ผู้เขียน หัวข้อ: MG Force Impulse : ทดลองไปเรื่อย...  (อ่าน 13460 ครั้ง)

ออฟไลน์ pas20

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
MG Force Impulse : ทดลองไปเรื่อย...
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 02:50:47 PM »
ZGMF-X56S/α Force Impulse Gundam

นี่เป็นการส่งงานเข้าร่วมโปรเจคครั้งที่ 3 ของผมแล้ว ดีใจที่ได้ร่วมสนุกกับเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ ก็เอามันส์เข้าว่าล่ะนะ (แต่ทำให้ชีวิตเหนื่อยขึ้นแฮะ :icondizzy:)

ตัวโมได้มาเป็นแบบต่อดิบ เจ้าของเดิมต่อดิบตัดเส้น แต่ที่เป็นปัญหาคือตัดกินเนื้อหลายจุดมาก เลยเสียเวลาอุดขัดกันไป  :iconcry:

ตัวงานไม่มีอะไรมาก ส่วนใหญ่เป็นการฝึกทดลองผสมสีและลองเทคนิคปัดสีเงินดูว่าจะเวิร์คไหม ความตั้งใจเบื้องต้นอยากทำสีแนวกราฟฟิก แต่พ่นเสร็จรอบแรกดูจืดมาก เลยทำให้โมดูเข้มขึ้นด้วยการเอาวิธีปัดเงินมาใช้ ก็ดีขึ้นนิดหน่อย .. มั้ง.. :iconpale:

ปัญหาใหญ่ในการทำงานคือ ช่วงเดือนที่ผ่านมา���าคใต้ฝนตกต่อเนื่อง แดดไม่ค่อยมี ความชื้นสูง  แถมเช้าถึงเย็นต้องทำงานประจำ เลยอาศัยทำสีกลางคืน ทำๆ ไปทินเนอร์หมด หาซื้อยี่ห้อที่ใช้ประจำไม่ได้ ต้องไปใช้ของ TOA แทน สีด้านขึ้นเห็นๆ เศร้า....:iconcry:

ดูกัน���าพกันดีกว่า ขี้เกียจบ่นแระ

สูตรสีที่ใช้ หลักๆ ก็ตามคู่มือ แต่เพิ่มขาวและสีม่วงเข้าไปอีกนิด แล้วพ่นวนไฮไลท์ ทำมาไม่ค่อยเห็นความต่างเท่าไร :iconcry:

ตัวจริงสีจะอ่อนกว่าในรูปนิดหน่อยเนื่องจากปรับความสว่างเพิ่มขึ้น ทำไปตามมีตามเกิดล่ะครับ

ดีคอลทีใช้เป็นของลุงบัน เพราะสั่งของ Samuel ไม่ทัน (อยากบอกว่าขาดง่ายมาก) ก็ติดไปตามคู่มือ และเพิ่มในจุดที่รู้สึกว่าโล่งเกิน แต่ก็ไม่อยากให้แน่นมาก ช่วงนี้เบื่อ ver.Ka (ทำผิดหวังจริงๆ :iconsoul:)

งานนี้ต้องขอบคุณซือแป๋ Kid_D และคุณบิ๊ก Strike Freedom ที่ช่วยกระตุ้นให้ทำงานออกมา ต้องขอขอบคุณจริงๆ ครับ  :iconcryjoy:
สัญญากับตัวเองว่ามีเวลาจะขอทำโมตัวนี้แก้มือใหม่ ..ชอบจริงๆ FI เนี่ย :iconlove:

ปล. มีเวลาจะมาอัพรูปเพิ่มละกันครับ :iconsoul:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2010, 05:50:30 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: MG Force Impulse : ทดลองไปเรื่อย...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 03:25:46 PM »
   :icongift: ทำไม่ถูกต้องอย่างเเรงครับคุณพาส เพราะว่าทำสวยกว่าของผม  :iconfreak:   :iconwinks:

ออฟไลน์ nuetae

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Re: MG Force Impulse : ทดลองไปเรื่อย...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 03:27:23 PM »
งดงามมากๆครับ

ออฟไลน์ pocharas

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 03:29:03 PM »
ถึงจะมีปัญหาหลายอย่าง แต่ก็ทำออกมาสวยมากเลยนะครับพี่ ความจริงตัวนี้ไม่ต้องแก้มือก็ยังได้เลยนะครับ

แค่ตรงที่พี่ปัดสีเงินมันเห็นไม่ค่อยชัดอ่ะครับ ไม่รู้เป็นเพราะbackground เป็นสีขาว เลยทำให้สว่างไปหรือปล่าว พี่ลองเปลี่ยนเป้นสีดำอาจจะให้เห้นชัดขึ้นก็เป็นได้นะพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2010, 03:29:27 PM โดย pocharas »

ออฟไลน์ nongnoojoe

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 3
  • มีตังแค่layland T-T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 04:28:03 PM »
สีสันสดใสดีครับ ชอบสีโทนนี้ครับ ตัดกับสีเหลืองตรงหน้าอกที่เป็นเหลืองเข้มแล้วมันเด่นดีน่ะครับ^^~ สีแดงสว่างดีด้วย ชอบมากมาย ^^~

ออฟไลน์ supermodel

• *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 04:29:01 PM »
สำหรับผม ผมว่าสวยแล้วครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 05:47:07 PM »
งานสวยเรียบเนียนดีครับ ตัวงานดูดีสะอาด ตัดเส้นได้คมดีครับ งานดูเหมือนว่าจะธรรมดา แต่ก็ไม่ธรรมดานะครับ

ในส่วนที่เป็นการปัดเงิน ที่เห็นชัดหน่อยก็ตรงจุดที่เป็นทรัสเตอร์ด้านหลังขา โครงในบางจุด แล้วก็ตรงมือครับ
ตรงทรัสเตอร์ของ ตัวฟอร์ซ ซิลลูเอ็ท ก็ทำออกมาได้ดีนะครับ สีเงิน กับสีแดง ตัดกันดีครับ ลองเพิ่มรูปแล้ว
เปลี่ยนฉากหลังเป็นสีเข้มหน่อย จะได้เห็นการปัดเงินเพิ่มขึ้น อย่างที่สมาชิกท่านอื่นแนะนำมาก็ดีนะครับ
โดยรวมสรุปแล้ว ชอบงานแบบนี้ครับ แล้วก็ต้องขอขอบคุณ อาจารย์พาส ด้วยครับที่ให้ผมป็นส่วนหนึ่งในงานชิ้นนี้  :icongift:

PS. ผมมีดีคอลของ Samuel ของ Force Impulse ตัวนี้เหลืออยู่พอสมควรครับ ถ้าอาจารย์พาส สนใจจะรับไปใช้
      ผมก็จะยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

PS2. ติดตามรอชมผลงานเรซิ่น ของ อาจารย์พาส อยู่นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:06:17 PM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 05:55:37 PM »
งามมากเลยครับ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:23:44 PM »
สวบขนาดนี้ :iconlike:น่าจะแยกร่างโชว์เป็นบุญตาซะหน่อยนะครับ :iconwish: :iconwish: :iconwish:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 07:02:48 PM »
สวยมากๆเลยครับ ถึงแม้จะเจอปัญหาแต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดีเลยนะครับ

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:03:56 PM »
งานทำสีสวยเรียบร้อยดีครับ แต่ขอติตรงงานดรายบรัชสีเงินหน่อยครับเท่าที่ดูยังเช็ดพู่กันยังไม่ค่อยแห้ง สีเลยติดมามากไปหน่อยลองเช็ดให้เกือบๆแห้งแล้วปัดไปๆมาๆหลายๆทีครับ

ง่า ว่าแต่งานเรซิ่นซี๊ดซ๊าดไปถึงไหนแล้วครับผมกับคุณแจ๊คไปไกลแล้วนะ ถ้ายังไม่เริ่มเดี๋ยวจะไม่ทันกำหนดส่ง

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:18:21 PM »
   :icongift: ทำไม่ถูกต้องอย่างเเรงครับคุณพาส เพราะว่าทำสวยกว่าของผม  :iconfreak:   :iconwinks:

โหย คุณกรล้อเล่นอย่างนี้ ผมถึงกับสะดุ้งนะคร้าบ :icondizzy:

สวบขนาดนี้ :iconlike:น่าจะแยกร่างโชว์เป็นบุญตาซะหน่อยนะครับ :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ครือ.. แบบว่า ชิ้นส่วนทรัสเตอร์ของ Force Silhoute พังไปแล้วน่ะครับ :iconcry:

งานสวยเรียบเนียนดีครับ ตัวงานดูดีสะอาด ตัดเส้นได้คมดีครับ งานดูเหมือนว่าจะธรรมดา แต่ก็ไม่ธรรมดานะครับ

ในส่วนที่เป็นการปัดเงิน ที่เห็นชัดหน่อยก็ตรงจุดที่เป็นทรัสเตอร์ด้านหลังขา โครงในบางจุด แล้วก็ตรงมือครับ
ตรงทรัสเตอร์ของ ตัวฟอร์ซ ซิลลูเอ็ท ก็ทำออกมาได้ดีนะครับ สีเงิน กับสีแดง ตัดกันดีครับ ลองเพิ่มรูปแล้ว
เปลี่ยนฉากหลังเป็นสีเข้มหน่อย จะได้เห็นการปัดเงินเพิ่มขึ้น อย่างที่สมาชิกท่านอื่นแนะนำมาก็ดีนะครับ
โดยรวมสรุปแล้ว ชอบงานแบบนี้ครับ แล้วก็ต้องขอขอบคุณ อาจารย์พาส ด้วยครับที่ให้ผมป็นส่วนหนึ่งในงานชิ้นนี้  :icongift:

PS. ผมมีดีคอลของ Samuel ของ Force Impulse ตัวนี้เหลืออยู่พอสมควรครับ ถ้าอาจารย์พาส สนใจจะรับไปใช้
      ผมก็จะยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

PS2. ติดตามรอชมผลงานเรซิ่น ของ อาจารย์พาส อยู่นะครับ

โอ้ว ขอบคุณคุณบิ๊กมากๆ ครับ งวดที่แล้วตอนสั่งผมลืมรายการนี้ไปอ่ะครับ

ถึงจะมีปัญหาหลายอย่าง แต่ก็ทำออกมาสวยมากเลยนะครับพี่ ความจริงตัวนี้ไม่ต้องแก้มือก็ยังได้เลยนะครับ

แค่ตรงที่พี่ปัดสีเงินมันเห็นไม่ค่อยชัดอ่ะครับ ไม่รู้เป็นเพราะbackground เป็นสีขาว เลยทำให้สว่างไปหรือปล่าว พี่ลองเปลี่ยนเป้นสีดำอาจจะให้เห้นชัดขึ้นก็เป็นได้นะพี่

งวดหน้าลองทันทีเลยครับโอ๊ต :iconfreak:  และขอบคุณคุณ Sakamotomiwa, Mojojo_joe, nutae คุณโจ้และคุณ supermodel มากเลยครับ ดีใจที่ชอบอ่ะครับ :iconcryjoy:

งานทำสีสวยเรียบร้อยดีครับ แต่ขอติตรงงานดรายบรัชสีเงินหน่อยครับเท่าที่ดูยังเช็ดพู่กันยังไม่ค่อยแห้ง สีเลยติดมามากไปหน่อยลองเช็ดให้เกือบๆแห้งแล้วปัดไปๆมาๆหลายๆทีครับ

ง่า ว่าแต่งานเรซิ่นซี๊ดซ๊าดไปถึงไหนแล้วครับผมกับคุณแจ๊คไปไกลแล้วนะ ถ้ายังไม่เริ่มเดี๋ยวจะไม่ทันกำหนดส่ง��ายในปีนี้นะ   :iconlol:

ใช่เลยครับคุี๊ณอั้น แถมผมยังเอาอีนาเมลไปวอชบางส่วนออกอีกต่างหาก มันเลยดูกระดำกระด่างไงชอบกล เด๋วงวดหน้าจะลองเทคนิคนี้อีกครั้งครับ :iconcryjoy:
ปล. เด๋วเดือนหน้าถ้ามีเวลาจะทำ Akatsuki ส่งคร้าบ :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:24:22 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ rute25467

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 11:45:03 PM »
 MG ใช่มั้ยครับ พอดีไม่ได้เล่้น

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 12:14:58 AM »
โหว!!! พี่พาส ทดลองจริงหรือป่าวครับ เนี่ย งานออกมาดูดีจังฮะ
ถ่ายรูปก็งาม โมก็เนียน ขอ คาราวะด้วยสุราสยบนารี 5 จอกเลยจ้า!!
Sail To The New World

ออฟไลน์ ong

• *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 02:12:13 AM »
ว้าว เป็นคู่แข่งที่น่ากลัวเลยทีเดียว 555

งานดูเนียบมากเลยครับ ที่หายไปคือ highlight มันอ่อนมากจนแทบไม่เห็น
แต่ก็ไม่ใช่ไม่ดี เพราะตัวนี้ลายละเอียดเยอะ ไม่ทำ highlight ก็สวย คิดว่าถ้า highlight เข้มคงดูยุ่งน่าดู
เป็นผม ผมก็คงไม่ highlight เหมือนกัน

สีนี่ขอชมเลยครับ สวยมาก ยกเว้นสีที่ปัดเงิน ผมว่ามันดูแปลก ไม่ค่อยเข้ากับสีอื่น เพราะอันอื่นมันไม่มี highlight มั้ง เลยดูหลุดๆไปนิดนึง

Decal เท่านี้พอดีเลย ไม่เยอะจะรก

ปล. เป็นผม ผมเลือกรูปรองสุดท้าย โชว์ได้เลยนะเนี่ย
ปล2. จะไปเที่ยวแล้วนะครับ จัดกระเป๋ากันรึยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:12:57 AM โดย ong »

ออฟไลน์ SicKnesS666

• *
  • Like: -32
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 09:49:25 AM »
โอ้วๆ งานก็สวย ถ่ายรูปก็สวย สุดยอดเลยครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ rute25467

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:27:37 AM »
พึ่งเห็นความกระจ่างว่าเป็น MG โทษทีครับ เดี๋ยวไปสอยมาบ้างดีกว่า

ออฟไลน์ Kid_D

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:48:48 AM »
รูปน้อยไป  เอาอีก เอาอีก

ความเรียบร้อย ผ่านครับ (เนียนใช้ได้ ต้องอัพเลเวลแล้วล่ะ ไม่ให้เป็นมือใหม่แล้ว)
สี สวยกลมกลืนดีมาก (ที่จริงผมก็ไม่รู้ว่าเดิมๆมันสียังไงเพราะไม่มีตัวนี้)

ที่ไม่ชอบคือ การปัดสีเงิน มันดูเหมือน ผิวตะกั่ว(ที่ถูกถูไถจนผิวส่วนใหญ่ขึ้นเงา)มากกว่าที่จะเป็นผิวโลหะแข็งที่เกิดรอยขัดสีเล็กน้อยตามขอบ,สัน
ความเห็นเหมือนคุณunn13 ว่าน่าจะเช็ดแปรงไม่แห้งพอ(การเป็นwet brushไป) ต้องเช็ดจนเหมือนว่าแห้งสนิทเลยครับ เมื่อปัดแล้วจะติดน้อยๆค่อยๆปัดเพิ่มไปเรื่อยๆจึงมีมิติหนาบาง...ในกรณีที่ต้องการปัดให้เป็นรอยขัดสี  ,แต่ถ้าปัดด้วยวัตถุประสงค์อื่นก็อีกเรื่อง

เห็นแล้วสงสัยต้องหามา"ลอง"ไปเรื่อยบ้างสักตัวแล้ว

ตัวนี้ก็ส่งงานได้แล้ว แต่ผมอยากดูเรซิ่นอากาซึกิมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Ritchan

• *
  • Like: 4
    • **OMELETTECHAN**เสื้อผ้าแฟชั่นน่ารัก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 11:28:06 AM »
ผมว่ามันก็สวยดีอยู่นะครับคุณ

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 12:15:50 PM »
งานสวยมากตาพาส ดูสะอาดตาและเรียบร้อยมากๆ ถ่ายรูปก็เยี่ยม

รูปน้อยไปนิดเท่านั้น  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป