ผู้เขียน หัวข้อ: [ร่วมส่งผลงาน] TG Model Contest of NOV+DEC 2010. "โมไรก็ได้" SD Nobunaga Oda Gundam (สีกระป๋อง)  (อ่าน 11873 ครั้ง)

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
       :iconshy2: สวัสดีครับพ่อแม่พี่น้อง ผมห่างหายไปนานเลยครับ ไม่ได้ทำสีโมเลย แต่ก็มีต่อเล่นแก้เหงาบ้างอะคับวันนี้เลยขอทำสีมาอวดซักตัวอะครับก็คือเจ้า  Nobunaga Oda  SD Gundam อะครับ  ส่วนเรื่องการทำสีก็เหมือนเดิมครับใช้สีกระป๋องพ่นเอาเลยครับ ลองอ่านประวัติโนบุนากะดูเล่นๆก่อนชมโมก็ได้ครับ

ประวัติโนบุนากะ

โอดะ โนบุนาะกะ เป็นบุตรชายของเจ้าเมืองโอวาริ โอดะ โนบุฮิเดะ ในปี ค.ศ. 1534 มีนามเดิมว่า โอดะ คิปโปชิ เป็นบุตรชายคนรองของตระกุล ได้ปกครองเมืองโอวาริต่อจากบิดา ควบคุมและปราบบรรดาญาติผู้ใหญ่ที่ไม่เห็นด้วยกับการที่จะให้เขาขึ้นครอบครองเมืองต่อจากบิดาในปี ค.ศ. 1559 เมื่ออายุ 15 ปี
     ในปี ค.ศ. 1549 อิมากาว่า โยชิโมโต ไดเมียว ผู้ครองเมืองมิคาวา นำกองกำลังทหารจำนวนมากเข้าบุกโจมตีเมืองโอวาริ แต่ถูกโนะบุนะงะตีกองทัพแตกกระจายและชัยชนะในการทำศึกครั้งนั้น ทำให้ชื่อเสียงของโนะบุนะงะลือกระฉ่อนไปทั่วแผ่นดิน และในปี ค.ศ. 1560 โอดะ โนบุนาะกะผูกสัมพันธ์กับไดเมียวในตระกุลต่าง ๆ และยกกองกำลังของตนเข้าทำ สงคราม กับไดเมียวที่ไม่ยอมผู้สัมพันธ์ด้วย จนได้รับชัยชนะ ในปี ค.ศ. 1567 เพื่อช่วยให้พระองค์รอดพ้นจากอำนาจของตระกุลอาชิคางา และช่วยคืนอำนาจการปกครองให้แก่พระองค์
     หลังจากได้รับการร้องขอจากองค์จักรพรรดิ์ โอดะ โนบุนาะกะยอมเข้าช่วยเหลือโดยการยกกองกำลังโจมตี เมืองหลวง ขององค์จักรพรรดิ์ จับกุมตัวโชกุน อาชิคางา โยชิอากิ และบีบบังคับให้เป็นหุ่นเชิดของตนเอง ซึ่งจากความดีความชอบในครั้งนั้น ทำให้องค์จักรพรรดิ์พระราชทานรางวัลให้แก่โนะบุนะงะ แต่งตั้งให้เขาเป็น ไนไดจิน หรือเอกอัครมหาเสนาบดี มีอำนาจเป็นอย่างมาก โอดะ โนบุนาะกะเป็นไนไดจิน จนถึงปี ค.ศ. 1573 อาชิคางา โยชิอากิ หุ่นเชิดของโอดะ โนบุนาะกะคิดกระด้างกระเดื่อง ทรยศต่อโนบุนาะกะจึงถูกจับตัวมาลงโทษและขับไล่ออกจากเมืองหลวง เป็นอันสิ้นสุดอำนาจการปกครอง���ายใต้การปกครองของโชกุน อาชิคางา โยชิอากิ ที่ปกครองประเทศญี่ปุ่นมายาวนานกว่า 200 ปี

ส่วนเรื่องการทำสีนั่นก้ใช้สีกระป๋องพ่นโลดเลยคับ 
ที่พ่นเป็นกระป๋งยี่ห้อสีดังนี้ครับ
สียี่ห้อ โกเบ
1.สีเงิน เบอร์ 950
2.สีทอง เบอร์  928
3.สีม่วง เบอร์  940
4.สีแดง เบอร์ 911
5.สีน้ำเงิน เบอร์ 942
สียี่ห้อ PYLAC
1.สีทอง เบอร์ Y 14
สียี่ห้อ RED FOX
1.สีขาว เบอร์ 40(200)

ลองชมตัวโมกานดูครับ ผมไม่ได้อุดขัดเลยอะครับกลัวหมดไฟก่อนเลยพ่นสีเลยอะครับ

ตัวนี้ไม่ได้โมดิฟรายอะไรเลยอะครับ แค่เปลี่ยนมือให้เป็นของ 1/144 เองอะครับ

ลูกน้องสุดซ่าส์ ทำสีเล่นๆไว้ 2 ตัวอะครับ

สวมชุดเกราะทอง K โชว์ซักกะหน่อย

พอไส่เกราะแล้วจะขยับไม่ได้มากอะครับ

ยังเก็บงานไม่ค่อยเรียบร้อยในอีกหลายๆจุดครับ

เขาให้มาสองแบบในกล่องครับ

ดาบซามูไร อาวุธประจำตัว

เปลี่ยนเขามั่งอะครับ

ขอโชว์เท่ห์รูปจบหน่อยครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาติชมมครับ ถ้ามีเวลาจะทำสี SD มาให้ชมกันให่มนะครับ
 :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:59:04 PM โดย zanu009 »

ออฟไลน์ kirakira

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -14
  • ฝ่ายบุคคลผู้ต่ำต้อย
Re: SD Nobunaga Oda Gundam (สีกระป๋อง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:01:42 AM »
สีทองสวยมากครับ ..... รายละเอียดเล็กๆนี่ใช้พู่กันแต้มใช่มั้ยครับ.... :iconsmile:
ในที่สุดก็มี NET ใช้แล้ว วะฮะฮ่า

Re: SD Nobunaga Oda Gundam (สีกระป๋อง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:04:14 AM »
สีทองสวยมากครับ ..... รายละเอียดเล็กๆนี่ใช้พู่กันแต้มใช่มั้ยครับ.... :iconsmile:

ใช้เเล้วครับ ใช้พู่กันทาเอาอะครับ เเต่ยังไม่เรียบร้อยเท่าไรอะครับ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:15:05 AM »
โอววว......ห่างสังเวียนไปนานเลยนะครับ ? ( นานจริงๆ )   :iconnasty:

ปล. เกราะทองวิ๊งๆ งามมาก สำนัก พู่กันสีกระป๋อง จงเจริญ~~

^
^
แก้สำนักซะเลย....เหอๆ  :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2010, 06:38:55 PM โดย Cowboy VI »
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:33:58 AM »
เกราะทอวมันช่างงามยิ่งนัก   :iconlike:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:47:31 AM »
เกราะทอง อยากลอกไอเดียมั้งเหะ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:57:45 AM »
สวยมากๆเลยครับ อยากถามว่าตาทำสีหรือสติคเกอร์ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 12:44:48 PM »
สวยมากๆเลยครับ อยากถามว่าตาทำสีหรือสติคเกอร์ครับ

ใช้สติกเกอร์ติดเลยครับ :iconvsign:

ปล.ท่าน Cowboy VI  ครับผมอยู่สำนักสีกระป๋องอะครับ มิใช่ สำนักพู่กัน อะคับ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 01:04:15 PM »
งานสวยมากครับ สีทองสวยดีจิงๆ ดูผ่านๆ คิดว่า gundam evolve ซะอีก

เพราะตัวนี้ย้อม มาจากตัวเกราะเคลือบทอง
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ sting

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 02:19:34 PM »
เนียนดีจริงๆ :iconwish:

ออฟไลน์ supermodel

• *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 04:48:15 PM »
สีทองสวยมากๆ ครับ ทำได้ขนาดนี้ผมว่าเยี่ยมมากๆ เลยครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 06:56:43 PM »
ทองอร่ามดีครับ   ส่วนของผมใช้ ของ Bosny น่ะจะออกเหลองทองมากกว่า
ว่าแต่มีสำนักกระป๋องด้วยเหรอครับ   ผมจะได้เป็นสมาชิกมั่ง   :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ pungpung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 08:10:23 PM »
สีทองดูสวย ไฮโซ มากครับ ตอนถอดเกราะสีก็สวยสดดีครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:16:54 PM »
ทองแบบนี้น่าเอาไปขายเนอะ..
คงได้ราคา
อิอิ

ออฟไลน์ UnShooT

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • เก็บเงินซื้อน้องโม สิ้นเดือนนั่งกินมาม่า ก็อกแก็กๆ
สวยครับ

ขอลอกบางไอเดียวไม่ว่ากันนะครับ อิอิ :iconnasty:

:iconcry: ขอขอบคุณทุกท่านสำหรับคำติชมน่ะครับ เร็วๆก็คงจะมี SD น่ารักๆมาให้ชมกานอีกนะคับ ส่วนเรื่องไอเดียเกราะทองก็นำไปทำสีได้เลยครับทุกท่าน เเต่ทำเเล้วต้องนำมาให้ชมกันบ้างน่ะครับ :iconlike:

คุณ digies13 สนจัยมาเเลกเปลี่ยนเรื่องการพ่นสีกระป๋องไหมครับ  :iconvsign: จะเป็นเพื่อนร่วม"สำนักสีกระป๋อง"  ด้วยกันครับ :iconvsign:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:49:50 AM โดย zanu009 »

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ทองไฮโซมากนะฮ้าพี่!!!!
Sail To The New World

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
เจ๋งดีครับทองอลังการณ์ดี
มาพร้อมลูกน้องอีกต่างหาก ๕๕๕

ดูใน FB ก็เห็นแต่ทองๆ
พอมาดุในนี้ มีแอบม่วงข้างในด้วย อร๊ายยยยย

ออฟไลน์ not

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -10
    • http://sanookholiday.com
สวยมากๆลงทุนเยอะนะ
ทองยิ่งราคาขึ้นอยู่ :iconwish: