ผู้เขียน หัวข้อ: [ดินกระดาษ] ตัวการ์ตูนดินกระดาษช่วงสงกรานต์ครับ  (อ่าน 5854 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
[ดินกระดาษ] ตัวการ์ตูนดินกระดาษช่วงสงกรานต์ครับ

ช่วงวันหยุดสงกรานต์ ผมก็ไม่ได้ไปเล่นน้ำที่ไหนครับ นั้งทำโมเดลกันอย่างเดียวเลย
ก็ทำเสร็จออกมาได้สองตัว จึงขอเอามาอวดกันซักหน่อยครับ

ตัวแรก
ปั้นดิน(กระดาษ)ให้เป็นด๋อย เธอมีนามว่าทะเล Taley (สะกดถูกหรือเปล่าไม่รู้)

เริ่มต้น ของการ ปั้นดินให้เป็นด๋อย มาจาก ผมเห็นลักษณะของ ด๋อย น่ารักมากๆครับ
เป็น SD ดีตัวโต จับถนัดมือ เล่นสะดวก เอาตัวละครจากการ์ตูนหลายๆเรื่องมาทำ
พอดีผมอยากได้ ด๋อยที่เป็นแบบ ของผม เอง จะไปซื้อ มา โมดิฟาย ก็ไม่มีตัง ไปซื้อก็ไม่สะดวก
ผมเลยเลือกเอา ทะเล มาปั้นเป็น ด๋อยในแบบของผมครับ

เสื้อสีเขียว กางเกงขายาวสีน้ำตาล ผ้าพันคอ ฟ้า เหลือง อิอิ

ผมก็ไม่เคยมีด๋อยแท้ครับ อาศัย ใช้ ด๋อยจีน มิคุ ดูเป็นตัวช่วย

ภาพอีกด้านครับ
เทียบขนาดกับมือครับ

จับว่างดีๆ ก็ยืนด้วยตัวเองได้

ผมปั้นมือเป็นกลมๆแบบโดราเอมอนครับ มือของด๋อยเล็กมาก ผมเลยต้องประยุกต์เอา

ตอนที่ปั้นก็ลุ้นอยู่มากครับ เพราะตอนปั้นหน้าทำยาก มากครับ แต่ค่อยทำ
พอเราเริ่มรู้สึกตัน ก็พักไปทำอย่างอื่นก่อน พอสบายๆก็กลับมาทำใหม่

เสร็จออกมาแล้วรู้สึกดีใจจริงๆครับ อิอิ ดีใจ 55555

สีที่ใช้ ก็ลองพื้นของ LeyLand เหมือนของ ชุดดอกไม้ครับผม ลองพื้นแล้วตามด้วยสีอะครีลิคครับ

ภาพด้านหลังครับ ผมยังไม่สามารถทำให้ดินกระดาษเรียบได้ดังใจครับ T^T
เปลี่ยน ที่ถ่ายรูปมาอีกมุมครับ น่ารักจริงๆ -^_^-

ดินกระดาษ ตัวการ์ตูนด๋อยตัวนี้ก็จบแล้วครบ ยังมีต่ออีกตัวครับ

ตัวการ์ตูนดินกระดาษสาวน้อยชุดดอกไม้ My Flower

ตัวการ์ตูนตัวนี้ปั้นตั้งแต่ ตอนเดือนมีนาคม มาลงสีเสร็จเรียบร้อยตอนเดือน เมษายนครับ
เสร็จช่วงวันสงกรานต์เลยครับ

ตัวการ์ตูนดินกระดาษตัวนี้เอาแบบมาจากภาพที่วาดใน PPC ตอนเด็กๆ
มาเพิ่มเติมปรับปรุงนิดหน่อย แล้วเอามาปั้นครับ

ภาพแรกเป็น วาดเมื่อปี 51 และภาพหลัง วาดเมื่อ วันที่ 16-4-54 ครับ
ค่อยๆปั้น ค่อยๆเสร็จ

ภาพด้านหลังครับ

ข้างๆ ยังมีรอยเยอะอยู่เลย

ภาพถ่ายครั้งนี้ถ่ายไม่กี่มุมครับ อยากลองทำให้ ตัวการ์ตูนดินกระดาษขยับได้บางจัง 555

ก่อนที่ทาสี ผมพ่นลองพื้นก่อนครับ สีลองพื้นเหล็กของ LeyLand แล้วทาด้วยสีอะครีลิค ครับ

เปลี่ยนฉาก เป็น ใบไม้ ก็เข้ากันไปดีอีกแบบ

วาดหน้าด้วยพู่กัน หัวเล็กๆครับ

จบแล้วครับผม สีเขียวสบายใจผมจริงๆครับ ผมชอบสีเขียวสุดๆ ครับ
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ
หากมีข้อผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับผม

ดินกระดาษช่วงสงกรานต์ของผมก็ จบแล้วครับ -^_^-

ไปดูเล่นๆกันได้อีกที่
http://songwutoffice.exteen.com/20110417/taley
http://songwutoffice.exteen.com/20110417/my-flower
ฺิBlog ผมเองครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
  :icongift: ขยันมากมาย น่ารักมากครับ เห็นเเล้วอยากปั้นบ้างซะเเล้ว   :iconlike:  :iconlike:

ออฟไลน์ char_a

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • ORE SANJOU
ตัวที่สองน่ารักอะ :iconlove:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
น่ารักมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Four-Q

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -9
สวยครับ เริ่มทำเก่งขึ้นเรื่อยๆแล้ว ไว้ทำมาให้ชมเรื่อยๆนะครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ leileknoi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
ทำออกมาน่ารักดีจังครับ ดูแล้วผ่อนคลาย

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
งานปั้นแบบน่ารักๆ ดูสบายตาดีครับ แถมไม่ซ้ำกับใครอีกต่างหาก
ว่างๆ ก็ปั้นมาให้ชมอีกนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
น่ารักคิกขุดีครับ ขยันจิงๆ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป