ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้มาแปลก ขอนำเสนอ เครื่องบิน SU-47 Burkut ครับผม  (อ่าน 16216 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
สวัสดีครับ

ผมขอนำเสนอโมเดลเครื่องบินลำแรกที่ผมทำสำเร็จด้วยตัวเองครับ เดี๋ยวกลับไปทำเรือต่อล่ะ

เครื่องบินลำนี้คือ Sukhoj S-37 Berkut หรือที่กองทัพรัสเซียตั้งชื่อว่า SU-47 นั่นเองครับ

เนื่องจากผมไม่ค่อยทราบข้อมูลเครื่องบิน ดังนั้นผมจึงนำเสนอข้อมูลเพียงเล็ก ๆ น้อยนะครับ

SU-47 เป็นชื่อที่ ทอ.รัสเซียตั้งให้กับเครื่องบินขับไล่รุ่นใหม่ที่กำลังอยู่ในระหว่างการพัฒนา ชื่อเดิมคือ S-37 Burkut ของสำนักออกแบบซุคฮอยแห่งรัสเซีย โดยเครื่องบินรุ่นนี้ใช้เทคโนโลยีปีกลู่ไปข้างหน้า ซึ่งมีผลในการบังคับทิศทางการบินในการรบระยะประชิดได้ดียิ่งขึ้น โดยตัวเครื่องบินมีขนาดใหญ่ ปีกลู่หน้า แพนหางดิ่งและคานาร์ด เพื่อช่วยในการบังคับทิศทาง

ตัวเครื่องบินใช้วัสดุผสมประเ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
Re: วันนี้มาแปลก ขอนำเสนอ เครื่องบิน SU-47 Burkut ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:33:49 PM »
โหหห เครื่องในดวงใจเลย ครับ เหมือน VF-19 มาครอส เลย  ไม่ทราบว่าท่านได้มาลำเท่าไหร่ครับ
Thailand only !!

ออฟไลน์ dominator

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -42
  • ลดลงมาเรื่อยๆ
Re: วันนี้มาแปลก ขอนำเสนอ เครื่องบิน SU-47 Burkut ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:45:55 PM »
สุดยอดด.....งดงามมากๆๆ
วันหลังน่าจะลองทำB-2 Bomberดูนะครับ
....เซโรงัง....

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:47:51 PM »
ครูหลายใจอ่ะ ไหนจะเรือ กันดั้ม นี่มาเครื่องบินแล้ว นี่แหละ คู่ปรับ F-22 ขนานแท้เลย...

ปล. F-14 ผม ยังนิ่งอยู่เลยครับ...

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:49:52 PM »
ดำดุ เท่สะใจ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:58:52 PM »
โหหห เครื่องในดวงใจเลย ครับ เหมือน VF-19 มาครอส เลย  ไม่ทราบว่าท่านได้มาลำเท่าไหร่ครับ

ลำนี้ของรีเวล ผมได้มา 550 ครับ แต่มีอีกยี่ห้อหนึ่งคือ hobbyboss ราคาอยู่ที่ราว ๆ 500 บาทครับ โมใหม่กว่า รายละเอียดสวยกว่าครับ และน่าจะเหนื่อยน้อยกว่า โมเดิลเวิร์ลมีอยู่ครับผม

ครูหลายใจอ่ะ ไหนจะเรือ กันดั้ม นี่มาเครื่องบินแล้ว นี่แหละ คู่ปรับ F-22 ขนานแท้เลย...

ปล. F-14 ผม ยังนิ่งอยู่เลยครับ...

ใช่แล้วครับ ลำนี้ รัสเซียออกแบบมาเพื่ออัดกับเอฟ 22 โดยเฉพาะ ตอนนี้ยังทดลองกันไม่เสร็จเลย จะสิบปีแล้วเนี๊ยะ

สุดยอดด.....งดงามมากๆๆ
วันหลังน่าจะลองทำB-2 Bomberดูนะครับ

บี 2 นี่หน้าตาประหลาดครับ แต่ก็น่าลองทำดู สีดำ ๆ น่าจะทำไม่ยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 11:15:26 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 11:11:10 PM »
สวยงามมากเลยครับ เมื่อก่อนผมเองก็ชอบต่อโมแนวมิลิทารี่ เหมือนกันครับ (เมื่อนานมาแล้ว) แต่ทำเท่าไหร่
ก็ไม่สวยกับเขาสักที เลยขอเล่นแต่กันดั้มอย่างเดียวก็พอแล้ว

SU-47 นี่ผมนึกว่าไม่มีของจริงเสียอีก เพราะเคยขับในเกม Ace Combat Zero บนเครื่อง PS2 ที่ไหนได้กลับมี
ของจริงด้วยหรือนี่ นึกว่าจะมีแต่ในเกมเสียอีก
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ   :icongift: แล้วก็ติดตามรอชมผลงานชิ้นต่อไปด้วยครับ

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับ Link Youtube ของ SU-47 ครับ โดยส่วนตัวแล้วผมชอบเครื่องบินขับไล่ทาง
ฝั่งยุโรป มากกว่าของ อเมริกันครับ โดยเฉพาะ เครื่องในตระกุล MIG กับ SU นี่ผมว่ารูปทรงค่อนข้างสวยงาม
สมรรถนะ ก็ดีเยี่ยมไม่แพ้เครื่องจากฟากฝั่ง อเมริกัน ครับ หรือจะเป็นเครื่อง Euro Fighter เครื่อง Rafale
Mirage ปีกสามเหลี่ยมก็สวยไม่แพ้กันครับ
แอบเห็นในลายเซ็น YNWA ผมเดาว่าคงเป็นแฟนหงส์แดงสินะครับ ผมเองก็เป็นเดอะคอป เหมือนกันครับ :iconjoy:

v
v
v

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 12:27:02 AM โดย Strike Freedom »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 11:38:58 PM »
สวยงามมากเลยครับ เมื่อก่อนผมเองก็ชอบต่อโมแนวมิลิทารี่ เหมือนกันครับ (เมื่อนานมาแล้ว) แต่ทำเท่าไหร่
ก็ไม่สวยกับเขาสักที เลยขอเล่นแต่กันดั้มอย่างเดียวก็พอแล้ว

SU-47 นี่ผมนึกว่าไม่มีของจริงเสียอีก เพราะเคยขับในเกม Ace Combat Zero บนเครื่อง PS2 ที่ไหนได้กลับมี
ของจริงด้วยหรือนี่ นึกว่าจะมีแต่ในเกมเสียอีก
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ   :icongift: แล้วก็ติดตามรอชมผลงานชิ้นต่อไปด้วยครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ลำนี้จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้เข้าประจำการเลยครับ แต่สเปคน่าสนใจมาก เป็นเครื่องบินสเตลท์เกือบเต็มรูปทีเดียว ยังดีที่โครงการยังไม่ยุบ ว่ากันว่าเครื่องรุ่นนี้เวลา Dogfight (รบกลางอากาศระยะประชิด) ทำได้ดีมาก ๆ เลยครับ เพราะอัตราการไต่การปักดำทำได้ดีมาก บรรทุกอาวุธได้เยอะกว่าเอฟ 22 เสียอีกครับ

ลองดูคลิปนี้นะครับ ถ้าเข้าประจำการนะ สุดยอดเลย อีกหน่อย เครื่องบินหน้าตาแบบการ์ตูนเรื่องมาครอส ก็ไม่ได้ไกลเกินฝันแล้วครับ

http://www.youtube.com/watch?v=H1wXsygQTVA

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 01:42:28 AM »
งามมากๆ :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp:
ลงโทนสีดำได้สวยมากๆอ่ะครับ

ปกติไม่ค่อยได้เม้นต์งานเครื่องบินนะนี่ แต่ลำนี้โดนใจมากจริงๆ :iconcryjoy:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 03:01:12 AM »
ชอบปีกลู่ไปข้างหน้าที่สุด
รูปสุดท้ายนี่สเกลเดียวกันทุกลำรึเปล่าครับ

รุ่นที่เอามาขับเคี้ยวกับ F22มันเป็นรุ่น T50ไม่ใช่เหลอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 03:03:05 AM โดย Buf-The-Great »
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 07:22:42 AM »
ชอบปีกลู่ไปข้างหน้าที่สุด
รูปสุดท้ายนี่สเกลเดียวกันทุกลำรึเปล่าครับ

รุ่นที่เอามาขับเคี้ยวกับ F22มันเป็นรุ่น T50ไม่ใช่เหลอครับ

เครื่องบินผมสเกลเท่ากันหมดทุกลำเลยครับ คือ 1/72 แฮริเออร์และซีฮอว์คนั้น เป็นตัวราชนาวีไทยครับ เล็กจิ๋วเลย

แรกเริ่มเดิมที S-37 เป็นเครื่องบินที่วิจัยเกี่ยวกับเทคโนโลยีการบินขั้นก้าวหน้าในสมัยนั้นที่รัสเซียคิดว่าเอฟ 22 น่าจะเป็นเครื่องบินที่เป็นตัวแสบในอนาคตน่ะครับ รัสเซียเลยต้องสร้างเครื่องบินขั้นก้าวหน้ามาเพื่อไม่ให้น้อยหน้ากัน แต่ผ่านมาสิบกว่าปีนี่ (ไม่สิ จะยี่สิบปีแล้วต่างหาก) ก็ยังไม่ได้เข้าประจำการเลย คิดว่า T50 นี่คงออกมาทีหลังน่ะครับ ซึ่งช่วงหลังนี้ผมไม่ค่อยได้ตามข้อมูลเครื่องบินแล้วเลยไม่ค่อยทราบข้อมูลเท่าไหร่ครับผม

ออฟไลน์ Gundam_iTTo

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • C.E. Alcohol Collector
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 08:14:26 AM »
ไฟแร๊งงงงงงงอ่า...
งานสุดยอดทุกชิ้นเลย
จากเรือ มาเครื่องบิน คราวหน้าสงสัย รถถังแน่เลยนะครับนี่
F-16 เรายังนิ่งอยู่เลยอ่า...

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 08:28:45 AM »
ตัวโมใสปิ๊งเลยครับ เครื่องมือ1พึ่งถอบออกจากอู่เลยนะนเนี่ย ไร้อยขีดข่วน  :iconlol: :iconlol: :iconlol:
รอบนี้ครูถ่ายรูปโมออกยังกะเวบนอกเลยครับ แจ่มมากมาย  :iconwish: :iconwish: :iconwish:

เทคนิคModulationนี่คืออะไรครับครู

เรื่องคู่ปรับกับ F-22 เจ้านี่นะ(SU-47) มวยถูกคู่แล้วละครับ  PAK-FA นะมาทีหลัง

เพราะตอนนั้นแนวคิดเรื่องการทำเครื่องบินให้เรดาร์ตรวจจับได้ยากนั้นมีออกมา2แนวทางคือ แบบของอเมริกาและและรัสเซีย

แบบแผนของอเมริกาคือการออกแบบเครื่องบินให้ลดการตกกระทบของคลื่นเรดาร์ให้น้อยที่สุด โดยอาศัยรูปแบบการออกแบบเครื่องบินและ
สารวัดุเคลือบผิวตัวเครื่องบิน ดังนั้นจะเห็นได้ว่า F-22 จะเก็บอาวุธเอาไว้ในช่องเก็บ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:06:44 AM »
   :icongift: ดำดุดีเหลือเกิน งานเนี๊ยบมากๆ   :icongift:  ครับผม

ออฟไลน์ Boyzgundam

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 10:06:42 AM »
งานสวยครับพี่ครู...ถ่ายรูปได้อารมณ์ดูมีมิติดีครับ เห็นสีดำๆแล้วนึกถึงเจ้าSR-71 BLACKBIRD จัง
"เครื่องบินที่รูปร่างหน้าตาเหมือนยานอวกาศน่ะ"   

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 10:08:12 AM »
ตัวโมใสปิ๊งเลยครับ เครื่องมือ1พึ่งถอบออกจากอู่เลยนะนเนี่ย ไร้อยขีดข่วน  :iconlol: :iconlol: :iconlol:
รอบนี้ครูถ่ายรูปโมออกยังกะเวบนอกเลยครับ แจ่มมากมาย  :iconwish: :iconwish: :iconwish:

เทคนิคModulationนี่คืออะไรครับครู

เรื่องคู่ปรับกับ F-22 เจ้านี่นะ(SU-47) มวยถูกคู่แล้วละครับ  PAK-FA นะมาทีหลัง

ขอบคุณมาก ๆ ครับน้า อ่านสนุกได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมาก ๆ เลยครับ

เทคนิค Modulation นี่คือการเพิ่มมิติให้กับพื้นผิวโมเดลที่มีลักษณะเรียบ ๆ น่ะครับ ตอนผมทำเครื่องบินลำนี้ครั้งแรก ผมโทรศัพท์ไปปรึกษาน้อง Oishi ว่าจะทำเครื่องบินสีดำยังไงให้มันดูดี เพราะเท่าที่รู้มาคือสาดสีดำลงไปให้เต็ม พอจะวอชลายเส้นก็วอชไม่ได้ เพราะสีดำ มันวอชไม่ขึ้น (ยกเว้นเอาสีขาววอช ซึ่งก็ไม่ได้อีก) น้องโอเลยลงความเห็นว่า ให้ใช้เทคนิคโมดูลเลชั่น สร้างมิติให้กับชิ้นงานเหมือนกับการพ่นจำลองแสงเงาในยุทธยานยนต์ครับ เพียงแต่เครื่องบินสีดำจะไม่ใช้เฉดสีหลากหลาย (เข้ม กลาง อ่อน) เหมือนโมเดลที่มีมิติเยอะอย่างรถถัง ก็เลยใช้วิธีทอนสีดำด้วยขาวลงนิดหนึ่งแล้วกันเทปพื้นที่บนลำตัวตาม panel ต่าง ๆ พ่นลงไปให้มีความแตกต่างกันบ้างนิดหน่อย เพื่อไม่ให้มันดูแบน ๆ ไปทั้งลำครับ ซึ่งถ้าเป็นโมเดลเครื่องบินแบบอื่นคงไม่ค่อยเกิดปัญหานี้ เพราะพอใช้สีอีนาเมลวอชแล้ว ลายเส้นพาแนลต่าง ๆ มันจะลอยเด่นขึ้นมาเองสวยงาม

และเทคนิคนี้ผมศึกษาจากลิงค์วิดีโอนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=QSzjOGXUsDM

งานสวยครับพี่ครู...ถ่ายรูปได้อารมณ์ดูมีมิติดีครับ เห็นสีดำๆแล้วนึกถึงเจ้าSR-71 BLACKBIRD จัง
"เครื่องบินที่รูปร่างหน้าตาเหมือนยานอวกาศน่ะ"  

SR-71 นี่ก็อยากได้นะครับ แต่มันใหญ่เหลือเกิน ขนาด 1/72 ผมว่ายาวร่วม ๆ 40 ซม. มั้งครับ ถ้าทำ สงสัยต้องใช้สีสเปรย์กระป๋องแล้ว พ่นด้วยแอร์บรัชไต้หวันนี่ท่าจะเหนื่อยมาก
ขอบคุณมาก ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 10:12:43 AM โดย kp505si »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 10:14:25 AM »
รับรองได้เลยครับ ผมจะเอา F-14 มาชนกับ Su-47 ของครูแน่นอนครับ
เครื่องมะกัน ไม่น้อยหน้า เครืองหมีขาว เด็ดขาด...

ปล. ใครทำ F-16 อยู่ ก็อย่าช้าครับ เอามาอย่างไว.. :iconwinks:

ออฟไลน์ Gundam_iTTo

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • C.E. Alcohol Collector
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 10:17:02 AM »
โอ้ววววว งานนี้สงครามแร๊งงงง
F-16 เจอกานแน่นอนครับคุณครู

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 11:11:15 AM »
เทคนิค Modulation เป็นแบบนี้นี่เอง :iconsmile: ถ้าเป็นเทคนิคนี้ผมเคยเห็นมีคนทำกับเครื่องบินสมัย WW-II รู้สึกว่าจะเป็นเครื่องแบบบินใบพัด
แต่มีสีเงินทั้งลำ จำไม่ได้ว่าเป็นของฝ่ายไหน แต่ตอนนั้นไม่รู้ว่าเทคนิคแบบนี้เขาเรียกว่า Modulation  กระจ่างแล้วครับครู  :iconcryjoy:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ IAN_Rush

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 11:34:25 AM »
รบกวน ทีครับ ท่านรู้มั้ยครับว่า Msot มันไปทางไดครับ วานลิ๊ง ให้ทีครับ..ขอบคุณครับ