ผู้เขียน หัวข้อ: มินิไดโอราม่าปิศาจเวหา F-4 N Phantom II ครับผม  (อ่าน 10631 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
สวัสดีครับ

วันนี้ครบ 10 วันพอดี หลังจากที่โพสต์เครื่องบินลำที่สองและสามในชีวิตนี้ คือ F-20 และ F-18

มาคราวนี้ ผมขอนำเสนอเครื่องบินที่ชอบที่สุดครับ นั่นก็คือ F-4 Phantom นั่นเอง

ตัวที่ผมทำนี้ เป็นโมเดลของฟูจิมิ ฝูงบินขับไล่ทางยุทธวิธีที่ 111 ฝูง "อาทิตย์อัสดง" Sundowner อันโด่งดังนั่นเองครับ โมเดลกล่องนี้เป็นของฟูจิมิ ในสเกล 1/72 พี่ศักดามอบให้ผมมาเมื่อราว ๆ 1 สัปดาห์ที่แล้วนี่เอง ผมรีบลัดคิวต่อโดยทันที เพราะดีคอลเริ่มจะเก่าแล้ว แถมอุปสรรคมากหลาย ฝนตกทุกวันเลย  :iconcryout:

รายละเอียดจัดว่าดีพอสมควรครับ แต่ลายเส้นตื้นเกินไป ซึ่งผมก็เดินลายใหม่ไม่เป็น ใบต่อค่อนข้างมั่วในรายละเอียด ผมจึงใช้ใบต่อของ F-4 J Phantom ของฮาเซกาว่า อีกกล่องหนึ่งแทน การประกอบโดยทั่วไป ก็โอเคดี มีอุดขัดบ้างนิด ๆ หน่อย ๆ ตรงท่อรับอากาศ

การพ่นสีผมใช้สีกันเซ่ พ่นรองพื้นด้วย Super Surfacer 1200 ก่อน แต่ใต้ท้องใช้ white surfacer แทน เพราะต้องพ่นสีขาว ลำตัวด้านบนผมใช้สีเบอร์ 315 ด้านล่างใช้ 316 เป็นเบอร์สีมาตรฐานของเครื่องบินกองทัพเรือ

จากนั้นมาถึงการติดดีคอล อันนี้นรกของจริง เพราะดีคอลค่อนข้างแตกง่าย อาจเพราะว่าเก่าก็เป็นได้ ทำให้บางส่วนแตกร้าว อีกทั้งให้ดีคอลมาเฉพาะส่วนหลัก ๆ เท่านั้น ไม่มีพวกสเตนซิล ป้ายเตือนต่าง ๆ เท่าไหร่ ผมจึงใช้ดีคอลที่เหลือ ๆ อยู่ของเอฟ 18 มาช่วยบรรเทาไป ใช้น้ำยาสารดัดในการช่วยติดดีคอล จุดที่มีปัญหามากคือปากฉลามที่ติดยากซะไม่มี ปากดีคอลแตกหรือหลุดฉีกขาดออก ผมจะต้องเอา Mr. Marksetter ขวดสีฟ้า ทำที่พื้นที่ แล้วค่อย ๆ ติดอีกครั้ง พอแห้ง จึงใช้ Mr.MarkSofter ช่วยยึดให้เรียบอีกที (ที่ใช้ของกันเซ่เพราะน้ำยากัดรูปลอกของ Solvento ที่ใช้ประจำหมดพอดี)อีกทั้งช่วงระหว่างทำนั้น ฝนตกตลอดทั้งสัปดาห์ ผมต้องรอให้แห้ง โดยการใช้พัดลมเป่าโมทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนจึงพ่นเคลียร์มันเบอร์ 46 ทับไป ตอนพ่นเคลียร์ระหว่างฝนตกนั้น ผมใช้ Mr.Retardermind สำหรับทำให้สีแห้งช้าลงผสมลงไปด้วย 30% จะแก้อาการขึ้นฝ้าได้ครับ จากนั้นก็วอชด้วยสีน้ำมันทามิย่า แต่วอชไม่ค่อยติดครับ เพราะเส้นตื้นเกินไป เลยใช้เทคนิคการทำคราบเก่าให้หลอกตาแทน อิอิ

จากนั้น เพื่อให้เกิดเริื่องราวขึ้นอีกสักนิด ผมจึงคิดทำไดโอราม่าขึ้น เมื่อตอนบ่ายโมงของวันนี้ ผมไปดูฐานไม้เก่า ๆ ที่เคยทำไว้ใส่เรือมาวัดขนาดดู ตัดกระดาษโฟโต้บอร์ดเหลือ ๆ เอามาพ่นสีดำของ Layland แล้วทำสีแถบขาวเพื่อจำลองเป็นดาดฟ้าลานบินของ USS.Coral Sea และด้วยเวลาที่น้อยเกินไป ผมจึงไม่ได้เจาะรูฮุคสำหรับยึดโซ่กับเครื่องบินเอาไว้ ใช้แอร์บรัช พ่นสีไล่โทนให้ดูคล้ายแผ่นเหล็ก ใช้เบอร์ 13, 301 พ่นไล่สลับไป

ผมใช้บันไดขึ้นเครื่องที่เหลือมาจาก F-20 ใช้ฟิกเกอร์นักบิน จากชุด NATO Pilots and Ground Crews พี่แพนด้าให้ยืมไว้สองปีกว่าแล้ว ยังไม่ได้คืนเลย (ผมว่า ผมเอาตังค์ไปจ่ายแกดีกว่า อิอิ เดี๋ยวก็ใช้หมด)เอามาเพ้นท์ให้เป็นนักบินฝูงซันดาวเนอร์

จากการที่หาข้อมูลตามเวบไซต์ก็พบว่าสีที่หมวกนักบินที่ผมทำไม่ถูกต้องนะครับ เพราะลายหมวกนักบินกับเอฟ 4 แฟนธ่อมไม่ใช่แบบนี้ อันนี้เป็นหมวกนักบินที่ใช้กับเอฟ 14 แต่พอดีผมชอบลายนี้ หยวน ๆ แล้วกันครับ อิอิ

จากนั้นเอามาถ่าย���าพ รวมเวลาในการทำไดโอราม่านี้ทั้งหมดคือ 2 ชั่วโมงครับ หากรวมเวลาในการทำทั้งหมดก็ราว ๆ 1 สัปดาห์ครับผม

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ

1. พี่ศักดาครับ มอบโมตัวนี้มาให้ ขอบคุณหลาย ๆ
2. พี่แพนด้าครับ สำหรับฟิกเกอร์นักบินครับ
3. น้านนท์ครับ สำหรับคำปรึกษาข้ามโลก
4. น้านีโอ สำหรับเทคนิคการทำสีครับ
5. พี่วิทย์ครับ สำหรับแรงกระตุ้นชั้นดีที่ทำให้เกิดไฟได้เรื่อย ๆ
6. พี่อาตมา สำหรับการเคี่ยวเข็ญ ช่วยเหลือเรื่องข้อมูลมาตลอด

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม
สวัสดีครับ

ด้วยจิตคารวะ
ครูชนบท

[

เอาประวัติของฝูงบิน Sundowners มาฝากกันครับ ประวัติน่าสนใจทีเดียว

ที่มาของข้อมูลเอามาจากเวบนี้ครับ www.weloveshopping.com/template/a24/show...221759&qid=84703

จากนักล่าสู่คุณครู! หนึ่งในฝูงบิน ทร.สหรัฐที่นักต่อโมเดลทุกคนต้องเคยผ่านตา เมื่อนึกถึงโมเดล F-4 Phantom II หรือ F-14 Tomcat ที่มีแพนหางดิ่งรูปดวงอาทิตย์กำลังทอแสงสีแดง และที่หัวของเครื่องบินมีสัญลักษณ์ของปลาฉลามที่กำลังพุ่งเข้างับเหยื่อทุกตัวที่อยู่ในระยะ(ยิง)ของมัน นั่นก็คือ ฝูงบินขับไล่ที่ 111 (VF-111) Sundowners นั่นเอง

VF-111 ตั้งขึ้นเมื่อปี 1942 หรือราว 68 ปีที่แล้ว ในขณะนั้นใช้ชื่อว่าฝูงบินขับไล่ที่ 11 (VF-11) ปฏิบัติการอยู่ทางด้านมหาสมุทรแปซิฟิก ใช้ บ.ขับไล่แบบ F-4F Wildcat ซึ่งกำลังอยู่ในช่วงของสงครามโลกครั้งที่ 2 และที่มาของชื่อฝูง Sundowners ก็เพื่อตัดไม้ข่มนาม (เรียกแบบไทยไทย) เพราะประเทศญี่ปุ่นซึ่งเป็นประเทศคู่สงครามนั้น เรียกตัวเองว่า "ลูกพระอาทิตย์" ฉะนั้นชื่อ "ผู้ล่าตะวัน"(Sundowners) จึงเหมาะกับฝูงบินนี้ที่สุด สัญลักษณ์ของฝูงบินจะเป็นรูป บ.F-4F 2 ลำยิง บ.ข้าศึกตกขณะพระอาทิตย์กำลังทอแสงยามเช้า และชื่อนี้ก็แสดงความขลังของมันออกมา ในปี 1943 1 ปีหลังจากตั้งฝูง เหล่า Sundowners สามารถยิง บ.ข้าศึกตกได้ถึง 55 เครื่อง ในสงครามกัวดาคาแนล หลังจากนั้นฝูงก็ได้รับของเล่นชิ้นใหม่จากเดิมเจ้าแมวป่า (Wildcat) เป็นเจ้าแมวนรก (Hellcat) ซึ่งมีสมรรถนะที่สูงกว่าเดิมมาก และอาจจะเหนือกว่า Zero ด้วยซ้ำ ทำให้สกอร์การล่าของฝูงนี้เพิ่มขึ้นอีก 102 เครื่อง ไม่รวมเป้าหมายทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 11:53:17 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
Re: มินิไดโอราม่าปิศาจเวหา F-4 N Phantom II ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:10:09 PM »
ดูเผินๆ ไดโอฯ ผมนึกว่าใช้ กระดานชนวน ซะอีก ( เอ.....รู้จักมั้ยครับพี่ ? เป็นกระดานสีดำที่มีมาตั้งกะสมัย ปู่ย่า ตายาย )

ไม่ต้องนึกแระ ดูรูปเลยดีกว่า......

ผมมีโอกาสได้ใช้ขีดๆ เขียนๆ ด้วยนะเออ เผอิญตากะยายเหลือไว้ให้เล่น  :iconlol:  :iconlol:  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 09:11:05 PM โดย Cowboy VI »
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: มินิไดโอราม่าปิศาจเวหา F-4 N Phantom II ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:19:10 PM »
สวยงามครับ มือยังเลอะหน่อยๆ อิอิ  :iconlol:
เผื่อโปรเจคหน้าเสนอว่า ลองทำแบบตั้งโชว์อาวุธที่ติดกับรุ่นนั้นๆได้ละแจ่มเลยนะครับ คล้ายๆงานวันเด็กอ่ะ
(เหมือนพวกหน้าปกหนังสือสงครามหรือสมร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 09:25:55 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:22:07 PM »
แหม่ๆๆๆ แอบซุ่ม ทำ มาอีกแล้ว คุณครูนิ..
กระผมเอง ก็ยังนั่ง มอง ฟ้า ฝน ตาปริบๆ ไม่ค่อยกล้า ทำอะไรเลยครับ ไม่อยากมาล้าง ทำใหม่..

เรื่อง เล็กๆ คุณครูนี่ถนัด จริงๆ  สุดยอดเลยครับ... :iconwinks:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:31:19 PM »
ยังทำงานเล็กๆได้ละเอียดและสวยงามเหมือนเคยครับ 

ฐานเห็นแวบแรกผมก็นึกถึงกระดานชนวนเหมือนกัน ตอนนี้มันก็ยังมีขายนะแต่ไม่ใช่ของจริงหรอกอันละ 20 บาทเอง

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:59:47 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ

กระดานฉนวนเคยเห็นครับ เคยขีดเล่น แต่ไม่ทันใช้ อิอิ แต่ถ้ากระดานดำ (อันที่่จริงต้องเรียกกระดานเขียวนะผมว่า) อันนี้ใช้ทุกวันเลย ให้อารมณ์คล้าย ๆ กันครับ อิอิ

ฐานรองนี้เป็นกรอบรูปครับ แต่ไม่มีกระจก ผมซื้อมาจากตลาดนัดหลายปีแล้ว 20 บาทเอง ถ้ารู้ว่าจะเล่นเครื่องบิน ผมจะซื้อมาให้หลายอันกว่านี้ เดี๋ยวต้องไปตามหาเสียหน่อย แต่คงไม่ใช่ 20 บาทแน่ ๆ ตอนนี้

น้องนีโอ ฝนตก ผมใช้ Mr. Retardermind ช่วยครับ ทำให้สีแห้งช้าลงนิดนึง ใช้ได้เหมือนกัน อ้อ ผมใช้ไดร์เป่าผมเป่าลมร้อนมาอังโมด้วยนะ เวลาพ่นสีแล้วฝนตกอากาศชื้น ๆ ใช้ได้เลยครับ ไร้ฝ้า

พี่ murasai ครับ เอฟ 4 นี่ ฮุคข้างหลังเป็นสีโลหะเหมือนด้านท้ายเครื่องครับ เข้าใจว่า อยู่หลังท่อไอพ่น ทำให้โดนความร้อนสูง ไม่เหมือนเครื่องเจ็ตรุ่นใหม่ ๆ ที่ฮุคอยู่ใต้เครื่อง ไอพ่นอยู่ข้างหลัง

ขอบคุณสำหรับไอเดียครับพี่ ได้โอกาสเลย เดี๋ยวอีกระยะหนึ่งจะมีเอฟ 22 ครับ จะได้ทำตามที่พี่แนนำ คือโชว์อาวุธเหมือนงานแอร์โชว์ เพราะเอฟ 22 พี่แกซ่อนใต้ตัวหมด มองไม่เห็น อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 10:02:56 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 01:09:26 AM »
หัวลำนี้โหดดีจัง  ได้ข่าวมาว่าเครืองบินตก โดนลำนี้ยิงป่าวเอ่ย งานสวยเช่นเคยครับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 01:51:15 AM »
แฟนธ่อม สวยอวบเลยครับ ฮี่ๆ :iconnasty:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 07:28:49 AM »
งานสวยถูกใจมากครับ ผมจำได้ว่าเคยต่อ F-14 Tomcat Sundowner ของ Hasegawa
เมื่อนานมาแล้ว
ขอบคุณที่ทำผลงานดีๆ มาให้ชมนะครับ  :icongift:

PS. เคยเห็นชุดอาวุธของ F-4 ของ Hasegawa ถ้าได้เอามาใช้กับ F-4 ลำนี้ผมว่าน่าจะงามไม่ใช่น้อยเลยละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2010, 07:29:22 AM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ Gundam_iTTo

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 0
  • C.E. Alcohol Collector
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:12:55 AM »
งานออกอีกแล้วนะครับนี่ ไฟแรงจิงๆเลยครับ
ละเอียดมากๆ งามมากมาย

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:26:48 AM »
อ๊ะ Alice (จาก Phantom Dead or Alive)

โมสวยมากเลยครับ ชอบไดโอแบบไม่ยากนี้ด้วย

ประวัติของฝูงทำให้รู้สึกอยากติดดีคอลให้กับ MSที่แปลงร่างเป็นยานได้ซักรุ่นแฮะ (ก่อนหน้านี้ก็เอา Jolly Roger ไปแปะ Re-Zel ทีนึงแล้ว) ถ้าจะให้เหมาะอาจจะติด เมทัส หรือ อัชม่าแฮะ (เพราะ Re-zel ติดJrไปแล้ว)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:55:14 AM »
งานสุดยอดอีกแล้ว F-4 นี่เป็นเครื่องโปรดผมเลย (ปล เล็บดำจังครับ  :iconnasty:)

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 11:46:28 AM »
งานสวยเหมือนเดิมครับ ติดตามดูทุกงาน สู้ๆ ครับ จะติดตามชมงานต่อๆ ไป ครับ  :iconwish:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 02:23:49 PM »
ครูทำเเต่ละรุ่นนี่ ดังๆทั้งนั้นเรยเหอๆ ชอบเหมือนกันคับ F-4 นี่

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:11:33 PM »
ขอบคุณกำลังใจจากทุกท่านเลยครับ

งานสวยถูกใจมากครับ ผมจำได้ว่าเคยต่อ F-14 Tomcat Sundowner ของ Hasegawa
เมื่อนานมาแล้ว
ขอบคุณที่ทำผลงานดีๆ มาให้ชมนะครับ  :icongift:

PS. เคยเห็นชุดอาวุธของ F-4 ของ Hasegawa ถ้าได้เอามาใช้กับ F-4 ลำนี้ผมว่าน่าจะงามไม่ใช่น้อยเลยละครับ

ผมยังมี F-4 J Phantom II ตัว "Show time 100" เป็นตัว Mig Killer 1/72 ของฮาเซกาว่าอยู่อีก 1 กล่องครับน้า แต่ฮาเซกาว่าไม่ให้อาวุธมาเลยแม้แต่นิดเดียว ไซไวน์เดอร์ยังไม่ให้เลย งกจริง ๆ ผมต้องหาจากตัวอื่นมาสำรองเตรียมทำเอาไว้

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับผม

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:57:24 PM »
สวยงาม รายละเอียดครบ ได้ความรู้จริงๆครับ
ปล.ชอบนักบินกับพื้น Runway มากครับ

ออฟไลน์ LUCKY7

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -13
  • สนใจมาร่วมธุรกิจยึดครองโลกกับเรามั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 09:37:58 PM »
ชอบมากครับ โดยเฉพาะตัวฝูง VF-111 ทั้ง F 4, F 14 ลายพระอาทิตย์เท่มากๆ
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:58:14 AM »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากเลยครับ ตอนนี้กำลังทำโปรเจ็คยักษ์อยู่อีกตัวหนึ่ง เดี๋ยวคิดว่าจะทำ WIP USS.Enterprise CVN-65 1/350 อยู่ครับผม