ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งงาน [๑ : ๑๐๐] wing gundam ver.Ka  (อ่าน 12812 ครั้ง)

ออฟไลน์ UnShooT

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • เก็บเงินซื้อน้องโม สิ้นเดือนนั่งกินมาม่า ก็อกแก็กๆ
ส่งงาน [๑ : ๑๐๐] wing gundam ver.Ka
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 11:51:15 AM »
สวัสดีครับผมชื่อ เบียร์ นะครับ เป็นสมาชิกใหม่แต่เเวะเข้ามาดูผลงานของเพื่อน ๆ พี่ ๆ ตั้งนานแล้ว ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ :iconvsign:

หลังจากที่ผมได้แอบซุ่มอ่านกระทู้ และแอดดู ผลงานเพื่อน ๆ มานาน :iconnasty: บวกกับช่วงนี้ปิดเทิม เลยมีโอกาศละเลงน้องโมที่บ้านมาให้ดูกัน  :iconwink:

สีที่ใช้ก็มี

ส่วนที่เป้นสีขาว white+yellowเบอร์329นิดนึง

ส่วนที่เป็นสีน้ำเงิน blue+white นิดหน่อย

ส่วนที่เป็นสีแดง red+yellow นิดหน่อย

ทั้งหมดเป็นสีของ Mr.color

โครงใช้สี metallic silver ของเลแลนครับ

ปิดงานด้วยเคลียร์เงา ของเลแลนเช่นกัน

มาดูกันเลยดีกว่า Go Go

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

11.

12.ปิดท้ายต้วยรูปนี้นิ

เป็นยังไงกันบ้างครั้บกับการลงสีครั้งแรก โพสครั้งแรก ดีไม่ดีอย่างไรก็ขออ���ัยด้วยนะครับ  :iconlol:

ถ้าชอบผลงานก็ช่วยโหวดกันด้วยน๊าคร๊าบ :iconwish:

(ติชมได้ตามสบายจะเอาไปปรับปรุงในการละเลงครั้งต่อไปครับ)
 :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2010, 12:47:06 PM โดย UnShooT »

ออฟไลน์ gogota

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -2
Re: [๑ : ๑๐๐] wing gundam ver.Ka
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 11:56:19 AM »
ลองไปอ่านในลิ้งนี้ดูก่อนนะครับ  http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=78.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2010, 11:57:33 AM โดย gogota »

• *
  • เก็บเงินซื้อน้องโม สิ้นเดือนนั่งกินมาม่า ก็อกแก็กๆ
Re: [๑ : ๑๐๐] wing gundam ver.Ka
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 12:23:02 PM »
ลองไปอ่านในลิ้งนี้ดูก่อนนะครับ  http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=78.0

อ่านแล้วอ่าครับ ?? ผมทำผิดพลาดยังไงอ่ะช่วยบอกหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 12:30:18 PM »

อ่านแล้วอ่าครับ ?? ผมทำผิดพลาดยังไงอ่ะช่วยบอกหน่อยนะครับ

ก่อนหน้านี้มีเพียงรูปเดียวเอง หรือว่ายังไม่ถ่ายรูปไม่เสร็จ ก็ถ่ายรูปให้เสร็จก่อนแล้วค่อยเอามาลง
และก็ ช่วยบอกวิธีการทำหน่อยก็แล้วกันว่า ทำยังไง สีอะไร ทำนองนี้ เพื่อเป็นวิทยาทาน ให้กับคนที่สนใจครับ...

:iconwinks

ไม่เป็นไรครับ นิดๆ หน่อยๆ  ครับ ค่อยๆ เรียนรู้กันไป ... :iconwinks:
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2010, 12:38:02 PM โดย NeoX »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 12:34:49 PM »

ก่อนหน้านี้มีเพียงรูปเดียวเอง หรือว่ายังไม่ถ่ายรูปไม่เสร็จ ก็ถ่ายรูปให้เสร็จก่อนแล้วค่อยเอามาลง
และก็ ช่วยบอกวิธีการทำหน่อยก็แล้วกันว่า ทำยังไง สีอะไร ทำนองนี้ เพื่อเป็นวิทยาทาน ให้กับคนที่สนใจครับ...

ขอโทษครับพอดีทำครั้งแรก จะแก้ไขเดี๋ยวนี้อ่าครับ :iconcry:

:iconwinks:

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 12:41:08 PM »
เคลียร์หนาจนเยิ้มไปหน่อยครับ  สู้ต่อไปครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Wulther

• *
  • Like: -15
  • Blue Cosmos
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 12:46:01 PM »
เยิ้มแบบนี้ก็สวยไปอีกแบบนะครับ ผมว่า(ชอบอะไรที่มันไม่เหมือนชาวบ้าน) ตัวแรกก็ถือว่าดีแล้วนะครับ สู้ต่อไปเน้อ(ผมยังไม่เคยทพสีเลยเล่นมาจะ3ปีแล้ว)
เพื่อโลกสีครามอันแสนบริสุทธิ์ของพวกเรา!!!!

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
Re: ส่งงาน [๑ : ๑๐๐] wing gundam ver.Ka
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 01:11:22 PM »
สุ้ต่อไปครับ มาถุกทางแล้วละ :iconlol:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
Re: ส่งงาน [๑ : ๑๐๐] wing gundam ver.Ka
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 01:13:37 PM »
โดยรวมสวยดีครับ

ดีคอลน่าจะตัดให้ชิบขอบแล้วค่อยแปะ จะทำให้ไม่เห็นรอยขอบ ครับ

สู้ต่อไปอย่าได้ท้อ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 01:16:54 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ

ติมาเยอะๆครับ  :iconhappy:

งานหน้าจะเอาให้แหล่มกว่านี้

ออฟไลน์ supermodel

• *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 02:54:12 PM »
รู้สึกว่าสีจะหนาไปนะครับ เคลียร์นี่พ่นใกล้เกินหรือเปล่าครับ ลองพ่นบางๆ แต่หลายๆ รอบดูครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ nutt_t

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
  • รักด๋อยจังเลยยย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 03:17:22 PM »
ตอนทำไม่ตัดเส้นหรอครับ ตัดเเล้วโมมันจะดูคมชัดขึ้นมาอีกเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 04:43:42 PM »
ขอติละกันครับ (จากประสบการณ์ทำโมมา3ตัว)
-เคลียมันใช้แล้วโมจะมันวิ้ง(แหงละ) แต่ถ่ายรูปลำบาก ใช้เคลีร์ยด้านดีกว่า
-ดีคอล ตัดให้ชิดกว่านี้อีก ไม่จำเป็นต้องตัดสี่เหลี่ยมเสมอไป
...........
   ติงานชาวบ้านเวลาเอางานตัวเองมาลงชาวบ้านจะได้มาติงานเราบ้าง

ติเพื่อก่อนะครับ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ patsawat

• Like: 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 04:45:12 PM »
ดีคอลน่าจะตัดชิดชอบนะครับ เหนเปนขอบชัดเลย  และก็น่าจะตัดเส้นหน่อยครับจะได้สวยกว่านี้

ป.ล พ่นเคลียเยิ้มไปนิดครับ ลองพ่นห่างๆกลางแดดจัดๆครับจะสวยขึ้นเยอะ   สู้ต่อไปครับ วิงเวอร์คาร์ของผมเน่ากว่าคุณเยอะ   :iconlol:

ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ ketaza

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 09:39:21 PM »
เคลีย หนาไปหน่อย สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้
ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 09:41:50 PM »
เคลียร์มันเยิ้มไปนะเนี่ย
แล้วก็ไม่ตัดเส้น ดีเทลมันกลืนหายไป

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 10:16:23 PM »
สู้ๆๆครับ มาถูกทางแล้ว เหลือแค่  2เรื่อง  เคลียร์ กับการตัดเส้น  ไอเอมมาถามผมก็ได้ครับ

ออฟไลน์ takuya00

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 8
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 11:09:25 PM »
งานแรกได้ขนาดนี้ก็สุดยอด
ถ็าอุดขัดน่าจะสวยขึ้นอะ สู้ๆ :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2010, 11:10:20 PM โดย takuya00 »

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 11:55:06 PM »

ดูเหมือนสีเกราะนอก ในส่วนสีขาว,เหลือง,น้ำเงิน ไม่ได้พ่นสีใหม่ใช่ไหมครับ และตัวนี้เป็นโมจีนหรือเปล่าครับ (เพราะวิง-คา แบนได สีต่างจากโมจีน)

ส่วนที่ทำสีคือโครงในสีเงินและพ่นเคลี่ยร์มันทับ...ผมเข้าใจถูกต้องไหม

คำแนะนำ
1น่าจะเก็บรอยตัดที่เกราะนอกให้เรียบโดยอาจใช้กระดาษทรายค่อยๆขัด (ไม่ทำสีก็ได้ถ้าชอบสีเดิมอยู่แล้ว)
2พ่นเคลียร์เยิ้มไป ควรพ่นห่างๆ และใจเย็นๆทิ้งให้แห้งถ้าจะซ้ำ
3น่าจะตัดเส้น อาจเริ่มด้วยเรียลทัชก็ได้
4สติ๊กเกอร์แบบแปะ น่าจะตัดให้ชิดขอบตัวหนังสือและแปะก่อนจะพ่นเคลียร์ครั้งสุดท้าย
5โครงในก็ควรเก็บรอยตัดก่อนทำสี โดยเฉพาะส่วนที่โชว์ออกมานอกเกราะ

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 12:49:53 AM »

ดูเหมือนสีเกราะนอก ในส่วนสีขาว,เหลือง,น้ำเงิน ไม่ได้พ่นสีใหม่ใช่ไหมครับ และตัวนี้เป็นโมจีนหรือเปล่าครับ (เพราะวิง-คา แบนได สีต่างจากโมจีน)

ส่วนที่ทำสีคือโครงในสีเงินและพ่นเคลี่ยร์มันทับ...ผมเข้าใจถูกต้องไหม

คำแนะนำ
1น่าจะเก็บรอยตัดที่เกราะนอกให้เรียบโดยอาจใช้กระดาษทรายค่อยๆขัด (ไม่ทำสีก็ได้ถ้าชอบสีเดิมอยู่แล้ว)
2พ่นเคลียร์เยิ้มไป ควรพ่นห่างๆ และใจเย็นๆทิ้งให้แห้งถ้าจะซ้ำ
3น่าจะตัดเส้น อาจเริ่มด้วยเรียลทัชก็ได้
4สติ๊กเกอร์แบบแปะ น่าจะตัดให้ชิดขอบตัวหนังสือและแปะก่อนจะพ่นเคลียร์ครั้งสุดท้าย
5โครงในก็ควรเก็บรอยตัดก่อนทำสี โดยเฉพาะส่วนที่โชว์ออกมานอกเกราะ

ทำสีหมดอ่ะครับ เป็น MG ของลุงบันแท้ ๆ อ่ะ  :iconpale:

สงสัยเพราะพ่นเคลียหนาไปเลยดูบวม ๆ ชิมิ

ติมาอีกเยอะ ๆ เลยครับ ผมจะได้นำไปปรับปรุงโปรเจคหน้าครับ  :iconvsign:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 02:12:24 AM โดย UnShooT »