ผู้เขียน หัวข้อ: งานพู่กัน_มือใหม่หัดเล่น SD GP01  (อ่าน 6791 ครั้ง)

ออฟไลน์ kawaeiiza

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -1
งานพู่กัน_มือใหม่หัดเล่น SD GP01
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 09:05:24 PM »
พอดีผมพึ่งหัดเล่นโมมาได้ไม่นานนะครับไม่น่าเกิน2-3อาทิตเป็นตัวแรกในชีวิตเลยครับ พอดีรูปไม่ค่อยมีมากครับเพราะหัวไม่ค่อยสร้างสรรค์ ท่าaction ต่างๆ

เครื่องผมมันไม่มีprotoshop นะครับ ยังไงเดี่ยวจะหามาลงไว้นะครับ

รายเอียดสีที่ใช้ตามรูปเลย
มีสีที่ผสมใหม่คือ เขียว สีเดียวนะครับ

ฝีมือผมมันยังไม่ถึงขั้นยังไงก็ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

กำลังทำงานชิ้นต่อไปเลยนะครับ ยังไงถ้าสำเร็จเดี่ยวเอามาห้องโชว์ออฟอีกนะครับ ขอคำแนะนำจากพี่ๆในTGด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ต้องขอขอบคุณท่าน gogota ด้วยนะครับ ที่ให้คำปรึกษาที่ดีในทุกๆคำถาม :iconjoy:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 09:14:38 PM โดย kawaeiiza »

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: งานพู่กัน_มือใหม่หัดเล่น SD GP01
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:11:38 AM »
สีเรียบเนียบมากๆเลยครับ ตัวต่อไปก็สู้ๆๆนะครับ

ออฟไลน์ gogota

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -2
Re: งานพู่กัน_มือใหม่หัดเล่น SD GP01
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:21:28 AM »
ว้าวเพื่อนเบีร์ย เอาลมละหรอ ดูokนะกะทาพู่กันครั้งเเรก แต่กว่าจะเป็นส��าพนี้เหงว่าล้างไป3รอบนิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:22:04 AM โดย gogota »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 01:25:24 AM »
4 รอบ 555+ จะบ้าตายเลย

ออฟไลน์ supermodel

• *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 09:58:58 AM »
สีเรียบดีครับเป็นตัวแรกที่ดีเลยครับ สู้ๆ นะครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ pungpung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:29:54 AM »
ทาได้เรียบมากเลยครับ

เห็นรูปแรกแล้วนึกถึงตอนที่ผมไปซื้อสีครั้งแรก ไม่รู้จะเอาอะไรดีเลยหยิบเรียงเบอร์ต้นๆมาเลย ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ patsawat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:36:41 AM »
ทาเรียบดีครับ ขอติตรงเส้นครับหนาไปหน่อย   ลองใช้พิกม่าตัดดูครับถ้าหนาไปก็ใช้ไม้จิ้มฟันขูดให้เส้นบางๆลงครับ

ป.ล ล้าง๔รอบแต่ได้งานออกมาดีก็ถือว่าคุัมนะครับ  อีกนิดครับ เวลาถ่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:29:35 PM โดย patsawat »
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 06:51:35 PM »
ครับผมขอบคุณมากเลยครับ เดี่ยวยังไงผมจะพัฒนาไปเ้รื่อยนะครับ ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นเลย ครับผม

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 04:14:54 PM »
 :iconvsign: ตัวเเรกทำได้ขนาดนี้ไม่ธรรมดาเลยครับ ฝีมือใช้ได้เลยครับ SD นี่งานงานยากกว่าตัวให่ญๆเยอะครับ สู้ๆครับรอชมตัวต่อไปครับ :iconlike:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:50:05 PM »
:iconvsign: ตัวเเรกทำได้ขนาดนี้ไม่ธรรมดาเลยครับ ฝีมือใช้ได้เลยครับ SD นี่งานงานยากกว่าตัวให่ญๆเยอะครับ สู้ๆครับรอชมตัวต่อไปครับ :iconlike:

ขอบคุณมากเลยครับ กว่าจะทาได้หัดทาเป็นเดือนนะครับ ถาม gogota ได้ครับ มันสอนผมเป็นเดือน 555+ มาเสียตอนตัดเส้นนี้แหละครับ แทบจะร้องไห้เลย
ตัดเส้นเน่ามากเลย ถ้าซูมใกล้ๆจะรู้เลย ผมก็งง อยู่ว่าตอนทามันเป็นคลื่นนะครับแต่พอเคลียด้าน ไป มันกลับเสมอ กันหมด ผมละ งง เลย สีขาดหัดทาหลายรอบมาก
ยังไงก็ขอบคุณมากเลยครับ สำหับคำติชม นะครับ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 11:38:27 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ กว่าจะทาได้หัดทาเป็นเดือนนะครับ ถาม gogota ได้ครับ มันสอนผมเป็นเดือน 555+ มาเสียตอนตัดเส้นนี้แหละครับ แทบจะร้องไห้เลย
ตัดเส้นเน่ามากเลย ถ้าซูมใกล้ๆจะรู้เลย ผมก็งง อยู่ว่าตอนทามันเป็นคลื่นนะครับแต่พอเคลียด้าน ไป มันกลับเสมอ กันหมด ผมละ งง เลย สีขาดหัดทาหลายรอบมาก
ยังไงก็ขอบคุณมากเลยครับ สำหับคำติชม นะครับ
ใช่ๆพอพ่นเคลีย บางจุดที่ไม่เรียบมันก็เรียบซะงั้นๆ

ออฟไลน์ patsawat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 02:07:27 AM »
ใช่ครับเคลียจะช่วยกลบรอยแปรงได้ระดับนึง แต่ถ้าทาเป็นคลื่นหนามาก ก็จะเหนเป็นคลื่นอยู่ดีครับ นอกจากว่าจะพ่นหนามากก็อาจจะกลบได้หมดครับ ดังนั้นควรทาให้เรียบที่สุดเท่าที่จะทำได้ดีกว่าครับ  :iconvsign:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 05:03:10 PM »
งานโดยรวมสวยดีนะ มือใหม่ได้ขนาดนี้ก็เยี่ยมแล้ว ทาได้งามกว่าคนสอนอีก อิอิอิ :iconnasty:

แนะนำ+เพิ่มเติม = เคลียร์ด้านไม่ได้ช่วยทำให้รอยแปรงหรือ ที่ทาไม่เรียบหายไปแต่อย่างใดเลยแม้แต่น้อยนะครับ อย่าเข้าใจผิดครับ

เคลียร์ด้านแค่ช่วยกลบผิวโม ทำให้ผิวโม ไม่สะท้อนแสง จนมันดูเหมือนกับว่ารอยแปรงและที่ทาไม่เรียบหายไป แต่จิงๆ แล้วมันยังคงอยู่เหมือนเดิมครับ ลองเอาไปส่องกับแสงไฟ หรือที่สว่างๆ ดูครับ จะเห็นได้ชัด

หรือถ่ายรูป ซูมเข้าไปชัดๆ ดู จะเห็นเลยว่ารอยแปรงที่ทาไม่เรียบยังคงอยู่เช่นเดิมครับ  เพราะฉะนั้น ทาให้เรียบที่สุดเท่าที่จะทาได้ดีกว่าครับ อย่าไปหวังจะพึ่งพ่นเคลียร์ด้านหนาๆ ช่วยปิดงานอย่างเดียวครับ

ไม่งั้นฝีมือการทาของเราจะไม่พัฒนาแน่นอนครับ พยายามจับหลักการทาให้ได้ ทาให้เรียบที่สุดท่าที่จะทำได้ ฝึกไปเรื่อยๆ ดีที่สุดครับ

สู้ๆ ครับเป็นกำลังใจให้ รอชมงานหน้าจร้า  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป