ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวแรกของปีกับ Sd Msn 04 ll ไนติงเกล  (อ่าน 12709 ครั้ง)

ออฟไลน์ sazajung

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
ตัวแรกของปีกับ Sd Msn 04 ll ไนติงเกล
« เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:59:27 PM »
ปกติผมไม่ค่อยทำสีโมเท่าไหร่ เพราะโมสมัยใหม่ต่อดิบเฉยๆผมว่าก็สวยถูกใจผมแระ + ไม่ค่อยมีเวลาเลยยิ่งไม่ทำใหญ่    :iconfreak:  แต่ตัวนี้ยกเว้นเพราะผมว่าพลาสติกมันไม่สวยเอาซะเลยต่อดิบเนี่ย แถมเป็นตัวที่ชอบที่สุดซะด้วย เลยจับทำสีซะเลย 

อันนี้แบบดิบๆครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=18925.0

สีที่ใช้นะครับ
ดำด้าน Flat black ของ kobe
สีทอง ของ kobe
สีทอง ของ mr.hobby
สี chrome จำยี่ห้อไม่ได้
สีแดง candy red ยี่ห้อ TV (จริงๆตอนไปที่ร้านผมบอกเคลียร์แดง เจ้าของร้านก็หยิบกระป๋องนี้มาให้ ด้วยความรีบเลยไม่ได้ดูให้ดีเพราะเห็นฝากระป๋องเป็นสีแดงใส กลับมาที่บ้านอ่านฉลากมันเขียนว่า  candy red ส่วน��าษาไทยมันเขียนว่า แดงบรอน ผมเข้าใจว่ามันน่าจะเป็นแดงลูกกวาดหรือแดงสดนะ    :icondizzy:   แต่ลองพ่นแล้วมันก็คือแดงสด    :iconangry:   )
ปากกาเขียนแผ่น CD สีแดง (ไว้ซ่อมส่วนที่สีถลอก)

วิธีทำก็ไม่มีไรมากก็พ่นตามปกติจะพิเศษก็ตรงสีแดงซึ่งผมจะพ่น สี chrome ลงไปก่อน พอแห้งแล้วก็ตามด้วย candy red จึงออกมาเป็นสีแดงอย่างที่เห็น อ้อ!ไม่ได้พ่นเคลียร์นะครับ เพราะเห็นว่ามันเงาอยู่แล้ว ลองพ่นลงไปบางชิ้นแล้วรู้สึกว่าสีมันดรอปไปเลยไม่พ่น ส่วนสีทองมีส่วนที่พ่นกับทา โดยใช้ไม้จิ้มฟันค่อยๆเกลี่ยสีในจุดเล็กๆครับ

ปัญหาที่พบสี candy red เกาะพื้นผิวไม่ค่อยดีครับ ตกทีถลอกเห็นสี chrome ชั้นในเลยทีเดียว(แต่สี chrome ติดแน่นไม่มีหลุด) เลยแก้ด้วยปากกาเขียนแผ่น CD สีแดง ซึ่งผลที่ออกมาก็น่าพอใจใกล้เคียงกันดี แต่ความเงาจะสู้ไม่ได้ครับ แล้วก็ตามร่องต่างๆกับมุม ขอบ สีแดงจะเกาะน้อยครับ เลยเห็นลายเส้นกันชัดเจนโดยไม่ต้องตัดเส้น   :iconnasty:

เชิญรับชมพร้อมติชมได้เลยครับ   :iconvsign:

ลองพยายามจะบินดูบ้าง

ถ่ายคู่กับต้นแบบเรซิ่น

แถม...

โปรเจคต่อไปครับ   :iconvsign:

อ่ะเฉลย   :iconnasty:

คงไม่เกินปีนี้ครับ   :iconfreak:

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ   :iconvsign:

ปล.ผมทำเฉพาะเสาร์ - อาทิตย์ วันละ 2 ชม. หมดไฟเลย   :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 10:07:37 PM โดย sazajung »

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: ตัวแรกของปีกับ Sd Msn 04 ll ไนติงเกล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:01:32 PM »
สวยอย่างแรงเลยครับ!!
Sail To The New World

ออฟไลน์ ~Megane~

• Like: -51
Re: ตัวแรกของปีกับ Sd Msn 04 ll ไนติงเกล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:07:29 PM »
แดงสดได้ใจจริงๆ  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:34:55 PM »
สวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ tsukuyomi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -30
    • ํYamiii-Tx บล็อกเล็กๆของผู้ชายเดินดิน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:43:58 PM »
ตรงข้อต่อแขนอะครับ มันขยับดีมั๊ยครับ หลวมรึเปล่า?
แล้วตรงไหล่ที่มีบูสเตอร์ที่มันติดกับลำตัวอะครับ มันท่าทางจะหักง่ายมั๊ยครับ :icondizzy:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:53:53 PM »
สวยดีครับ  :iconsmile:   เงาได้ใจดีจัง

ป.ล. พลาสติกมา เรซิ่นเลยตกกระป๋องเลยสินะ  :iconlol:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:10:25 PM »
เรซิ่นดิบ555555+ งานนี้ยกให้ความเงา10+

ออฟไลน์ segul

• **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:36:11 PM »
กระโดดไปเล่นเรซิ่นแล้วเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ patsawat

• Like: 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 12:46:29 AM »
สวยมากเลยครับ
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ mm3

• *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 01:05:16 AM »
สีสวยมากเลยอะ ดีคอลเป็นแบบไหนอะครับ แบบทองหรือแบบธรรมดา

ออฟไลน์ arms

• *
  • Like: -7
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 03:50:51 AM »
สวยเงางามดีครับ แล้ว SD EX-S ค่าตัวเท่าไรครับ

arms

ออฟไลน์ tenkaminari

• *
  • Like: 15
  • เน็นด๋อยเรื้อรัง
    • Tenkaminari Gallery in FB
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 08:21:15 AM »
 :iconwish: สวยงามมากเลยครับ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 08:38:31 AM »
แดงเข้มเงาวิ้งๆเลยครับ งามจริงๆ :iconlol:

ออฟไลน์ oggi

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • In Memory
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 08:40:41 AM »
สวยดีครับ ของผมก็มี 1 ตัวเหมือนกันยังไม่ได้ทำเลยพึงได้ของเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ   :iconlove:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:07:14 AM »
 ในที่สุดก็มีคนทำสีเอามาอวดเเระ   สีสวยถูกใจดีจิงๆคับ เงาวิ๊งเรย ไฮโศขึ้นเยอะ...เหอๆ ...เเอบสงสารเรซิ่นนกน้อยไนติงเกล..T^T

ออฟไลน์ juniorhiphop

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • ชีวิตมันไร้ค่า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:08:03 AM »
สีสวยมากคับ แดงได้ใจไปเลย
เก็บงานดีคอลอีกนิด แบบว่าเอารางวัลไปเล้ยยยย :iconwish:
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 10:22:11 AM »
เงาวิ้งๆๆมากเลยครับ :iconwish:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 11:13:44 AM »
สีแดงสวยมากจริงๆครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:
ขอถามหน่อยครับ มี SD กันดั้มที่เป็นเรซิ่นด้วยเหรอครับ
 :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp:
เกิดมาไม่เคยเล่น เห็นแล้วอยากลองเล่นบ้าง เลยครับ
 :iconpanic: :iconpanic: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ tomerman

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 12:48:46 PM »
งามแท้ๆ สีทองตัดกันได้สวยจริงๆ *0*

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 12:49:35 PM »
สวยดีครับ  :iconsmile:   เงาได้ใจดีจัง

ป.ล. พลาสติกมา เรซิ่นเลยตกกระป๋องเลยสินะ  :iconlol:

แบบว่า skill ยังต่ำอยู่เลยยังไม่กล้าทำอ่ะครับ   :iconfreak:

ตรงข้อต่อแขนอะครับ มันขยับดีมั๊ยครับ หลวมรึเปล่า?
แล้วตรงไหล่ที่มีบูสเตอร์ที่มันติดกับลำตัวอะครับ มันท่าทางจะหักง่ายมั๊ยครับ :icondizzy:

เดิมก็แน่นอยู่แล้วครับ ทำสีแล้วยิ่งแน่นจนต้องคว้านรูใหม่เลยทีเดียวครับ   :iconcry:

กระโดดไปเล่นเรซิ่นแล้วเหรอเนี่ย

ลองของครับ    :iconnasty:

สีสวยมากเลยอะ ดีคอลเป็นแบบไหนอะครับ แบบทองหรือแบบธรรมดา

สติ๊กเกอร์ครับ ของผมไม่มีดีคอลแถม   :iconcry:

สวยเงางามดีครับ แล้ว SD EX-S ค่าตัวเท่าไรครับ

arms

เดี๋ยว pm ไปแจ้งให้ครับ หรือเข้าไปดูที่ร้านคุณกาย สไมล์GK หน้าเวปเราได้เลยครับ   :iconsmile:

สีแดงสวยมากจริงๆครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:
ขอถามหน่อยครับ มี SD กันดั้มที่เป็นเรซิ่นด้วยเหรอครับ
 :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp:
เกิดมาไม่เคยเล่น เห็นแล้วอยากลองเล่นบ้าง เลยครับ
 :iconpanic: :iconpanic: :iconwish: :iconwish:

มีครับ หลายตัวเหมือนกัน ส่วนใหญ่จะเป็นตัวที่ bandai ยังไม่ได้ทำออกมา แต่ราคาก็แรง แพงหายห่วงด้วยครับ 1000 up+  :iconcry: