ผู้เขียน หัวข้อ: พลพรรครัก R/C  (อ่าน 272385 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
Re: พลพรรครัก R/C
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:09:48 PM »
รถที่ว่าเร็วๆพอไปอยู่ในสนามแล้วเราอยู่บนstandจะช้าขึ้นทันตาเห็นครับ ไปสนามกันดีกว่า :iconvsign:

เคยอ่านเจอมาว่า เปลี่ยนแค่พีเนี่ยนและสเปอร์ รถก็เร็วขึ้นกว่าเดิมพอสมควรแม้จะใช้มอเตอร์เดิมจริงหรือเปล่าครับ เป็นมีสเปอร์ของแต่ง TT01 ขายชุดละสองร้อยกว่าบาท ผมไม่ได้เป็นสมาชิกเวบ 9 turbo ก็เลยถามไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:32:58 PM »
ในใบต่อมันจะมีบอกไว้ครับว่าเราจับคู่spur กับ pinionคู่ไหนจะได้อัตราทดเท่าไหร่แล้วมันปรับแต่งดูเดี๋ยวเข้าสนามด้วยกันแล้วลองเอาของผมใส่ดูครับ สนุก เหนื่อยแน่ๆ(ถ้าชอบ) :icondizzy:

ออฟไลน์ kookuu

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 10:30:21 AM »
รถที่ว่าเร็วๆพอไปอยู่ในสนามแล้วเราอยู่บนstandจะช้าขึ้นทันตาเห็นครับ ไปสนามกันดีกว่า :iconvsign:

เคยอ่านเจอมาว่า เปลี่ยนแค่พีเนี่ยนและสเปอร์ รถก็เร็วขึ้นกว่าเดิมพอสมควรแม้จะใช้มอเตอร์เดิมจริงหรือเปล่าครับ เป็นมีสเปอร์ของแต่ง TT01 ขายชุดละสองร้อยกว่าบาท ผมไม่ได้เป็นสมาชิกเวบ 9 turbo ก็เลยถามไม่ได้ครับ

ถ้าเป็น TT-01 นิยมใส่ spur 55 พิเนี่ยน 25 สำหรับมอเตอร์ที่ติดรถ หรือมอเตอร์ sport tune (สีดำ) ความเร็วก็เพิ่มขึ้นกว่าที่ติดรถมาพอควรครับ

• *
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 02:46:38 PM »
ขอบคุณมากครับ

ที่หาข้อมูลแต่งตัวนี้หลาย ๆ อย่างเพราะอยากแกะครั้งเดียวครับ กลัวแกะมากไป รูน๊อตจะพังเอา อิอิ

โครงการต่อไปนี่คงเป็นลูกปืนครับ

• *
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:04:37 PM »

ที่หาข้อมูลแต่งตัวนี้หลาย ๆ อย่างเพราะอยากแกะครั้งเดียวครับ กลัวแกะมากไป รูน๊อตจะพังเอา อิอิ

โครงการต่อไปนี่คงเป็นลูกปืนครับ

ถ้าเป็น TT-01 ลองแต่ไล่ตามบทความที่ผมเคยเขียนไว้ที่ 9turbo นานแล้วดูครับ

http://9turbo.net/board/index.php?topic=8973.0

ถ้าไม่ให้อยากแกะมาก ก็ ต้องใส่ ลูกปืน กับ เพลากลาง และหัวท้ายก่อน ส่วน วันเวย์หน้ากับ บอลดิฟ สำหรับ TT-01 ผมว่าไม่จำเป็นครับ วิ่งด้วยเกียร์ดิฟเดิมๆ ที่แถมมาก็โอเคแล้วครับ ส่วนปีกนกปรับแคมเบอร์ ก็ไม่จำเป็น เปลี่ยน upright หลังเป็น -2 องศาดีกว่าครับ

สรุปถ้าสิ่งที่เปลี่ยนแล้วดีขึ้น
1. ลูกปืน รถวิ่งลื่นกว่าเดิมแน่นอน
2. เพลากลาง และหัวท้าย อลูมิเนียม เวลาเวลาวิ่งเร็วๆ เพลาจะไม่สั่นหรือแกว่งทำให้รถทรงตัวดี
3. อัพไรท์หลัง -2 องศา เพื่อการเข้าโค้งที่ดี (มีให้เลือกว่าจะเอาเป็นอลู หรือพลาสติก)
4. แขนปรับโทอิน โทเอาท์ เพื่อปรับให้เป็นโทเอาท์ ให้เข้าโค้งง่าย
5. โช๊คน้ำมัน เอาเป็นอลู ทีเดียวจบ
6. สปริงแต่งหน้า หลัง
7. spur 55
8. พีเนียน 25
9. ชักเลี้ยวอลู (เดียวนี้จะมีชักเลี้ยวอลูของ TT-01E ออกมาถ้าจะเปลี่ยนมาใส่ตัวนี้ต้องเปลี่ยนฝาห้องเครื่องและเพลทกลางใหม่ตาม แต่จะดีกว่าเพราะไม่ต้องกลัวน๊อตที่ยึดชักเลี้ยวจะหลวม)
10. ดุมล้ออลู ใส่แล้วล้อจะแกว่งน้อยลง (แต่ควรรองแหวนซัก 0.5-1 มิลไว้ก็ดีครับ)

ของแต่งอื่นๆ ที่จะแต่งก็ได้ไม่ต้องก็ได้
1. วันเวย์
2. บอลดิฟ
3. กันโคลง
4. ปีกนกแคมเบอร์
5. เพลทกลาง คาร์บอนไฟเบอร์

ส่วนยางใช้ยี่ห้อ sorex เลยครับ เบอร์ 36 วิ่งเกาะแล้วครับ

* ทั้งหมดเป็นตัวอย่างสำหรับแต่งไว้วิ่งบนพื้นสนามทางเรียบน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2011, 11:18:25 PM โดย kookuu »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:23:04 PM »
สุดยอดจริงๆครับตอนนี้เล่นอยู่ที่ไหนครับยังเล่นอยู่หรือมาจะได้นัดมาเล่นด้วยกัน :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 06:36:23 AM »
ขอบคุณมากครับ ผมตั้งใจไว้ว่าจะแต่งลูกปืน เพลา และก็โช๊ค (เปลี่ยนแล้ว) ครับ เพราะเอาไว้วิ่งธรรมดา ๆ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:00:18 AM »
ว่าแล้วๆ ขอถามหน่อยนะครับ ผมมือใหม่แบบที่ว่า ไม่รู้อะไรเลยเล่นอย่างเดียว
อยากรุ้ว่าต้องดูแลยังไง  อะไรที่ต้องระวังบ้าง อุปกรณ์ แต่ละชิ้นเป็นอย่างไร  :iconsmile:
พอจะมีเว็บให้อ่าน หรือ บทความบ้างมั้ยครับที่แบบว่าให้มือใหม่ แบบที่เริ่มเล่นอ่าครับ  ขอบคุณครับ  :iconsmile:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 11:01:18 AM โดย wateya_rouge »
Thailand only !!

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:37:32 AM »
9turbo.com

เล่นตามสะดวกครับ แต่ก่อนเล่นทุกครั้งตรวจเช็คอุปกรณ์ไขให้แน่น และเล่นเสร็จเช็ดทำความสะอาดก็พอครับ

• *
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:47:03 AM »
ว่าแล้วๆ ขอถามหน่อยนะครับ ผมมือใหม่แบบที่ว่า ไม่รู้อะไรเลยเล่นอย่างเดียว
อยากรุ้ว่าต้องดูแลยังไง  อะไรที่ต้องระวังบ้าง อุปกรณ์ แต่ละชิ้นเป็นอย่างไร  :iconsmile:
พอจะมีเว็บให้อ่าน หรือ บทความบ้างมั้ยครับที่แบบว่าให้มือใหม่ แบบที่เริ่มเล่นอ่าครับ  ขอบคุณครับ  :iconsmile:

ถ้าขาดริฟท์ ที่นี่ครับ 9turbo.com

ถ้าขารถทั่วไป ทั้งรถไต่เขา รถสเกล (รถเหมือนจริง) รถ off road รถทางเรียบ ทางฝุ่น ที่นี่ครับ rc-plus.net ครับ ข้อมุล ความรู้เยอะมาก ใช้ search หรือดูกระทู้ปักหมุดก็ได้ครับ ผมก็เก็บตกมาเยอะ ยังไม่ไปถึงไหนเลย

เทคนิคต่าง ๆ เวบล่างนี่ มีครบหมดครับ ทั้งการดูแลรักษาด้วย ไม่ต้องกลัวครับ

ปล.หัดเล่นใหม่ ๆ เล่นในที่โล่ง ๆ นะครับ หลบเลี่ยงพวกเสา พวกกำแพงบ้างก็ดี อิอิ ผมงี้ถ้ารถเฉียดไปใกล้กำแพง ผมกดเบรคก่อนอื่นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 11:48:34 AM โดย kp505si »

ออฟไลน์ uzelda

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 03:40:30 PM »
สวัสดีครับพี่ๆทั้งหลาย ขอเป็นพลพรรครัก r/c มือใหม่ ด้วยนะครับ ไปเล่นของเพื่อนมาแล้วติดใจอิอิ :iconwish: เมื่อวานเลยจัดมา มือสองนะครับชอบมาตัวนี้  Traxxas 1/16 Ken Block Gymkhana FIESTA

• *
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 04:48:03 PM »
สุดยอดจริงๆครับตอนนี้เล่นอยู่ที่ไหนครับยังเล่นอยู่หรือมาจะได้นัดมาเล่นด้วยกัน :iconvsign:

ผมเล่นอยู่ภูเก็ตน่ะครับ  :iconlol: นานๆ จะไปเล่นที่กรุงเทพ (ไปแข่งตามงานใหญ่ๆ อย่าง TITC) หรือไม่ก็เวลาไปเที่ยวกรุงเทพก็จะติดรถไปวิ่งที่สนามเหมือนกัน ไว้ถ้ามีโอกาสไปอีก ไปเล่นสนุกๆ ด้วยกันน่ะครับ

อยากรุ้ว่าต้องดูแลยังไง  อะไรที่ต้องระวังบ้าง อุปกรณ์ แต่ละชิ้นเป็นอย่างไร  :iconsmile:
พอจะมีเว็บให้อ่าน หรือ บทความบ้างมั้ยครับที่แบบว่าให้มือใหม่ แบบที่เริ่มเล่นอ่าครับ  ขอบคุณครับ  :iconsmile:
)

เล่นรถอะไรอยู่ครับ

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 04:52:00 PM »
ขอบคุึณทุกๆท่านนะครับ สำหรับข้อมูล
ตอนนี้ผมเพิ่งสั่งซื้่อรถ ยี่ห้อ Kasemotoรุ่น Matrix น่ะครับ   :iconsmile:

http://concepttoy-rcmodel.tarad.com/product.detail_0_th_3711533  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 04:54:12 PM โดย wateya_rouge »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 05:56:40 PM »
รอนานไหมครับ ได้แล้วเล่นให้เต๊มที่เลยครับ ว่าแต่ตอนนี้ที่เชียงใหม่น้ำท่วมเป็นยังไงบ้าง

« ตอบกลับ #234 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 08:19:37 PM »
รอนานไหมครับ ได้แล้วเล่นให้เต๊มที่เลยครับ ว่าแต่ตอนนี้ที่เชียงใหม่น้ำท่วมเป็นยังไงบ้าง

ประมาณ อาทิตย์นึงอ่าครับ พี่  อ๋อ ตอนนี้ผมอยุ่ที่อุตรดิตถ์ครับไม่ได้อยู่เชียงใหม่แล้ว  :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:50:56 PM »
พรุ่งนี้จะเข้าสนามครูสนใจไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 12:58:47 PM »
พอจะมีเว็บให้อ่าน หรือ บทความบ้างมั้ยครับที่แบบว่าให้มือใหม่ แบบที่เริ่มเล่นอ่าครับ  ขอบคุณครับ  :iconsmile:

+ เบื้องต้นก็ตรวจสอบสภาพของน็อตยึดในแต่ล่ะจุดว่ามีหลวมไหม โดยเฉพาะพวกน๊อตใต้เพลท ถ้าหลวมบางท่จะหลุดไปขูดกับพื้นได้
+ ติดแปรงทาสีขนาดเล็กๆ ไว้ปัดทำความสะอาดตัวรถหลังจากพักรถและมอเตอร์หลังจากเล่นเสร็จ หรือรอเล่น
+ หยอดน้ำมันลูกปืนตามจุดต่างๆ เพื่อให้ลูกปืนขับเคลื่อนง่ายๆ
+ ในกรณีรถไปชน หรือวิ่งไม่ตรงทาง หยุดเล่นแล้วตรวจสอบก่อนว่ามีอะไร ติดขัด หรือเสียหาย
+ อุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชิ้นไม่ชอบน้ำ ระวังอย่างให้โดนน้ำเข้าไป ถ้าโดนละออง ก็ใช้ผ้าเช็ดให้สะอาดก่อนเล่น
+ อะไหล่ไหนที่ชำรุดหรือหลวม เปลี่ยนใหม่ดีกว่า

ก็เหมือนอุปกรณ์ทั่วๆ ไปน่ะครับ เล่นแล้วถนอมมัน ก็สามารถเล่นได้นาน

• *
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 08:06:07 PM »
พรุ่งนี้จะเข้าสนามครูสนใจไหมครับ

วันเสาร์ไม่อยุ่ครับ ว่าจะเฉียด ๆ ไปวันอาทิตย์ตอนเย็น ๆ นะครับ ว่าจะลองเอา hpi กับ tamiya ไปลอง

สวัสดีครับพี่ๆทั้งหลาย ขอเป็นพลพรรครัก r/c มือใหม่ ด้วยนะครับ ไปเล่นของเพื่อนมาแล้วติดใจอิอิ :iconwish: เมื่อวานเลยจัดมา มือสองนะครับชอบมาตัวนี้  Traxxas 1/16 Ken Block Gymkhana FIESTA

ตัวนี้เท่าที่อ่านมา มันก็เวิร์คมากเลยนะครับ ยี่ห้อเท็กซัส ไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:11:02 AM »

วันเสาร์ไม่อยุ่ครับ ว่าจะเฉียด ๆ ไปวันอาทิตย์ตอนเย็น ๆ นะครับ ว่าจะลองเอา hpi กับ tamiya ไปลอง

ไว้โอกาสหน้าก็แล้วกันครับ ช่วงนี้เด็กๆปิดเทอมหรือเปล่า ครูว่างมาวันธรรมดาบ้างไหมครับ แล้วไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมWhatsupหรือเปล่าครับ จะได้ส่งรูปไปให้

ออฟไลน์ gorn_gang

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -28
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 05:05:32 PM »
พอดีได้มีโอกาสไปคลองถมมาแล้วซื้อรถบังคับ R/C มาคันนึ่งกับเพื่อนแต่ลืมดูย่านความถี่มันดันตรงกันเลยเล่นด้วยกันไม่ได้อะครับ (27MHZ) พอจะทราบมั้ยครับว่าถ้าจะเปลี่ยนย่านต้องทำยังไงบ้าง
รถเป็นของยี่ห้อใหม้ เจ้าของร้านบอกพึ่งนำมาขายที่แรกในไทยมีแค่ที่ร้านแกกับที่พาราก้อน ยี่ห้อ TOKORO YOMI รุ่น DRIFT KING BOXSET อ่ะครับ เป็นรถไฟฟ้ามี 3 มอเตอร์ด้วย = =