ผู้เขียน หัวข้อ: SD Strike Freedom gundam [5%]  (อ่าน 4902 ครั้ง)

ออฟไลน์ SonicRoute

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
SD Strike Freedom gundam [5%]
« เมื่อ: เมษายน 12, 2009, 08:11:44 PM »
แหะๆ  ผมเริ่มโปรเจคใหม่ กับตัว strike freedom  ซึ่งก็ต่อไว้นานละ  ได้เวลาเอามาทำสีซะที  คราวนี้ก็ไม่พ้น สีกระป๋องอีกเช่นเคย (ก็มันยังไม่มีงบแอร์บรัช  :iconcry:)

การทำของผมก็ไม่มีอะไรพิศดารมากนัก  เอาง่ายๆ ตามสไตล์ มือใหม่หัดเล่นครับ
หลังจากล้าง marker ที่เคยทาไว้ออกหมดแล้ว  ก็เริ่มวันแรกด้วยการอุดด้วย epoxy ครับ

ตามมาด้วยการหั่นช่องเสียบแขนของชิ้นไหล่ ตามหลักวิชา เลข 8 ครับ (ขอบคุณ TG สำหรับเทคนิค ดีๆ เช่นนี้ครับ :iconlike:)

เป็นครั้งแรกครับ ผมไม่เคยเหลาเขาของโมเลย  เพราะกลัวเหลาแล้วไม่ตรง  แต่วันนี้ก็ตัดสินใจเหลาครับ  ออกมา พอรับได้ครับ ไม่ถึงกับดีมาก
เวลาเหลา ผมจะใช้ ตะไบขัด และ แต่งขนาดจนได้ที่ค่อยเอากระดาษทราย เบอร์ 800 ขัดอีกรอบครับ

หลังจากพ่นสีชิ้นส่วนตาเสร็จ ก็ทำการประกอบส่วนหัว แล้วนำ putty มาอุดรอยผ่าครับ  ที่พ่นสีส่วนตาก่อน เพราะไม่อยากผ่าตรงส่วนหน้าออกครับ กลัวเสียรูปทรง (มือไม่ค่อยนิ่งด้วยสิ :iconnasty:)
อ้อ  ตรงสีตา ผมใช้ masking sol ส่วนตัว  นั่นก็คือ กาวลาเท็ก ทาที่ตาแล้วรอให้แห้ง แล้วบังพ่นเอาครับ    แต่ไม่ได้ถ่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2009, 02:08:52 AM โดย SonicRoute »

ออฟไลน์ manic

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
  • อะไรๆ ก็กันดั้ม
Re: SD Strike Freedom gundam [5%]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 06:53:28 PM »

อ้อ  ตรงสีตา ผมใช้ masking sol ส่วนตัว  นั่นก็คือ กาวลาเท็ก ทาที่ตาแล้วรอให้แห้ง แล้วบังพ่นเอาครับ    แต่ไม่ได้ถ่าย

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
Re: SD Strike Freedom gundam [5%]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 07:03:07 PM »
ขัดเขาได้แหลมจริงๆครับ ส่วนเทคนิค ไว้ขอขโมยไปใช้มั่งนะครับ
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ Mars

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 06:05:49 PM »
รอชม ผลงาน อยู่ ด้วย คน เน้อ :iconvsign:

ออฟไลน์ nolbaa

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 08:23:48 PM »
ขอบคุณเทคนิคกาวลาเทคนะครับ  :iconwish:
เทพจริงๆ ขอบคุณมากมาย :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile: :iconnasty:

ออฟไลน์ teeza111

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 08:50:33 AM »
เล่นSD อยู่เหมือนกันขอบคุณสำหรับเทคนิคคับ ขอทำให้เสดไวๆนะคับจะคอยติดตามๆ

ออฟไลน์ nubirdza

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 12:34:45 PM »
ขอถามนิสนึงฮะ

- ที่เอามาอุดสีเทาๆๆ นั่น ใช่ อีพ๊อกซี่แบบเหลว หรือป่าวฮะ แบบว่าเหงทาบนงานแล้ว มันเรียบจัง ผมใช้แบบดินน้ำมันทำให้เรียบยากจังแฮะ  :iconsweat:

ออฟไลน์ takdoll

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 01:18:26 PM »
สู้ ๆ นะครับ

จะรอติดตามครับผม ~  :iconvsign:

But It Loves Me.

ออฟไลน์ SonicRoute

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 01:24:37 PM »
ที่ใช้ทาอุดร่องเล็กๆ คือ putty ครับ อันนี้ผมใช้ของ hobby มันจะเป็นหลอดๆ เหมือนยาสีฟันครับ ผสมกับทินเนอร์ให้เหลวๆ หน่อย แล้วทาบริเวณร่องเล็กๆ ครับส่วน epoxxy นั่นเอาไว้ ปั้นอุดรูใหญ่ๆ ครับเช่น ร่องขา (ด้านใน) หรือเพิ่มขนาด เติมส่วนชิ้นงานครับ
หาข้อมูลเพิ่มเติมได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2009, 02:10:17 PM โดย SonicRoute »