันกับที่ผมอยากจะละทิ้งมันเช่นกัน...
สีทองที่โล่นี้แก้หลายรอบยังไม่เสร็จซะที..วิธีสุดท้ายคงต้องยอมตัดมาร์คกิ้งเทปตามลวดลายมันแล้วไปบังพ่น(ท่าจะลำบากแน่ๆ)
แต่ผมจะทำให้มัน-มันๆสว่างๆให้ได้
ชอบสีแดงsmsเช่นกัน แนวสีที่คุณongแนะนำ ผมลองผสมและพ่นเทสแล้ว ค่อนข้างโอเคเลย แล้วดร็อปด้วยขาวอีก50%เพื่อพ่นทำไฮไลท์-ได้สีซีดใกล้กับต้นฉบับ(แต่ยังแดงกว่านิดหน่อย) สรุปว่าเอาสีนี้เลย ตอนนี้รอพ่นเหลืองอยู่(คิดแล้วเหนื่อย-เหลือง-แดง-ไฮไลท์แดง-เคลียร์มัน-วอช-ดีดอล-เคลียร์มัน-ขัด-เคลือบ..(ยังกะทำสีรถเลย))

ออฟไลน์ ong

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
เพิ่งได้เข้ามาดู ผิวงานสวยมาก มันวาวได้ใจ(อยากทำผิวมันบ้าง)
แอบเห็นโล่ ไม่ได้ทำสีทองหนึ่งเส้น (ใช่ไหมครับ) เป็นเส้นเดียวกันกับที่ผมอยากจะละทิ้งมันเช่นกัน...
สีทองที่โล่นี้แก้หลายรอบยังไม่เสร็จซะที..วิธีสุดท้ายคงต้องยอมตัดมาร์คกิ้งเทปตามลวดลายมันแล้วไปบังพ่น(ท่าจะลำบากแน่ๆ)
แต่ผมจะทำให้มัน-มันๆสว่างๆให้ได้
ชอบสีแดงsmsเช่นกัน แนวสีที่คุณongแนะนำ ผมลองผสมและพ่นเทสแล้ว ค่อนข้างโอเคเลย แล้วดร็อปด้วยขาวอีก50%เพื่อพ่นทำไฮไลท์-ได้สีซีดใกล้กับต้นฉบับ(แต่ยังแดงกว่านิดหน่อย) สรุปว่าเอาสีนี้เลย ตอนนี้รอพ่นเหลืองอยู่(คิดแล้วเหนื่อย-เหลือง-แดง-ไฮไลท์แดง-เคลียร์มัน-วอช-ดีดอล-เคลียร์มัน-ขัด-เคลือบ..(ยังกะทำสีรถเลย))

สีทองตรงโล่เส้นนึงนี่ตรงไหนอะครับ ผมว่าทำครบแล้วนะ  555 สงสัยผมจะมองไม่เห็น

ส่วนสีนี่ หนทางยาวไกลมาก ผมว่าทำmetallic ง่ายกว่า  :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ colossus

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
สีสดมากๆเลย สวยดีคับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Numwa

• *
    • www.buffetfamous.com
ยินดีด้วยนะครับ คุณ Ong
"หมู" ทำอาไรก็อร่อย...ยกเว้น "ข้าวมันไก่"

ออฟไลน์ BookZero

• **
  • Like: -18
ชอบสีแบบนี้มากๆเลยครับ สุดยอดจริงๆ :iconwish:
แบบนี้สินะ...แดงสวย3เท่า ห้าห้า :iconlol:

ออฟไลน์ Wulther

• *
  • Like: -15
  • Blue Cosmos
ตัวนี้คือตัวที่ได้รับรางวัลมือใหม่ป่าวอะคับ...
เพื่อโลกสีครามอันแสนบริสุทธิ์ของพวกเรา!!!!

ออฟไลน์ RyODEN

• *
  • ชีวิตนี้ขอแค่SD
วิ๊งมากๆเลยครับพี่ แปร้ดๆโดนใจ :iconlol:

ออฟไลน์ shadowredd

• *
สวยสุด ยอดดดดดด เห้น แล้ว น่า ซื้อ มา ทำ มั้ง อิอิ

ออฟไลน์ Voice

• *
งานเพิ่มมูลค่าสินค้าจริงๆครับ
สวยงามมากมาย

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34

สีทองตรงโล่เส้นนึงนี่ตรงไหนอะครับ ผมว่าทำครบแล้วนะ  555 สงสัยผมจะมองไม่เห็น

ส่วนสีนี่ หนทางยาวไกลมาก ผมว่าทำmetallic ง่ายกว่า  :iconlol: :iconlol:

ลวดลายทองเส้นที่อยู่บนชิ้นส่วนสีแดง(ติดกับส่วนสีดำบริเวณกลางโล่

รูปยืมเขามานะครับ ไม่ใช่งานผม และสีทองเขาก้เป็นสติ๊กเกอร์ในกล่องเห็นรอยต่อที่ปลายโล่ด้วยครับ
v
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 09:23:20 PM โดย Kid_D »

ออฟไลน์ ong

• *
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
Re: " Sinanju Ver. Ka " ( มื
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 02:51:52 PM »
^
^

จ้าก!!!    :icondisapp: ตรงนั้นไม่รู้ว่าเป็นทองด้วย (บังเอิญตอนทำไม่ได้ดูรูปกับstricker)

ปล. สีที่เอามาโชว์อันนี้ก็งามจริงๆ โดยเฉพาะสีทอง

ย้ายคำถามไปถามในห้องเทคนิคได้มั้ยครับ เดี๋ยวผมเข้าไปตอบละเอียดให้ ตอนในนี้เดี๋ยวดูเป็นการปั่นกระทู้เกินไป

หรือเข้าไปดู http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=5867 และ  http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=14764.0
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2010, 03:26:27 PM โดย ong »

ออฟไลน์ napaponz

• *
อยากรู้ว่า สีsuper clear II กับ Compound Tamiya ที่เป็นกระปุกหาซื้อได้ที่ไหนอะคับ หาไม่เจอเลย
แล้วมันใช้ขัดสีGunzeได้หลอคับ เห็นมันเป็นสีคนละสูตรเลยสงสัย  :iconwish:

ถามอีกอย่างก่อนพ่นสีนี่ต้องขัดพื้นพลาสติกด้วยหรือป่าวคับหรือพ่นไปได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2010, 03:12:13 PM โดย napaponz »