ผู้เขียน หัวข้อ: shinanju ver.ka (TT)  (อ่าน 8002 ครั้ง)

ออฟไลน์ isara1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -40
  • เด็กทำจับฉ่าย(หัดทำทุกอย่าง)
shinanju ver.ka (TT)
« เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 08:39:13 PM »

สวัดดีครับพี่น้อง ผมจะเริ่มทำโปรเจคใหม่แล้วหล่ะครับ ผมจะลองเอาจุดเด่นๆของหลายๆท่าน มาผสมกัน อิอิ นี่แค่คิดนะครับ    (ยังไม่ได้ทำ)
ต้องใส่เครดิด ของท่านที่ผมนำแนวความคิดอีก อิอิ :icondizzy:

เอาหล่ะผมพูดไม่เก่งด้วยสิ มาเริ่มกันดีกว่า   อิอิ (ทำโมก็ไม่เก่ง)

เอาหล่ะเรามาดูกันเลย

อันนี้หน้ากล่องครับ อิอิ

ที่เห็นข้างๆเป็นโล่ของ เจ้าแดงนี่ ไม่ต้องตกใจพอดีผมมีสองตัว แล้ว ทำสีกระป๋อง ไป อิอิ ขี้เกลียดล้างสี เลย ซื้อใหม่ซะเลย อิอิ

• เด็กทำจับฉ่าย(หัดทำทุกอย่าง)
Re: shinanju ver.ka (TT)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 11:47:37 PM »
ระหว่าง รอ ผมมีอะไร น่ารักๆ ให้ได้ชมกันครับ 

ใครไม่ดูจะเสียใจ                                Hatsune Miku - Doraemon no Uta (Thai Version)

http://www.youtube.com/watch?v=GCXQ-8VULD0&feature=related

และอีกหลายๆ เพลงจ้า ลองๆกดดูน่ารัมากๆ

ออฟไลน์ maytapon

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 11:57:21 PM »
น่ารัก.........ถ้าเอาชินันจูมาร้องเพลงนี้คงฮา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:06:51 AM »

เอาให้ดูแบบง่ายๆ มา ละ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 01:02:06 AM »
                                    นอกเรื่องซะ  อิอิ   มาเข้าเรื่องกันได้ ละ เอาหล่ะ มาดูสีกันดีกว่า ว่าทำ ยัง ไง

ก็จะเริ่ม ตรงอีสีทองที่เป็ฯลาย ก่อนแล้วกัน 

เป็นการทดลอง แบบ งูๆปลาๆมากเลยครับ  ก็ครั้งแรกอ่ะนะที่ทำ ก็ต้องลองผิดลองถูกกันบ้าง

อันซ้ายสุดนะครับ     

เป็นการใช้แผ่นทองแปะ ชุดจตุคามนั่นเอง   แบบในกระทู้ในเทคนิคนั่นแหละ ครับ   ก็คือการพ่นลองพื้น   ทับด้วยสีดำ    รอสีแห้ง    ทาลักสีเหลือ   รอ 4-6 ชม แปะ ทอง   ผลออกมาก็แบบนี้แหละครับ อิอิ

ติดบ้างไม่ได้บ้าง เกินลายบ้าง พอจะทาอินาเมลทับ สีทองที่เกินมา บ๊ะ แล้วพ่อคุณ อินาเมล ไม่ติดทองแผ่นค่ะคุณเธอว์ :iconpanic:

มาอันต่อไปกันบ้างละ   พ่นรองพื้น ตามด้วย สีทอง   รอแห้งๆๆๆๆๆๆ   พ่นเครียร์    แล้วก็รอแห้ง    และก็ทาอินาเมล   โอ้ :iconwish: อันนี้ช่างง่ายๆเหลือเกินไม่ว่าเป็นการเก็บงาน หรืออะไรต่างๆนาๆ อิอิ 

อันต่อไป ก็ พ่นรองพื้น ตามด้วยสีดำ   รอแห้งนะจ๊ะ  และก็ทา Masking soul r(บังพ่นที่เป็นน้ำ)     รอมานแห้ง นานเหลือเกิน  พอแห้งแล้วพ่นสีทอง   รอแห้งซักพักแล้วลอก masking ออก
ผลออก มา ขาดๆหาย แห่วงบ้าง อะไรบ้างน่ะนะ อิอิ :iconcryout:

อันนี้ก็เลย ลองทำจริงซะ(แต่ยังไม่จริง 100เปอร์เซนต์)เลยครับพี่น้อง :iconlike:  ก็ทำตามแบบอันที่สองน่ะครับ   พ่นรองพื้น   พ่นสีดำ ตามด้วย silver chrome และก็ สีทอง  พ่นเครียร์สีส้มนิดๆ เพื่อความสวยงาม
 และ ก็อัดด้วยเครียร์มันเพื่อเตรียมทาอินาเมล(พ่นเครียร์หนาๆเลยนะ จ๊ะะะ :iconwink:)

ผลออกมาก็ประมาณนี้แหละครับ อิอิ

ครั้งหน้ามาจะเอาวิธีทำสีทองมาให้ดูกัน อิอิ  (ช้านิดส์นุงนะพวกคุณเธอว์ พอดีผมมีโปรเจค ต้องทำส่ง จะเน้นโมเดลอย่างเดียว เดี๋ยวจะเรียนไม่รอด อิอิ ของโมเดลสามสิบ   เรียน สี่สิบ   เล่นเกมส์ สามสิบ   แล้วกันนะ :iconpanic:)

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 08:09:46 AM »
ผมชอบแบบอันแรกอ่ะครับ ทองเงาวับเลย สวยดี

ออฟไลน์ zakuman

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -15
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:58:50 AM »
rพ่นทองแล้วตามด้วยอีนาเมล จะง่ายที่สุดสินะครับ

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 03:04:47 PM »
โอ้ว ได้ประโยชน์สุดๆ เผื่อรอ HG ชินันจู

แต่พ่นเคลียร์ส้มนี่พ่นยังไงพ่นตอนไหนอ่ะครับ

ออฟไลน์ leileknoi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 03:07:28 PM »
เส้นเหมือนถาปัดเลยแฮะ  :iconsmile:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:58:44 PM »
เครียร์ส้ม พ่น ตอน ที่พ่นสีทองเสร็จ แล้ว พ่นให้สีมันอมส้มนิดส์ๆ ถ้าพ่นมากไปมานจะเป็นสีส้มเข้ม  ทำให้สีทองมันดูมืด   เมื่อพ่นเครียร์ส้มเสร็จแล้วกก็รอให้แห้ง แล้วก็ต่อด้วยเครียร์มัน เพื่อนเตรียมทาอินาเมล

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 03:48:52 PM »
สีทองแหล่มจัง เก็บความรู้ใว้ทำ HGชินจังต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2010, 03:49:06 PM โดย nase »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 06:49:49 PM »
                                                        หายไปสองอาทิตย์ทำโปรเจคส่งอาจารย์มา เฮ้อ :icondizzy: นึกว่าจะได้ปิดเทอม ไวๆ   

ปรากฏว่า เจอโปรเจคยาว ไม่รู้จะได้ปิดเทอมเมื่อไร ฮือๆ สาธุ :icongift:ขอให้อย่าเกินวันที่ 15 ต.ค. เลย

เอาหล่ะเรามาดูสีทองที่ทำกันดีกว่า อิอิ

มาเริ่มที่รูปแรก หุๆ ตามที่บอกกระทู้ข้างบนไป พ่นรองพื้น พ่นสีดำ พ่น silver chome และต่อด้วยพ่นสีทอง ปูดๆๆๆๆ  และก็เครียย์เงา อิอิ :iconmeow:

ต่อมาก็ทาอินาเมลลงไป  :icondizzy: ทำไปทำมาเริ่มรู้สึกตัวว่าเริ่มเมาพวกสารละเหย เริ่มเวียนหัวละ อีกหน่อยคงได้ดมกาว ไม่ก็ทินเนอร์ ฮะๆๆๆ :iconpale:

ต่อไปก็เอาไม้จิ้มฟันมาพันกับทิชชู่ แล้วก็เอาไปจุ่มน้ำมันสน แล้วก็นำไปซับกับกระดาษทิชชู่อีกทีก็เพื่อให้มันไม่ชุ่มเกินไปให้มันหมาดๆและก็ค่อยๆเช็ดอินาเมลี่เลอะ ออกไป

ก็จะได้ประมาณนี้ อิอิ :iconwish:

สวยมั้ยล่ะครับ

เพื่อความชัวในการเก็บคราบอินาเมล มาส่องกันดูหน่อย

รอแห้งสองอาทิตย์     งานเข้าละพี่น้อง :iconpanic:   ที่ทาไว้มันไม่เรียบ    อัลเลลูย่า ช่วยพี่ด้วย :iconcryout:

สงสัยต้องล้างแล้วทำใหม่ ฮือๆๆๆๆ

เดี๋ยจะพยายามลองเทคนิคใหม่ๆมาให้ดูกัน หลังจากที่อินาเมลมันไม่เรียบ   ข้าพเจ้าก็จะพ่นอินาเมล หุๆ ไม่รู้จะพ่นติดหรือเปล่านะ