ผู้เขียน หัวข้อ: [AC]ตาแห่งหมาป่า ATLAS Foxeye ver. {ground type custom}  (อ่าน 6767 ครั้ง)

ออฟไลน์ poded

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
[AC]ตาแห่งหมาป่า ATLAS Foxeye ver. {ground type custom}
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 03:23:49 PM »
สวัสดีครับ เอาโม Armored Cored มาฝากกันอีกรอบ หลังจากที่หนีไปทำ gundam รำลึกความหลังไปพักนึง 55

ตัวนี้ดองไว้นานแล้ว ประจวบเหมาะกับ ทำ gundam ตัวเพรียว ๆ ผอม ๆ แล้ว... รู้สึกว่าไม่ใช่แนวที่ชอบไงชอบกล.. เลยเอาตัวอ้วน บึก ๆ มาทำปรับอารมณ์ดีกว่า

ตัวนี้ได้ลอง เจาะ ทำรอย ทำรูกระสุนเป็นครั้งแรกนะครับ อาจจะยังดูแปลก ๆ ไม่สมจริงอยู่บ้าง ก็จะพยายามต่อไป

MIRAGE C-04 ATLAS FOXEYE ver.
ตัวนี้ทำแบบ real-type ใช้โทนสีแบบ ground type / desert type

โดยสีทั้งหมดของตัวนี้ ผมด้นสดเองหมด ไม่มีต้นแบบ.. และไม่ได้จดไว้.. 555 เอาเป็นว่า ประมาณ ๆ เอาละกัน

สีพื้น highlight brown + black เยอะ ๆ
สีตัว 1 soft rock + yellow + black นิดหน่อย
สีตัว 2 brown + black นิดหน่อย
สีอาวุธ steel + metallic black
สีเงิน gun chrome

สีปัดคราบโคลน/เขม่า brown + dark green + black
สีปัดคราบน้ำมัน copper + red + brown + metallic black
สีปัดคราบสนิม copper + steel
สีปัดเหล็ก gun chrome

กระบวนการ ก็
 - ตัดต่อแต่ง ปรกติ แต่ไม่ประกอบ ผมทำแยกชิ้นทีละชิ้นทั้งหมด
 - อุดขัดตามชิ้นผ่ากลางใหญ่ ๆ
 - แต่งรูกระสุน/รอย ต่าง ๆ โดยใช้ ธูปจี้ และ บัดกรี
 - รองพื้น ทำสีตามชิ้น บังพ่นบางจุด แล้วค่อยประกอบ พ่นเคลียมันคลุม
 - ทำ weathering ด้วยการ dry brush ก่อน โดยลงสีสนิมชั้นแรก สีโคลนชั้นสอง
 - ทำ highlight โคลน และ น้ำมันบางจุด (ตามรูกระสุน)
 - พ่นเคลียด้านคลุม
 - ใช้ real touch สีเทา ทำคราบเพิ่มในบางจุด เป็นอันเรียบร้อย (สำหรับคนสงสัย.. realtouch ทำหลังจากพ่นเคลียด้าน จะติดง่ายกว่า และ ออกเป็นคราบสมจริงกว่านะ)

ถ่ายด้วย F200exr
ปรับแสงด้วย picasa เป็นอันจบกระบวนการ...

แล้วก็เก็บเข้าตู้ 55

งานออกมา ค่อนข้างเป็นไปตามที่ใจคิด แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าคนอื่นจะชอบไหม เพราะก็ค่อนข้างเละพอควร 555
ยังติดใจอยู่ว่า น่าจะ เจาะ/ทำรู ให้ดีกว่านี้หน่อย พวก มุม องศา หรือ ความถี่ ยังไม่ค่อยสมจริง.. ไม่ได้ต่อดิบก่อน ต้องมาจิตนาการเอา ยากพอควร.. ไว้จะพัฒนาเพิม่เติมในตัวต่อ ๆ ไป..

เอาเป็นว่าไปดูรูปกันดีกว่า..

ก่อนอื่นโชว์รูปทั่ว ๆ หมุนตัวโชว์
--------

ซูมเฉพาะจุด
--------

คุกเข่า
--------

โชว์จุดขยับ (เห็นอ้วน ๆ แบบนี้ แต่ตัวนี้จุดขยับถือว่าดีที่สุดในโม armored core ที่เคยต่อมาเลยนะ ยกขาได้ขนาดนั้น..... -*-)
--------

เก๊กยาว ๆ ละ..
--------

ปิดท้ายด้วยรูป original จากเกม และ โมต่อดิบ credit armored core wiki และ dalong เปรียบเทียบครับผม

จบละครับ ตัวนี้..

ดู��าพเต็มได้ที่ http://www.facebook.com/album.php?aid=30289&id=100000923487302&l=f1adc178e8

ตัวต่อไปคิดว่าจะทำแนว เรียบ ๆ เงา ๆ บ้างละ ไม่ได้ทำสายนั้นนาน แต่ยังคิดอยู่ว่าเอาตัวไรดี -*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2010, 03:31:26 PM โดย poded »

ออฟไลน์ jinosaki

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 28
    • Jinosaki
Re: [AC]ตาแห่งหมาป่า ATLAS Foxeye ver. {ground type custom}
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 03:33:17 PM »
สีโทรมดีจังครับ
รูโบ๋เชียว ที่ก้น อิอิ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: [AC]ตาแห่งหมาป่า ATLAS Foxeye ver. {ground type custom}
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 03:58:07 PM »
Weathering โหดดีครับ  รวมๆแล้วดูดุดันดี  ส่วนตัวกำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน  แต่ส่วนตัวคงไม่ทำโหดขนาดนี้นะ

ตรงปืนยาวรูปท้ายๆ  ดูสะอาดไปนิด

ว่าแต่รูตรงตรูดนี่  มาได้ไง  :iconfreak:

รูปนี้แถมให้ครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:16:28 PM »
อยากลอง ทำ Armored Cored มั้งจัง  :iconsmile:

ดุดันและเท่ ดี  แต่ ราคานี้ผมสู้ไม่ไหวครับ :iconcry:

เรื่องงาน ดุดันและโทรม มากครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 08:50:13 PM »
ดีเทลเยี่ยมมากบ่งบอกว่าผ่านสมร

ออฟไลน์ theji

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:27:59 PM »
สุดยอดมากครับ นับถือๆ  :icongift:

ออฟไลน์ supermodel

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 12:01:12 AM »
รายละเอียดเยี่ยมเลยครับ เก็บงานสวยจัง
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:16:24 AM »
ูสวยอะทำดีเทลได้โหดดี

ส่วนตัวคิดว่าบางรอยจริงๆไม่น่าทำนะครับอย่างตรงพวกมิดไซล์พ็อด ถ้ารอยเล็กๆหรือถากๆคงไม่เท่าไหร่ แต่ถ้ารูใหญ่ๆเหมือนโดนยิงนี่มันน่าจะระเบิดไปแล้วอะครับ

ส่วนก้นคาดว่าโดนอาเบะยิงมา (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ Demon

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:43:54 AM »
เหนโมแล้วบอกได้เลย
ผมใจไม่ถึงอย่างงี้อ่ะ...ไม่กล้าทำกับน้องโม
แต่ทำออกมาแล้วสวยครับ เหมือนเพิ่งออกมาจากสมร

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 12:54:15 PM »
 :iconlike: โทรมได้ใจเลยครับ ทำสีออกมาได้ดีเลยครับ โหดมากๆชอบๆ :iconnasty:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:46:22 PM »
โทรมได้ใจจิงๆ ครับ งานโหดดีแท้  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ poded

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:58:51 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  :iconvsign:

รูตรงตรูดนี่มาจากความชอบส่วนตัวล้วน ๆ..... เอ้ย ไม่ช่ายยย  :iconwish:

ส่วนรอยตรง missile pod นี่จงใจทำตรงส่วนเกราะมันครับ ตรงที่เป็นแผ่นเหล็ก กับฝา ส่วนตรงตัวมันเอง มีแค่รอยขีดข่วนเล็ก ๆ เฉี่ยวไปครับ

ส่วนตรงปืน ก็คิดเหมือนกันว่ามันสะอาดแปลก ๆ กับส่วนอื่น.. แต่จริง ๆ คือปัดสีสนิมแล้วครับ เพียงแต่สีปืนมันเข้มกว่าเยอะ เลยกลืนสีสนิมไปหมด T-T
ถ้าสีเข้มขนาดนั้น ต้องปัดสีเงินให้ดูเป็นโลหะ แล้วปัดสีสนิมทับอีกทีถึงจะเห็น แต่พอดีไปรู้ตัวตอนปิดงานแล้ว เลยสายไปละ เพราะถ้าลงเคลียด้านแล้ว ปัด drybrush อีกมันจะไม่ใช่สีถลอกแล้ว มันจะเป็นแนวคราบแทน

ส่วนงานนี่ แรงจูงใจมากจากพวกรถถังเก่า ๆ ผ่านสนามรบมาน่ะ เพราะอย่ากที่บอก ช่วงนี้อารมณ์เบื่อพวกหุ่นเพรียว ๆ ละ มาชอบแบบถึก ๆ รถถัง เลยเอามันเต็มที่ 55
จริง ๆ ยังเจาะไม่พอใจนะ แต่ธูปหมดก้านพอดี เลยพอดีกว่า 555

ที่ทำเยอะขนาดนี้ก็ไม่มีอะไร พอดีตอนทำไป มันสนุกมือ.. ทำโน่นนิด นี่หน่อย แล้ววนมาดูอีกรอบ เอ๊ะตรงนั้นยังไม่ทั่ว ตรงนี้ยังไม่พอ เติมไปเรื่อย ๆ 555
เลยออกมาเช่นนี้.. เสียงตอบรับดี ก็ชื่นใจครับ  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:59:05 PM โดย poded »

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 02:46:38 PM »
เหมือนมากๆครับ ทั้งคราบ ฝุ่น รอยถลอก และ รู ใจถึงพึ่งได้จริงๆครับ :iconcryjoy: