ผู้เขียน หัวข้อ: ละเลงสีแบบวัวๆ กับ Tiger tank 1:16 ลาย Sheryl ผู้แสนหวาน (RC)  (อ่าน 8073 ครั้ง)

ออฟไลน์ Celestine

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
 :iconsmile: สำหรับคนที่ไม่รู้จัก น้อง  Sheryl เธอคือคนนี้ครับ

เป็นนางเอกของ มาครอสฟรอนเทียร์  และเป็นที่ชื่นชอบของผู้ชาย หลายๆคน รวมถึงวัวด้วยนะที่เป็นแฟนคลับของน้องเขา อย่างลับๆ 

สืบเนื่องจากกระทู้นี้
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=17350.0
ที่วัวทำรีวิว ไว้ สำหรับรถถังบังคับจีน แล้วทีนี้ สีมันยังไม่ถูกใจวัว เลยเกิดไอเดียว่าเมื่อเราอยู่บอร์ดโมเดล ก็น่าจะต้องทำสีหน่อย เลยเลือก จะทำ รถถังไทเกอร์ ลายเชอริลขึ้นมา
แต่วันหยุดวัวดันมีวันเดียวเลยต้องรีบเผาให้เสร็จก่อนจะ ไปทำงานอีกหลายวันซึ่งผลก็เป็นดังนี้   :icondisapp:

���าพรวม

ด้านหน้า ก็มีน้องเชอริล   :iconcryjoy:

ด้านบน  ก็มีน้องเชอริล  :iconcryjoy:

ด้านซ้าย ก็มีน้องเชอริล  :iconcryjoy:

ด้านขวา ไม่มีน้องเชอริล   :iconmouth:

แม้แต่ด้านหลังก็มีน้องเชอริล  :iconcryjoy:

ด้านซ้ายชัดๆ มีน้องเชอริล ���าพนี้วัวชอบสุดละบนรถคันนี้  :iconnasty:

ด้านขวาชัดๆ ก็เป็น คำว่า songstress of galaxy  :iconwink:

เอาล่ะมาดูสีที่วัวใช้กันบ้าง  เนื่องจากรถถังคันใหญ่จัด แถม วัวมีเวลาน้อยด้วย วัวเลยไม่ใช้แอร์บรัชของวัว แต่หันมาใช้สีกระป๋องแทน ซึ่งเป็นครั้งแรกที่วัวทำโมเดลใหญ่ขนาดนี้ และ เป็นครั้งแรกอีกเช่นกันที่ใช้สีกระป๋องนะ

เริ่มจากวัวพ่นด้วย
สีรองพื้นพลาสติกของ เลย์แลนด์  R2000
แล้วพ่นรองพื้นสีเทาด้วย เลย์แลนด์ A42
แล้ว พ่นสีขาวหลัก ๆ ด้วย เลย์แลนด์ F15
แล้วจึงแปะ ดีคอลเชอริล ที่ได้มาจาก ร้าน Dot 35 โดยวัวจัดเรียง ดีคอล ตัดต่อใหม่บางส่วน
แล้วจึงปิดงานด้วย เคลียร์ด้าน ของเลย์แลนด์ F76

ซึ่งทั้งหมดทำในเวลา 1 วันกลางแดดร้อนเปรี้ยงๆที่เชียงใหม่   ด้วยความที่ว่าวัวพึ่งเคยแยกส่วน RC ครั้งแรก เลยงงกับชิ้นส่วนหลายชิ้นไม่กล้ารื้อ กลัวจำไม่ได้ เลยทำสีได้บางส่วนอย่างที่ท่านเห็น
พอประกอบกลับก็งงๆ  และมีที่ติดดีคอลผิด อย่าง ที่ปืนใหญ่ วัวติดเชอริลกลับหัวเฉยเลย  :icondizzy:

ทีนี้วัวมีเรื่องจะขอคำแนะนำจากท่านทั้งหลาย ที่ชำนาญการ ที่จะช่วยแก้ปัญหาให้วัวหน่อย ดังนี้
1.วัวพบปัญหาสีแตกเป็นรอยร้าว  ซึ่งเริ่มมาหลังทำสีเสร็จไปได้ วันนึง แล้วมาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทุกวัน แม้วัวแก้ปัญหาด้วยการใช้สีขาว ป้ายทับแต่ก็ช่วยไม่ได้มาก มันยังคงแตกและ หลุดร่อน มาเรื่อยๆน่ะ
 2.ถ้าวัวจะทำคันใหม่รอบหน้า ควรมีเทคนิคการทำสี ยังไงดีจึงจะออกมาสวยและคงทน บนโมเดลที่มีขนาดใหญ่แบบนี้

:iconpanic:

Comment :
รถถัง Heng long เป็นของเล่น RC ที่เล่นได้ดีทั้งในฐานะ RC และ Model  ราคาย่อมเยา  น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งให้ชาว Thai gundam ได้นะ ครับ 

ปล.คราวหน้าทำก็จะทำเชอริล เพราะเธอ มีเสน่ห์เย้ายวนใจวัวจริงๆพับผ่าสิ

ดู���าพรวมกันก่อน เป็นแบบนี้ สีขาว จ๋องหวองแบบนี้ไม่ต้องแปลกใจเพราะวัวทำเลียนแบบ รถถังของ UN แบบ���าพข้างล่าง มีฟิกเกอร์พลขับมาด้วย แต่วัวยังดัดแปลงให้เป็นฟิกเกอร์ เชอริล ไม่สำเร็จไว้จะลงให้ดูวันหลังเน้อ  รออีพอ็กซี่แห้งอยู่

:iconfreak:

หรือคราวหน้าวัวทำรถถังลายคุณแฟนของวัวดีกว่าน่าจะสวยน่ารักถูกใจเป็นของขวัญวันเกิด  :iconlove:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 11:22:03 PM โดย Celestine »

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 17
Re: ละเลงสีแบบวัวๆ กับ Tiger tank 1:16 ลาย Sheryl ผู้แสนหวาน (RC)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:48:56 PM »
 :iconsmile:  ...น้องเชอริล โนม น่ารักมากมายครับ...เอ๊ย..ไม่ใช่...รถถังเข้าท่ามากครับ...แต่สงสัยตรงสีที่มันหลุดลอกเนี่ยสิ
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: ละเลงสีแบบวัวๆ กับ Tiger tank 1:16 ลาย Sheryl ผู้แสนหวาน (RC)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:00:21 PM »
1/16 หาพวก กาจาปอง เชริล โนม มาใส่เลยครับ 
สูงราว ๆ 10 เซ็นต์ เสกลใกล้เคียงมาก ๆ ไม่ต้องโมให้เมื่อย (ยังมีขายอยู่ไหมนี่)

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 12:05:31 AM »
รถถังขาวไอเดียแจ่ม แต่ผมชอบรถถังเลอะๆมากกว่านะเนี่ย แฮะๆ

ออฟไลน์ isara1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -40
  • เด็กทำจับฉ่าย(หัดทำทุกอย่าง)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:34:44 AM »
รถตังสวยดีครับ เเต่ผมชอบผู้ ญ คนนั้นมากกว่า อิอิ :iconwinks:

ออฟไลน์ one night stand

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 10:20:52 AM »
เอาดีคอลเชอริลมาติดอย่างนี้เป็นไอเดียที่หน้าสนใจมากเลยครับ

สวยและแปลกตาดีครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 10:43:49 AM »
Itatank เจ๋งกว่า Itasha อีกนะเนี่ย

พอตอนไปรบเจอฝ่ายตรงข้ามติดลายลันกะ ดีไม่ดีเลิกยิงกันซะดื้อ เพราะเสียดาย กลายเป็นเอามาจอดอวดกันแทน (ฮา)

แต่ว่าไหนๆก็รถถังสีขาวไม่ติดลายนาโนฮะหรือครับ เข้าสุดๆ แถมข่มขวัญศัตรูซะเกลี้ยงเลย
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 10:46:36 AM »
^
^
^
เกรงว่าคนที่เป็นเจ้าของรถทังค์อาเจ้ไปเจอรันกะจะยิงทิ้งแบบไม่คิดเลยอะดิพี่ (ฮา)
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:18:30 AM »
ดีคอลน้อยไปนิด เหอๆ อยากได้เเบบใหญ่ๆ อะ เเต่คงหายาก ไม่ก็ต้องปริ๊นดีคอลเอาเองเรย ถ้าอยากได้ใหญ่ๆ

เรื่อง สีเเตกร้าว ผมเเนะนำให้คุณวัว ใช้เเอร์บรัชพ่นดีก่านะคับ เดาๆปัญหาน่าจะมาจากสีกระป๋องที่พ่นหนาเกินไปนะครับ

สีสเปรย์เลเเลนด์นี่ พวกสีด้านจะหลุดร่อนง่ายมากคับ เช่นสีดำด้าน ขาวด้าน นี่ อย่าไปใช้เชียว

ใช้สีปรกติเเล้วพ่นเคลียด้านทับเอา เวิร์คก่าคับ

เปลี่ยนเป็นสีขาว ของเลเเลนด์เบอร์ 01 จะดีก่า เอาค้อนตอกตะปูตัวเล็กๆที่กระป๋องเรย ให้เป็นรูเล็กๆพอที่เเก๊สมันพุ่งออกมาพอ

ตั้งทิ้งไว้ในที่ปลอด��ัยสักครึ่งวัน รอเเก๊สหมด เสร็จเเล้วหาตะปูตัวใหญ่ๆมาตอกขยายรูให้กว้างๆคับ 

เเล้วหาขวดมาใส่ เก็บเอาไว้เวลาพ่นก็เอามาผสมกับทินเนอร์อีกทีให้เหลวขึ้นเเล้วกรอกใส่เเอร์บรัชพ่นโลด 

เเนะนำว่าพ่นโมใหญ่ๆเเบบนี้ สีขาว 01 เลเเลนด์ เหมาะเเระคับเนื้อสีหนา พ่นไม่ก็รอบก็ขาวสมใจ

ถ้าเป็นกันเซ่คงได้ใช้กันอ๊วกเรยคับกว่าจะขาวเนียรๆ

ปล ผมไปเดินดูๆตามคลองถมสะพานเหล็กมาคับ เจอเหมือนกัน 2 พันก่าบาท ชอบรถถัง WWII เหมือนกันคับ

สงสัยได้ถอยมาเล่นเป็นเพื่อนคุณวัวสักคันเเน่ๆ เหอๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 11:20:59 AM โดย San »

ออฟไลน์ TaTORZ

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 12:41:28 PM »
ขอนอกเรื่องหน่อยครับคุณวัว เชียงใหม่หาซื้อ สีกระป๋องของ layland ได้ที่ไหนมั่งครับ ขอแบบร้านดังๆหน่อยนะครับ จะได้ไปถูกที่
อีกอย่างนึงครับ epoxy putty หาได้ที่ไหนมั่งครับ ไปหาเจอแต่ชนิดกาว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Celestine

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 03:36:31 PM »
 :iconwinks:
ตอบคุณ TaTORZ
ตรงกันข้ามกับ ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาตลาดสมเพชร ครับ จะมีร้านขายสีอยู่ร้านนึง ที่มีเลย์แลนด์ครบเกือบทุกสี

ส่วนอีพ็อกซี่ วัวก็ซื้อร้านเดียวกัน  เน้อ

เดี๋ยวตามที่คุณ san
แนะนำมาวัวจะลองทำในคันหน้าเน้อ  ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ  :icongift:

รีบๆถอยมาเล่นกันเถอะครับ  :iconfreak:  วัวเจอสองพันต้นๆ แถวคลองถมเซ็นเตอร์ น่ะครับ ราคาไม่น่าจะต่างกับสะพานเหล้กมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 06:51:00 PM โดย Celestine »

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 04:47:01 PM »
^
^
^
เกรงว่าคนที่เป็นเจ้าของรถทังค์อาเจ้ไปเจอรันกะจะยิงทิ้งแบบไม่คิดเลยอะดิพี่ (ฮา)

งั้นต้องติดลายพระเจ้า ใครคิดร้ายต่อพระเจ้าต้องถูกลงโทษ  ลงโทษ

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:44:00 PM »
งานสีเรียบดี แต่ดีคอลสีมันโดดอะ ดูไม่ค่อยเข้ากัน แนะนำทำสีส้มหรือชมพู แล้วติดดีคอลจะดูเป็น รถถังตั้งโชวมากกว่านี้
.....
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 06:03:34 AM »
   :iconwish: น่ารัก ๆ ๆ ๆ  :icongift:  :icongift:  :iconfreak: