ผู้เขียน หัวข้อ: [เซต๊า~เซต้า] งานพู่กัน..งานแรกในชีวิต " แก๊งซ์สามช่า! (Triple Dom) "  (อ่าน 8186 ครั้ง)

ออฟไลน์ crazyfeaw

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
  • ทำงานแลก GunPla โย่ว!
งานพู่กัน..งานแรกในชีวิต " แก๊งซ์สามช่า! (Triple Dom) "

บทนำ : ปกติผมเป็นคนที่ชอบโมแบบต่อดิบ+ตัดเส้นเป็นพิเศษ เพราะความคลาสสิกของมันนั่นเอง!

แต่หลังจากที่ได้ไป Meeting มาหลายครั้ง เห็นงานเพื่อนๆพี่ๆหลายคนก็รู้สึกคันไม้-คันมืออยากทำสีกะเค้ามั่ง

แต่ เอ๊! เค้าทำกันยังไงหว่า? แอร์บรัชก็ไม่เคยจับ สีสเปร์ก็ได้แต่เห็นผ่านๆ พู่กันก็เคยแต่วาดรูปสีน้ำสมัยเด็กๆ

สุดท้ายก็ได้แต่ตัดใจแล้วปล่อยมันผ่านไป..แต่ระหว่างนั้นก็มีพี่ฮั้ว (zendono7) คอยพูดกรอกหู ยั่วยุอยู่เป็นระยะๆ

จนสุดท้ายก็ได้ตัดสินใจซื้ออุปกรณ์ทำสีด้วยพู่กันมาเซ็ตนึง..ประกอบกับมีโมดองอยู่พอดีอีกหนึ่งเซ็ต

อ๊ะ! ครบแย้วที่เหลือก็ใจล้วนๆ .. ถ้าพร้อมแล้วมาชมด้วยกันเลยดีฝ่า .. Let's Go!

ปิดท้ายด้วยรูปรวมตัวแก๊งสามช่า..ย๊ากกก~

จบแย้วคร้าบบ! เชิญติชม แนะนำ ดุด่าว่ากล่าว ได้เต็มที่เลยครับ .. จะได้นำไปปรับปรุงในงานต่อไปน่ะคร้าบ โย่วว!

Credit & Special Thanks!
- คุณ K สำหรับบทความดีๆ " พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน " ที่ช่วยให้งานนี้ออกมาเป็นรูปเป็นร่าง
- พี่ฮั้ว (zendono7) สำหรับเทคนิคดีๆ คำแนะนำต่างๆนานา และคำยุแยงตะแคงรั่ว ซึ่งได้ผลเป็นอย่างดี อิอิ

ออฟไลน์ kumo

• *
  • Like: 7
สีชอพูนี่ เงาได้ใจจริงครับ

สวยทั้ง3แบบเลยครับ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
สวยดีครับชอบตัวม่วงเป็นพิเศษครับๆ

ออฟไลน์ poded

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
ส่วนขากับเท้า ยังมีรอยไม่เรียบอยู่พอตัวนะครับ แต่ครั้งแรกได้ขนาดนี้ นับว่ามีฝีมือทีเดียว

ติดใจอย่าง ตรงที่

สีชมพู ใช้เคลียเงา
สีม่วง ใช้เคลียด้าน
สีน้ำเงิน ใช้เคลียเงา(ไม่ก็เงากึ่งด้านนี่แหละ)

แปลกว่าทำไมไม่ทำให้เหมือนกัน ทั้งที่ set เดียวกัน  :iconlol:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
สวยงามดีนะน้อง ครั้งแรกได้ขนาดนี้ถือว่าเยี่ยมยอดมากๆ แถมยังบ้าพลังทาไป 3 ตัวรวดอีก ความตั้งใจเป็นเยี่ยมจิงๆ

ใจถึง+ความบ้าพลัง จะทำให้สำเร็จเคล็ดวิชาเร็วขึ้นอย่างแน่นอน

ยังมีรอยแปรงให้เห็นบ้างในหลายๆ จุด อาจเป็นเพราะ สีมัน และสะท้อนแสงทำให้เห็นรอยง่ายขึ้น โดยรวมถือว่าดีมาก สำหรับครั้งแรก

แนะนำว่า ให้หาชุดพู่กันที่เหมาะกับมือและส
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
เจ้านี่มันเป็น 1/144 หรือ MG น่ะครับ แล้วฐานใสนั่นมาจกไหนน่ะครับสวยดี :iconmeow:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
น่าจะเป็นเซ็ต HGUC  3 ตัวนะครับ
http://www.dalong.net/review/hg/hs2/hs2_p.htm

ออฟไลน์ crazyfeaw

• *
  • Like: 2
  • ทำงานแลก GunPla โย่ว!
ขอบคุณสำหรับคำติชมของทุกท่านน่ะครับ ..

จะมาสาร

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
งานแรก มักจะมีข้อผิดพลาดให้เรียนรู้หลายอย่างครับ

แล้วงานชิ้นต่อๆไปจะดีขึ้นเองตามลำดับ (บางคนก็ข้ามขั้นได้)
....
ทำสีได้คุ้มค่าดีครับ(ได้เรียนรู้เยอะเลยละสิครับ)

พยายามต่อไปนะครับ (ผมก็พึ่งเริ่มหัดทำสีเหมือนกัน)
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ poded

• *
จะมาสาร��าพว่าที่เห็นว่าทาไม่เรียบนั้น เพิ่งมารู้ที่หลังว่าล้่างพู่กันไม่เกลี้ยง เหลือคราบสีเก่าติดอยู่เป็นก้อนน้อยๆ อิอิ

เพราะคิดว่าน้ำเปล่าจะล้างออกหมด ไม่ทันสังเกตุด้วย (ความบ้า..มันบังตา) พอรู้ตัวจึงรีบไปซื้อทินเนอร์มาล้างในทันที
งานหน้าต้องหัดใจเย็นกว่านี้หน่อยเนอะ  :iconvsign:

เหมือนผมตอนทาครั้งแรกเป๊ะ.. นึกว่าจะล้างน้ำเปล่าได้... ผลออกมา.. เละครับท่าน  :iconfreak:

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
บางจุดยังทาไม่ค่อยเรียบ แต่งานออกมาดีแล้วครับสำหรับครั้งแรกดีกว่าผมเยอะ

สีชมพูเคลียอะไรอ่ะมันเงาดีจัง อยากลองใช้บ้าง  :iconwish:

ป.ล 1 แนะนำใช้น้ำยาล้างเล็บล้างก็ได้ ประหยัดกว่าใช้ทินเนอร์นะ

ป.ล 2 ตัวไหนหม่ำ ตัวไหนเท่ง ตัวไหนโหน่ง อ่ะเฟี๊ยว  :iconfreak:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2010, 09:43:58 PM โดย patsawat »
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
เซ็ต3ตัวแถมฐานพิเศษด้วยเรอะนี่ ทำเจ๊ทสตรีมแอตแทคได้พอดีเลยแฮะ :iconwish:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
ทำเป็นแพค 3 ตัว ขยันมากครับ สีสวยมาก โดยเฉพาะสีน้ำเงินชอบมากๆ

ออฟไลน์ nuNUnu

• **
ชอบครับ เงาดีจังครับ :iconwish: