ผู้เขียน หัวข้อ: โมตัวแรกของทุกคนที่ทำสีคือตัวอะไร ขุดมาโชว์กันหน่อยครับ .. .. เทพยังต้องอึ้ง...  (อ่าน 22193 ครั้ง)

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
     ย้อนไปเมื่อ 5 ปีที่แล้ว... เพิ่งมีปัญญาซื้อคอม(สมัย P4 ดังๆ) ได้รู้จักเว็บนี้.. Thaigundam.com  แต่ก่อนหน้านี้ก็รู้ว่ามีแหละ ตามหน้าหนังสือ นิตยสารโมเดลบ้านเรา.. ประกอบกับพี่ข้างบ้าน ได้แนะนำให้ลองใช้ ปากกา(แอร์บรัช) ครั้งแรก ก็ไปนั่งมองพี่เค้าทำที่บ้านแหละ (งานสเกล)  มันก็ไม่ยากที่หว่า ก็เลยเก็บเงิน ลองซื้อมาใช้เองบ้าน ในระหว่างนี้ ก็ดองโมไว้บ้างและหล่ะ...(ทุกวันนี้แทบไม่มีที่จะนอน) ..

ด้วยความที่ไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับ แอร์บรัช ทุกอย่างเริ่มจาก ติดลบ.. ยังไงนะหรอ... (เดี่ยวดู���าพก็จะนึกออก) รองพื้นคืออะไร อุดขัดคืออะไร บังพ่นคืออะไร สารพัด ที่ไม่รู้เอาซะเลย.. แม้จะมีหนังสือให้อ่านศึกษา เว็บให้ค้นคว้า แต่ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี..แต่ก็อยากทำ นี่นา.. เอาล่ะ โมของเรา จะเน่า จะเสีย ก็ให้มันรู้ไป...

สีทีใช้ ก็สีกระป๋อง เพราะว่าไม่คิดว่าจะติดงอมแงมขนาดนี้ (ปัจจุบัน สีกันเซ่เพียบ..) ส่วนทินเนอร์ ยังเป็นแมงมุมอยู่ ใช้มาจนถึงทุกวันนี้.. ปั๊มก็ตัวเดิม Puma ปากกาก็อันเดิม Work BD-130E ราคา 1600 บาท คือง่ายๆ ตอนนั้น หมดไปเกือบๆ 8000 บาท กับการเริ่มต้นเข้าวงการทำสี อย่างจริงๆ จังๆ  พล่ามมามากแหละ มาดู ผลงานกันดีกว่า..
เทพก็เทพเถอะ.. ยังชิดซ้าย... :iconlol: :iconlol:

���าพปรกติ

หน้าชัดๆ หล่อเนียนเมะ

เทพพู่กันยังชิดช้าย...  :iconlol: :iconlol:

ดูส่วน อื่นๆ กัน..

อุดขัดอย่างเทพ...

จะเห็นว่า พุตตี้ เป็นคลื่นๆ กันเลยทีเดียว.. ก็ตอนนั้นขัดไม่เป็นนิ :iconcryjoy:

พอและ.. ... เป็นยังไงครับ สำหรับงานแรก ของผม.. ไม่รู้จะอธิบายยังไง.. ส่วน 5 ปีต่อมา.. ก็อย่างที่เห็นๆ กัน

จุดประสงค์ของการเอามาถ่ายรูป โชว์ออฟ ให้ทุกๆ คนได้เห็นกัน ก็เพื่อ ให้น้องๆ ที่เข้ามาในวงการโม หรือเรียกว่า มือใหม่ นั่นแหละ ได้เห็นกันว่า การเริ่มต้นทำโม ของทุกๆ คน ต้องมีปัญหาเสมอๆ นั่นแหละ.. ไม่มีใครเกิดมาพร้อมกับ พู่กันทองคำ หรือ แอร์บรัชมรกต ยังไงซะ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการฝึกฝน ของตัวเราเอง.. อย่าไปท้อแท้ ต่อปัญหาที่เกิดขึ้น.. ทำบ่อยๆ เดี่ยวก็เกิดเป็นความชำนาญ... ขาดเหลืออย่างไร ก็สอบถามกันได้.. ผมอาจโชคดี ที่ได้รู้จัก พี่ๆ ที่ซุ้ม พี่เนย พี่นาโร... :iconwinks: ก็ที่ผมเคยบอกไปว่า สองคนนี้ เป็นตัวอย่างในการทำโมของผม ก็ทำเนียนๆ ไปขอความรู้เค้าแหละ.. รวมถึงพี่ๆ ที่ SW ด้วย.. ขอบคุณอีกทีครับ..

ในส่วนตัวผมเอง ก็ใช่ว่าจะเก่ง กล้า สามารถ แต่อย่างใด ในวงการนี้.. ก็ทำโมไปวันๆ เอาชอบ สวย ของตัวเองเข้าว่า.. พอใจแล้ว... เอาเป็นว่า จารย์วัฒน์,เจ๊วัฒน์ ฯ เป็นกำลังใจให้ ทุก น้องๆ ทุกคน มือใหม่ ที่เข้ามาในวงการนี้ด้วย... อ้อ.. จะฝากหน่อย สำหรับบางคนที่คอมเม้นท์งาน  อยากให้คอมเม้นท์ ในทางสร้างสรรค์มากกว่า เพราะเห็น บางกระทู้ บางเรฟ เหมือนจะเอากันให้ตายไปข้างนึง..(ผมมองแบบนี้)  แนะนำได้ ก็แนะนำกันไป..ติชม กันตามสมควร อย่าให้เสียน้ำใจ ของคนทำ ไม่พอใจ ก็ผ่าน คิดถึงใจเค้าใจเรา..

หวังว่า กระทู้งานตัวแรก ของผมตัวนี้.. คงเป็นกำลังใจให้กับทุกๆ คนได้นะครับ... เพราะเห็นบางคน ตัวแรก ยังงามกว่าผมมากมายนัก.. พยายามต่อไป รับรอง ต้องดีขึ้นแน่นอน... :iconvsign: :iconvsign: สู้เค้าต่อไป.. ไ อ้มดแดง... 

เอามาอวดกันหน่อย... กระทู้นี้ ไม่ได้แข่งกันสวย แต่ แข่งกันเน่า...  :iconlol: :iconlol:
v
v   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 11:45:56 PM โดย NeoX »

ออฟไลน์ ong

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
หึๆ เรากินขาด......จอกหวะ  :iconwinks:  ขำๆนะ ตัวแรกของเราเจ้งกว่านี้อีก นะจะบอกให้

4ปีก่อน f 91 เป็นตัวแรกที่พ่นสีกระป๋อง เละสีแตก ฝ้าขึ้น

พ่นาี air brushตัวแรกล่อ MG sasabi

แต่ปัจจุบัน ทั้ง 2 ได้ถูกทำสีใหม่เรียบร้อยแล้ว

แต่ทั้งหลายทั้งมวล มีเละกว่านี้คือสมัยม.ต้น แต่ไม่มีรูปไม่มีโมเพราะเละไปซะแล้วกลับบ้านเก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 12:54:14 AM โดย ong »

ออฟไลน์ patsawat

• Like: 5
ของผมเน่ากว่านี้อีก เดี๋ยวถ่ายมาให้ดูแข่งกันว่าใครเน่ากว่า   :iconlol:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
ตัวแรกที่เคยทำสี นี่เลย HG 1/144 Blast Impulse Gundam ประมาณ 5 ปีที่แล้ว
เอา HG 1/144 Force Impulse มารวมกับแบ็คแพ็คของ FG Blast Impulse แล้วละเลงด้วยพู่กัน

เละจริง เน่าจริง เปื่อยจริง

อุดก็ไม่เรียบ

ทาก็ไม่เรียบ

แถมตอนนั้นกระแด๊ะไปซื้อชุดแต่งเรซิ่นมาเล่น (นิ้วมือและหอก Beam Javelin)

ไม่เคยแตะแอร์บรัชและใช้ไม่เป็นครับ
เริ่มต้นโดยใช้พู่กันมาตลอด โดนแขวะโดนดูถูกมาตลอด จนปัจจุบันนี้ไม่มีใครกล้าดูถูกงานพู่กัน (ไปทาให้ได้ แล้วค่อยกลับมาดูถูกนะจ๊ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 12:17:23 AM โดย K »

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
เซตนี้คือหนู ลองยาครับ

ทั้งทำสี อุดขัดติดกาว โมแหลก ผสมชิ้นส่วน เลอะไปหมด สาระพัดจะทำเลยครับ  :iconlol:
ไปขุดมาจากกรุเลย   :iconlol:

แต่ตัวนี้เป็นตัวแรกที่ทำสีจริงๆครับ
HG 1/144 คิวเบเล่ห์ สีขาว ของฮามานซื้อตอนขึ้นปวช.1 แต่ช่วงนั้นไม่มีตังสอยโม+กันดั้มซื้อจากบนห้างเท่านั้น
เลยยำเจ้าตัวนี้ไปหลายๆต่อหลา่ยรอบเลยครับ ช่วงนั้น อ่านจากการทำสี หนังสือhobby เอคลับ เอา
บางชิ้นส่วนหัก บางชิ้นส่วนติดโน่นติดนี่ แต่ก็หักออก แต่สุดท้ายแล้ว ก็ลงตัวที่นี้ครับ
สีใช้เป็นสี ทามิย่า+ทินเนอร์ ซื้อจากบนห้าง เพราะตอนนั้นห้าวมาก 555+ ใช้เป็นพู่กันครับ
เบอร์สี จำไม่ได้แต่ สีแดงทาบางมากๆๆๆ  :iconlol: 

จุดนี้หักไปหลายรอบเลย แถมเลอะอีกตั้งหาก กระโปรงหลังเอามาจากตัวไหนไม่รู้น่าจะ จิมเคลนะ

จุดนี้ก็หักติดกาวไปทั้งตัวแล้ววว

ตรงเอวไปเอาไอพ่น จากตัวไหนมากก็ไม่รุ้มาติดตรงท้ิองกะว่าเป็นบีมแคนน่อน 555+
ตัวนี้ยำไปเรื่อยๆ ทั้งกาว ทั้งอะไรมั่วไปหมด ใช้เวลาทำไปเรื่อยๆ จากวันนั้นถึงวันนี้ก็ 8ปีได้แล้วครับ
 :iconlol:   :iconlol:  เรียกว่าทำแบบตามหนังสือเลย  :iconlol:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 01:25:23 AM โดย wateya_rouge »
Thailand only !!

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
ข้างบนที่เห็นมาทั้งหมดน่ะกระจอกจริง ๆ (ถ้าแข่งกันเน่านะ) เดี๋ยวเจอของพี่แล้วจะหนาว  :iconfreak: ตัวแรกเน่ากว่านี้อีก
เย็นนี้เจอกัน  :iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ rute25467

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
น่าจะเปลี่ยนชื่อกระทู้เป็นเทพ โชว์อ่อนนะครับ ฮ่าๆ  :iconwish:

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
โมเดลที่หัดทำสีครั้งแรกต้องย้อนไปปี 2534 โน้นเลยครับ ยี่สิบปีที่แล้ว เป็น F-5A Freedom Fighter และ T-38 Talon ของฮาเซกาว่า 1/72 ทั้งคู่ ผมมีสีกันเซ่ขวดละ 35 บาทอยู่เพียงสามขวด พร้อมทินเนอร์กันเซ่ 80 ซีซี เอาไว้ทำสีล้อ กับแต้มโน้นนิดนี่หน่อย สีกระป๋อง TOA กระป๋องละ 25 บาท พ่นมากไม่ได้ สมัยนั้นทินเนอร์ในสเปรย์มันแรง พ่นมากมันกัดพลาสติก มีสีตามกำลังที่เด็ก ม.3 จะซื้อได้ก็แค่นี้ครับ

หยุดเล่นมาเป็นสิบปี มาเริ่มปี 2548 โมตัวแรกที่ทำสีก็ต้องเป็นลำนี้ครับ IJN Fuso สีกระป๋อง TOA

ขึงสลิงหนาซะไม่มี อิอิ

ปัจจุบันผมก็มีแอร์บรัชของ Work 130 E ปั้มลมคอมเพรสเซอร์มีถังพักธรรมดา ๆ สีกันเซ่นี่ตอนนี้ก็มีเกือบ ๆ สองร้อยขวดแล้ว (โทนสีหนักไปทางทหารเรือเป็นหลักครับ สีเทา ๆ มีเกือบครบ) ต่อโมไปเรื่อย ๆ มันเพิ่มขึ้นเอง ผมใช้สีอีนาเมลทามิย่าสำหรับวอช และแต้มสีบางจุด ใช้ Winsor&Newton สำหรับเวทเธอริ่งครับ

ยินดีแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 09:40:55 AM โดย kp505si »

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
ของผมทำสีตั้งแต่สมัย เมื่อ ม.1 โน้น  ไม่รู้ไปอยู่หลืบไหนของบ้านหละฃ
มีแต่ตัวที่พึ่งหัดทาพู่กันครั้งแรกเมื่อกลางปีที่ผ่านมาเอง   :iconfreak:  พึ่งติดสกิลพุ่กันป้ายแดงเลย  :iconfreak:

ไม่ผิดกฏกระทู้สินะ  :iconfreak:  ตัวแรกเหมือนกันแต่ตัวแรกของพู่กัน   :iconlol:
ตัวนี้ก็เป็นตัวแรกที่ผมทดลองอุดขัดดู  อุดไปประมาณ 6 จุดได้  (ไม่อยากบอกว่าตัวเองโง่ไปซื้ออีพ๊อกซี่เหลวอีก  :iconsoul:   ไม่รู้ป่านนี้ไอที่อุดที่เท้าข้างซ้ายมันแข็งตัวไปยัง  :iconlol:)

Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ afee

• *
  • Like: -13
ตัวแรกผมเป็น Hi-Nu โมจีน ทำสีแดงโดยทาพู่กัน จำได้ว่ามั่วมาก ใช้ทั้ง Gundam Marker สีทินเนอร์ สีสูตรน้ำ ผสมปนเปกันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 09:07:36 AM โดย afee »

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
 :iconvsign: มาจองที่ด้วยอีกคน เดี๋ยวกลับบ้านไปค้นก่อนยังอยู่ป่ะไม่รู้  :iconsweat:

ออฟไลน์ gear

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 0
 :iconlol: จองไว้ก่อนคับเดียวไปถ่ายมาโช  :iconlol: กวนอูสามก๊กใช้สีป๋องทำเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 09:39:41 PM โดย gear »

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น

ตัวแรกโมห้างซะด้วย  :iconlol: ใช้สีกระป๋อง Kobe+สีกระป๋องของกันเซ่บางส่วน ทำมาซัก 5-6 ปีก่อนมั้ง ลุงจำไม่ค่อยได้ละ

ออฟไลน์ babalaen

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
เจ้าsinanju1/100 นี่ละครับได้ลองทำสีตัวแรกเลยงานเมื่อปีที่แล้วหลังจากต่อดิบมานาน พ่นด้วยสีกระป๋อง
ไปดูกันยาวๆครับ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
โมตัวแรกที่ทำคือ 1/144 RX-78-NT1 เกรดเก่าเจ้านี่ทาด้วย
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
 :iconlol:มาเเล้วครับหาตั้งนานกว่าจะเจอ SD น้องกุ๊กไก่ตัวนี้ไม่ใช่ตัวเเรกข้องผมน่ะครับ เป็นตัวที่สองที่พ่นด้วยสีกระป๋องอะครับ ส่วนตัวเเรกเป็นจิมสไนเปอร์ 1/144 ทาด้วยพูกันครับ หายไปเรียบร้อยเเล้วครับท่าน :icondizzy:

ชมโมตัวที่สองที่พ่นด้วยสีกระป๋องของผมดีกว่าครับ ตัวนี้อายุก็ประมาณ 10 ปีได้เเล้วอะมั่ง  :iconfreak:

สุดท้ายเเล้วจนวันนี้ฝีมือผมก็ดีขึ้นมาจากเดิมนิดหน่อยอะครับ  :iconsweat:

ออฟไลน์ tenkaminari

• *
  • Like: 15
  • เน็นด๋อยเรื้อรัง
    • Tenkaminari Gallery in FB
ของผมไม่ใช่กันดั้มครับ
เป็นอะไรไปดูกัน

แต่บอกก่อนนะ มัน.....ดักแก่ค่อดๆ  :iconfreak:

Wild Saurus Jr. จากการ์ตูนเก่ามากๆ เจ้าหนู 4WD อะไรสักอย่างละมั้ง

จำไม่ได้แล้วว่าใช้สีอะไรไปบ้าง
แต่บอดี้สีกระป๋องทามิย่าแน่นอน
ที่เหลือ....จำไม่ได้

ไฟขาวหน้ารถ สปอตไลท์ ไฟเหลืองที่กันชน จานดาวเทียม แกนแดงจานฯ ทาสีเอง

ฐานไว้วางแบตก็ทาเอามั้ง

อะ เสาอากาศหักง่ะ เมื่อไรไม่รู้

มอเตอร์ดำแดงซะด้วย (แต่ก็ยังอืดอยู่ดี)

สีบอดี้แบบดิบๆ

จากนั้นก็ทิ้งช่วงมานานแสยนาน แล้วมาทำอีกทีก็

Gundam Exia Repair

ออฟไลน์ Noah

• *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
โมตัวแรกเมื่อ 5 ปีที่แล้ว แอร์บัรสครั้งแรก ตัวแรกเลย
พอจำลางๆได้ว่าผสมสีไม่พอ ผสมใหม่แล้วสีเพี้ยน เปลืองสีจริงๆ
อีกอย่างตอนนั้นใช้ thinner ของ hobby ล้างแอร์บัรสด้วย เปลืองเข้าไปอีก :iconlol:

ตัวนี้ผมทำให้แฟนคับ ปัจจุบัน กลายเป็นซากไปแล้ว  :iconcry: (ขอคืนซะก็ดี)

อดีตอุดขัดไม่เก่งเช่นไร ปัจจุบันก็ยังเป็นฉันนั้น  :iconlol:

ออฟไลน์ OffArt

• *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
เดี๋ยวต้องรอรูปสักหน่อยครับ ผมก็มีเหมือนกัน พี่ชายผมด้วย :iconsmile:
ตัวแรกที่ทำ ไม่ได้คิดว่าสวยงามอะไร คิดแต่ว่าทำให้มันดูแตกต่าง แล้วก็เอามาเล่นครับ (ประมาณ 9-10 ปีแล้วครับ) :iconlol: :iconlike:
จำได้ว่า ตอนเด็กๆ ที่เล่นนั้น สนุกมาก แต่ทุกวันนี้ คิดว่าจะเอามาทำให้ดูสะอาดสักหน่อยครับ แต่ก็จะคงสีของเดิมไว้ เป็นที่ระลึก  :iconlove: :iconwink:

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ thebeer

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 9
มาผมเอาด้วย งานตัวเลยของผม สุดยอดมาครับ

ด้วยความไม่รู้จริงเอากระดาษทรายเบอร์0ขัดโมผมคือเหลี่ยมหายหมด

แถมตัวที่2 +3 +4 +5 +6 (ไม่ว่ากันเน้อ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 09:30:34 PM โดย thebeer »