ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอโชว์ห่วย) Renew RX-93 NU GUNDAM ....โหลดโหดนิดหน่อยครับ  (อ่าน 10145 ครั้ง)

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33

ที่มาโครงการ
เริ่มจากเมื่อตอนใกล้สิ้นปี 2552 ได้รอคอยการมาของ MG Sinanju (TT) เหลือบไปเห็น MG Nu Gundam ของตัวเองที่ทำไว้เมื่อกว่า 10 ปีที่แล้วสมัยเด็กๆ(สงวนอายุนะ555+) ขอพ่อซื้อมาตอนไปสำเพ็ง ใช่ครับเป็นโมจีนกลุ่มแรกๆที่มาเยือนสยามประเทศ ไม่มีการระบุยี่ห้อในขณะนั้น (เพิ่งมามียี่ห้อ���ายหลัง) และเป็น MG ตัวแรกในครอบครองของผม ด้วยกล่องที่มันใหญ่มากๆ(ในตอนนั้น) เอาทำสีด้วย���ู่กัน รอยประกอบต่างๆยังไม่สมบูรณ์ และบางชิ้นก็ยังไม่ทำสี เลยจับมันมาล้าง ทำสี ตกแต่งใหม่ ให้มันเสร็จๆดีกว่า แต่ไม่ได้ถ่ายส���าพมันก่อนหน้ามานะครับ นึกได้อีกทีตอนล้างสีไปเกือบหมดแล้ว เอาละครับมาดูกันยาวๆ ขอเชิญชมครับ กล้องที่ใช้ Fuji FinePix S9500 ถ่ายในที่สว่างน้อย น๊อยซ์กระจาย..ย... :icondisapp:

หน้าตรงมาตรฐาน

ข้างขวา

ข้างซ้าย

ด้านหลัง

จุดขยับ ได้เท่านี้

การทรงตัว

พอติดเฟนเนลแล้ว แพ็คหลังจะหนักมาก

ซูมอิน

กระโปรงหลัง

แบ็คแพ็คข้างหนึ่ง

ข้อเข่า

ใต้เท้า

SHOW

บาซูก้าเป็นอาวุธเดียวที่หยิบได้ เนื่องด้วยมือนั้นแตกละเอียดตั้งแต่ตอนล้างสี พอประกอบกลับเข้าไปนิ้วมือดันไม่มีแรงพอที่จะหยิบจับอาวุธอะไรได้เลย จึงมาประกาศตามหาอะไหล่ในห้องซื้อขาย :iconcry:

บีมไรเฟิล ทำมาแต่ยังติดตั้งไม่ได้

ยังไม่จบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 10:28:14 PM โดย naykai »

• *
Re: (ขอโชว์ห่วย) Renew RX-93 NU GUNDAM ....โหลดโหดนิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:28:57 PM »
มาต่อกันครับ
ในส่วนที่ 2 นี้จะเป็นในส่วนของ Process ทั้งหมดในการทำ รวบรวมมาอย่างคร่าวๆ(แต่ก็เกือบหมดหละหนะ) :iconhappy:

เริ่มตั้งแต่หน้ากล่องครับ เขียน RX-93 V GUNDAM อย่างชัดเจนเลย

ยี่ห้อ 1/100 ตราแรกๆของ GHD เลยหละครับ ก่อนมาเป็น "model" - "GD" - "GHD"

มีตรา มอก. ด้วยนะ :iconwink:

ส่วนหัวหลังจากล้างเสร็จ ถึงรู้ว่าตอนนั้น อัดกาวช้างไว้ที่รอยต่อ เลยเอาพุตตี้มาอุดรูที่เหลืออยู่

ชิ้นส่วนแขน

ชิ้น Die-cast พบมีปัญหาที่เบ้าขาขวา ที่เมื่อใส่โพลีแคปของขาเข้าไปแล้ว มันจะดีดเด้งออกมา ไม่รู้จะแก้ไขยังไง คิดว่ามันคงจะมีขนาดที่ใหญ่เกินไปหน่อย เลยฝนออกไป ก็ช่วยให้มันไม่เด้งออกมาได้ระดับนึง แต่ถ้าบิดโยกไปเรื่อยๆมันก็เด้งออกมาเหมือนกัน

ชิ้นส่วนขา

ชิ้นขาด้านหลัง พบก้อนพลาสติกขนาดใหญ่ตรงร่องข้างๆ ทำให้ประกอบขาไม่สนิท(ทั้ง 2 ข้าง) ต้องขูดมันออกไป

ชิ้นนี้แตกละเอียดหมด ประกอบกลับเข้าไปโดยใช้ Mr.Cement เป็นตัวเชื่อม กลบด้วยพุตตี้

ชิ้นส่วนลำตัว

อามูโร่ ตัวทำสีไว้ตั้งแต่ตอนนั้น

เกราะบอดี้ มีร่องหลุม กลบมันด้วยพุตตี้

ชิ้นส่วน แฟนเนล ติดกาวช้างไปแล้ว บังพ่นกันกระอัก :icondizzy:

ชิ้นส่วน แบ็คแพ็ค

..... :iconcryjoy:

บาซูก้ายังไม่ได้ทำสี

กระโปรงข้างแตก ทั้งสองข้างแตกเหมือนกันโดยไม่ได้นัดหมาย

แฟนเนลบังพ่นสี
สีที่ใช้เป็นสีกระป๋องทั้งหมด ของBosney

ลงสีเสร็จสิ้น

ต่อไปมาดูกันที่ดีคอลกันครับ

ตัวนี้เค้าให้มา 2 แผ่นเล็กครับ พื้นสีขาว ทำให้มองหาดีคอลที่เป็นสีขาวลำบากครับ -*-

การติดคอลของผม

เริ่มจากใช้คัตเตอร์ตัดมันออกมา ชิ้นนี้มันเล็กมากๆครับ ประมาณแค่ 2 มิลเท่านั้น

ใช้ปลายนิ้วแตะน้ำมา 1 หยด

ค่อยๆใช้ปลายคัตเตอ์พาชิ้นดีคอลมาที่หยดน้ำ ห้ามหายใจครับช่วงนี้ ปลิวหายหละยุ่งเลย

ใช้ทิชชูซับน้ำออกมา ดีคอลชุดนี้หลุดจากกระดาษเร็วมาก ใช้เวลาแค่ 3-4 วินาทีเท่านั้น

ค่อยๆใช้ปลายคัตเตอร์ เขี่ยดีคอลให้เข้าตำแหน่งที่ต้องการ

จากนั้นใช้ Mark Setter แตะย้ำดีคอลอีกทีกันเหนียว ทิ้งไว้ให้แห้ง ข้ามวันจากนั้นพ่นเคลียร์ปิดงานเป็นอันเสร็จครับ

ขอบคุณทุกท่าน ที่รับชมและรับฟัง
ขอบคุณมากๆครับ  :icongift:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2010, 12:17:53 AM โดย naykai »

ออฟไลน์ KidzA101

• *
  • Like: 12
  • ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์
Re: (ขอโชว์ห่วย) Renew RX-93 NU GUNDAM ....โหลดโหดนิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:50:09 PM »
งานออกมาค่อนข้างดีนะครับเนี่ย เพราะสียังเป็นเม็ด ๆ อยู่นิดหน่อย แต่ทำออกมาได้ขนาดนี้ก็เจ๋งแล้วหล่ะครับ   :iconvsign:
ปล.ชอบรูปแรกมาก ๆ เลยครับ ให้ความรู้สึก เหมือนเจอบอสโหดในเกมส์เลย   :iconlol:

คุณอาจเป็นคน ๆ นึง บนโลกใบนี้ แต่ !!! คุณอาจเป็นโลกทั้งใบของใครคนนึง

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:10:58 AM »
   :iconwish: ทำสีสวยงามมากๆครับ ชอบการจัดเเสงครับผม  :icongift:  สีเป็นเม็ดๆนี่กลับยิ่งทำให้ตัวโมงามเข้าไปอีกนะครับนี่  :iconnasty:  :icongift:  :icongift:

ออฟไลน์ Sabbathveen

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • Mr.Gouf
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 07:11:56 PM »
สุดยอดมากครับผม สวยจริงๆ ขนาดของจีนนะเนี้ย  :iconwish:

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 08:38:19 PM »
เยี่ยมครับสีสวยดี ตัวนี้ผมว่างานดีนะ ผมเคยต่อดิบ หน้าหล่อ ข้อเสียก็มีเรื่องข้อต่อหลวม คราบปูนก็มีป็นปกติ แต่ถ้าเทียบกะ gd ตัวอื่นในรุ่นใกล้เคียงผมถือว่าน้อย สรุปว่าทำออกมาสวยสุดยอดครับสำหรับโมจีนตัวนี้  :iconsmile:

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 08:40:04 PM »
เห็นคัตเตอร์แล้วอยากซื้อให้ใหม่จังเลย
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ Jeanpaul

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:01:30 PM »
เปลี่ยนใบคัตเตอร์เหอะครับ เห็นเเล้วเสียวเเทน  >w<

โหว เเต่โมจีน หล่อนะตัวนี้ ไม่ธรรมดา  :iconfreak:

ออฟไลน์ ZGMFX20A

• *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:24:18 PM »
เห็นด้วยครับควรเปลี่ยนใบมีดคัตเตอร์  อย่างยิ่ง   :iconpanic:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:34:56 PM »
เห็นขั้นตอนการทำงานกว่าจะมาเป็นตัวได้นี่ ต้องใช้ฝีมือเยอะเลยครับ
สวยจนแทบไม่น่าเชื่อว่าเป็น โมของ GHD

จัดแสงถ่ายรูปได้ชัด สวยงามดีครับ

ขอบคุณที่ทำออกมาให้ได้ชมกันครับ :icongift:

PS. อีกหนึ่งเสียงสนับสนุนให้เปลี่ยนใบคัทเตอร์โดยเร็วครับ บาดมือเข้าไปนั่น ต้องฉีดยา
      สถานเดียว เสียวบาดทะยัก แทนครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:45:25 PM »
เปลี่ยนใบมีดแล้วคร้าบ.... :iconhappy: ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้เริ่มโปรเจคต่อไปแล้วครับ
 :icongift: :icongift: :icongift: :icongift:

ออฟไลน์ maytapon

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:34:20 PM »
สวยจ้่าทำโมจีนได้เก่งทีเดียวเชียว

ออฟไลน์ march09

• *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 08:55:34 AM »
หน้าหล่อมากเลยครับ นิวจีนตัวนี้ ถ้าตัดเรื่องรอยบุ๋มออกไป สวยงามไม่แพ้โมแท้เลยครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ mg-dang

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 01:28:24 PM »
โมสวยและขยันดีครับ ขอชม

ออฟไลน์ nuNUnu

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 09:13:15 PM »
มีอึ้งเลย เมื่อรู้ว่ามันคือ GHD แล้วยังได้ขนาดนี้ สุดยอดครับท่าน

ออฟไลน์ Mr.White

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:47:22 PM »
ทำโมจีนออกมาได้ดีมากเลยครับ เสร็จแล้วดูดีทีเดียว :iconwish:
โมตัวนี้ผมว่าเป็นโมจีนที่ค่อนข้างโหดมากนะครับสำหรับ
โมจีนยุคแรกๆ ถ้าไม่มีความอดทนและฝีมือพอก็คงถอดใจ
ก่อนเป็นตัวแน่ครับ