ผู้เขียน หัวข้อ: Seed God Warrior (S.G.W.) --- ตัวต่อไป Nebular Blitz  (อ่าน 24797 ครั้ง)

ออฟไลน์ one night stand

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 22
Seed God Warrior (S.G.W.) --- ตัวต่อไป Nebular Blitz
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:50:22 AM »
สวัสดีครับ หลังจากหมด���าระเรื่องสอบโทตอนนี้ได้กลับมาโมกันดั้มต่อกันอีกครั้ง

ตัวต่อไปที่ทำคือ Hail Buster Gundam ซึ่งได้มาเป็นส���าพทำสีแล้ว จึงจัดการล้างสีด้วยน้ำยาล้างเล็บที่มีขายในเซเว่นอีเลฟเว่น

ต้องเป็นของเซเว่นที่ใส่ขวดพลาสติกนะครับ ชุบสำลีแล้วเช็ดออก ผลที่ได้ส���าพพลาสติกยังดีเหมือนเดิมไม่แตก

อุดขัดรอยผ่ากลางที่ขา ตรงข้างเอวเอาชิ้นส่วนข้างเอวของ  1/100 Impulse Gundam โมจีน มาตัดให้เล็กลงแล้วใส่ลงไป

ด้านหลังหัวเข่า ตัดพลาสติกที่ต้นขาด้านหลังออก เพื่อจะได้ขยับขาได้มาขึ้น

แค่ล้างสีอุดขัดแค่ขา หมดเวลาไปเป็นครึ่งวัน แต่ยังไม่พอไหนๆก็เริ่มทำโมอีกครั้งไฟกำลังแรง ได้หนังสือเล่มนี้มา

แล้วเปิดไปเจอตัวน่าสนใจเข้า ตัวนี้อยากทำมานานแล้ว O Gundam  

จึงเริ่มเอาซากชิ้นส่วนที่เหลือจากการโมตัวอื่นๆมารวมกัน ทำตามหนังสือเลยครับ

หัว---Strike Freedom เหลือจากการโม Nix Providence

ลำตัว โครงเอว ขา---Destiny ไปขอแลกชิ้นส่วนคนที่โม Destiny Impulse

เกราะเอว เกราะหัวไหล่---RX-78 เหลือจากการโม Regen Duel

แขน---Force Impulse เหลือจากการโม Vent Saviour

ไม่ได้ทำโมมาพักหนึ่งรู้สึกว่าทำอะไรแล้วดูขัดๆไปหมด ยังมีอีกหลายตัวที่รอทำอยู่

ขอบคุณที่ติดตามนะครับ จะมารายงานความคืบหน้าต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 11:54:18 AM โดย one night stand »

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
Re: เริ่มทำโมต่อกับ Hail Buster Gundam และ O Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:54:00 AM »
รอชมกันยาวครับ พี่โต้ง  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
Re: เริ่มทำโมต่อกับ Hail Buster Gundam และ O Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 03:10:49 PM »
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ zakuman

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 05:46:18 PM »
GN drive ตอ้งใช้ชิ้นส่วนจาก exia ดีมั๊ยครับ

• *
Re: เริ่มทำโมต่อกับ Hail Buster Gundam และ O Gundam และอีกหนึ่งตัวพิเศษ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 02:32:58 AM »
สวัสดีครับ ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยสำหรับคนที่รอดู O Gundam ด้วยครับ เนื่องจากต้องแก้งานกันใหม่มากกว่าที่คิดจึงทำได้ช้ามาก

พึ่งจะได้กล้องคืนมา จึงขอลงวิธีการทำตัวนี้แก้ขัดไปก่อนนะครับ MG Mirage Frame ver. 5 ดาวดำ โดยเอาตัวมิราจ เฟรม 1/100มาทำใหม่ให้เป็น MG 

เริ่มจากเท้าใช้ของตัว 1/100 ข้อเท้าใช้ของ MG Blue  Frame ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเติมสามารถใส่กันได้พอดี แล้วใช้ก้านเสียบยึดข้อเท้ากับเท้าไว้

ก้านตัดมาจากแผงรันเนอร์ที่เหลือๆครับ

ต้นขาใช้ส่วนต้นแขน ของ MG Wing zero โมจีน มาใส่แทน ตัดขอบเหลี่ยมๆให้มนลงจะได้พอดีกับต้นขา

ตัวเดือยของเดิมมีขนาดเล็กกว่าจ๊อย จึงใช้พลาสติกชีทขนาด 0.3 มิลลิเมตร พันหนึ่งรอบจะได้มีขนาดที่ใหญ่พอดีกับรู 

ตัดชิ้นส่วนเดือยที่หว่างขาของตัวเรด เฟรม 1/100 ซึ่งผมใช้ของโมจีน ออกมาเป็นแท่งยาวทั้งชิ้นตะไบขอบให้มน จะได้ใส่ช่องกลมๆตรงหว่างขาของ MG ได้ง่ายขึ้น   

จากนั้นใช้ชิ้นส่วนเดิมๆของ มิราจ 1/100 ที่ต้นขาใส่ได้ตามปกติ

หัวไหล่เอาจ๊อยของ MG ใส่แทน โดยผมใช้ไขควงหัวเล็กๆหมุนตรงเบ้าที่จะใส่จ๊อยของหัวไหล่ให้ใหญ่ขึ้น จะทำให้ใส่กันได้พอดี

เดือยของจ๊อยกับรูของเบ้าใส่มีขนาดต่างกันนิดเดียว ระวังอย่าใช่ไขควงหัวใหญ่เกินไปนะครับ

มือเป็นของ MG Destiny Gundam แปะพลาสติกชีทขนาด 0.3 มิลลิเมตร ด้านนอกแล้วตะไบด้านในของเดือยออกที่ละน้อย

ตรงจุดนี้ต้องระวังมากๆเช่นกัน ควรแปะพลาสติกชีทก่อนแล้วค่อยตะไบนะครับ ไม่งั้นเดือยยึดจะหักได้ง่าย

ต้นแขนจุดนี้ผมเลือกใช้จ๊อยที่เหลือๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นของตัวไหนแผง pc 122 ชิ้นที่ 8 ช่วยยึดแขนกับหัวไหล่ไว้

แพ็คหลังใช้วิธีตัดชิ้นส่วนสี่เหลี่ยมของแพ็คหลังที่ใช้ติดดาบของ MG มาใส่ในแพ็คหลังของตัว 1/100

โดยตัดเดือยที่เป็นตัวยึดของแพ็คหลังออกไป ติดพลาสติกชีท 0.3 มิล เข้าไปก่อนเพื่อเพิ่มพื้นที่ยึดติด แล้วทากาวลงไป จะทำให้แน่นขึ้นมาก

ตรงสีขาวคือพลาสติกชีท 1.2 มิล ตัดมาขนาด 0.5*0.5 มิล แปะติดไว้เรื่อยๆแล้วตะไบให้เรียบ หุ้มด้วยพลาสติกชีท 0.3 มิล อีกที แล้วเจาะรู

ใช้ก้านด้านหลังของตัว 1/100 มายึดแพ็คหลังไว้โดยใช้เดือยที่เป็นชุดแต่งของโคโต

เดือยปริศนาตอนเป็นหุ่นและเวลาแปลงร่าง เดี๋ยวจะเฉลยที่หลังครับ

ชิ้นส่วนที่ปาก คือ เกราะต้นแขนของ MG Master gundam

จุดยึดที่ปากพอกอีโป้ติดเดือยเข้าไป

มีอะไรสงสัยสอบถามกันมาได้นะครับ จะเอารูปมาลงเรื่อยๆ

ขอบคุณที่ติดตามครับ

ออฟไลน์ ~Megane~

• Like: -51
Re: เริ่มทำโมต่อกับ Hail Buster Gundam และ O Gundam เพิ่มอีกหนึ่งตัวพิเศษ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 12:29:37 PM »
เอา mG มาทำเลยหรอ  :iconsoul:
ลงทุนมากเลยครับ  :iconcry:

ออฟไลน์ tsukuyomi

• **
  • Like: -30
    • ํYamiii-Tx บล็อกเล็กๆของผู้ชายเดินดิน
Re: เริ่มทำโมต่อกับ Hail Buster Gundam และ O Gundam เพิ่มอีกหนึ่งตัวพิเศษ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 04:13:09 PM »
ในที่สุดก็มีคนทำ เหอๆๆ... แต่ผมยังรอมันออกmgต่อไป กลัวทำเสียอะ เสียดายmgแหะๆๆ  :iconfreak:

• *
สวัสดีครับ หลังจากได้ปรึกษาและได้รับรูปภาพจากเพื่อนสมาชิกในบอร์ด ในการทำ O Gundam ตอนนี้งานเริ่มเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น

ค่อยๆทำไปครับ อยากให้ออกมาดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ เชิญชมตามภาพครับ

หัวเข่าติดพลาสติกชีทขนาด 0.3 มิล

ตรงเป้าขึ้นรูปใหม่โดยใช้พลาสติกชีท ขนาด 1.2 มิล กระโปรงข้างตัดส่วนที่แหลมๆเอียงๆออก ทำให้คล้ายกับ สเกล 1/144

ที่ระบายความร้อนตรงหน้าออกใช้ชิ้นส่วนของ Destiny Gundam มาติดพลาสติกชีทแล้วตัดแต่งใหม่

ส่วนโค้งที่ลำตัวใช้ชิ้นส่วนโค้งที่เหลือจาก Astraea Type-F มาตัดแต่งใหม่ดังรูป

หัวไหล่ตัดแต่ง พอกอี่พ็อกซี่ใหม่ ให้เหมือนกับตัว 1/144

เตาพลังงานเอามาจาก OO Gundam โมจีน

แบ็คแพ็คใช้เดือยที่ติดหลังของ Destiny Gundam มาโมกับชิ้นส่วนด้านหลังที่เหลือของ  Avalanche Exia

ส่วนโค้งด้านบนใช้พลาสติกชีทแปะทาบตามแนวโค้งของแบ็คแพ็ค Avalanche Exia

คิดว่าเตาพลังงานคงต้องมีการแก้ไขรูปทรงกันอีก

สอบถาม ให้คำแนะนำ หรือติชมกันได้นครับ จะได้เอาไปพัฒนางานต่อไป

ขอบคุณที่ติดตามครับ

ออฟไลน์ PapaK

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -48
  • มืใหม่หัดโม
รู้สึกว่า สะโพก  มันใหญ่ๆ  นะครับ
แต่ในส่วนเตาพลังงาน upดีเทลอีกนิดหนิดหน่อยก็สวยกับ
โดยรวมสวยครับ

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
รอชม O Gundam  ตัวเต็มนะครับ

ป.ล.ซากข้างหลังเห็นแล้วสะเทือนใจ :iconpale:

ออฟไลน์ yukung02

• *
  • Like: -2
  • [ ..ギア。セカンド....!! ]
เริ่มออกมาเป็นรูป เป็นร่างแล้วนะครับ พยายามเข้า

สู้ๆ

[ Gear   " 2 "   ギア。セカンド !! ]

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
o gundam ดมได้สุดยอดจริงๆครับ

• *
สวัสดีครับทุกท่าน หลังจากสงกรานต์ผ่านไปได้เวลามานั่งทำโมต่อดูรูปกันยาวๆเลยครับ

เริ่มจากส่วนหางใช้ชุดแต่งของโคโตเอามาต่อกันให้ยาวๆ แล้วเจาะรูเกราะด้านหลังของบลูเฟรมใส่ตามรูป ชิ้นส่วนเรดเฟรมนำมาตัดเดือดเก่าออกแล้วใส่ข้อต่อเข้าไปใหม่

ปลายหางใช้แฟนแนลของซาซาบี้มาเจาะรูเสียบเข้าไป อันนี้ไปขอพี่แจ๊คที่ทำไนติงเกลมาครับ

แล้วนำมาติดข้างหลังไว้ตามรูป ที่ลองติดแบบนี้เพราะว่าก่อนหน้านี้เคยเอาดาบติดที่ข้างเอวแบบซามูไรและข้างหลังแบบนินจามาแล้ว จึงอยากลองติดจุดอื่นดูบ้าง

เวลาแปลงร่าง ตั้งใจว่าจะให้เป็นร่างหมาป่าและคาบดาบสู้ แต่ตอนนี้ดูอย่างไงเหมือนกิ่งก่ามากกว่า ตอนนี้กำลังหาทางว่าจะโมตรงคออย่างไรให้ดูดีขึ้น

ยอมรับครับว่าหมดไอเดียจริงๆ หยุดมิราจเฟรมไว้ก่อน

หันมาทาง เฮล บัสเตอร์ กันบ้างหลังจากอุดขัดรอยผ่ากลาง จึงเริ่มมาทำแขนต่อใช้แขนของ MG สไตร์คโมจีน ที่เหลือจากการโมตัวอื่นๆ

จะเอาปืนสองกระบอกไว้ตรงหัวไหล่ครับ

ปืนกลที่ของเดิมอยู่ที่หัวไหล่เอาติดที่แขนแทน

ตอนนี้ทำไปได้เท่านี้ครับ มีอะไรสงสัยถามกันมาได้นะครับ

แถมท้ายครับงานนี้ตั้งใจว่าจะให้มีน้องๆประจำตัวโมแต่ละตัวด้วย จึงขอประเดิมกับน้องคนแรกก่อน น้องเดลต้า ประจำตัว Gale Strike Delta

แล้วจะมาอัพเดทงานต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
 :iconlike:   :iconlike:  รูปสุดท้ายขโมยซีน 555+ :iconlol:
Thailand only !!

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
เอาปืนกลไปติดแขน เฮลบัสเตอร์  ไอเดียแหล่มมากครับ
.....

ขอเสนอไอเดียนิด

มิราจ เอาดาบบูลเฟรมทำเป็นปีก2ข้าง ดาบเรดเฟรมแทงออกมาข้างหน้า
อาจจะดูดีนะครับ แค่เสนอไอเดียอะ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ rolix

• *
  • Like: -3
พี่สุดยอดมากเลยครับ ติดตามผลงานตลอด ชอบ O Gundam ของพี่มากๆครับ เก่งสุดๆ ชาตินี้ผมคงไม่มีปัญญาทำแบบพี่ได้แน่เลย
แถมยังมีพริตตี้ประจำโมด้วย

ออฟไลน์ skyline0

• *
  • Like: -14
รอดู O Gundam อยู่ครับคุณโต้ง  :iconcryjoy:
ตามหา 1/144 ประกอบแล้ว Gundam Zabanya / Raphael Gundam / Gundam Harute ครับ

ออฟไลน์ angel323

• *
  • Like: -33
พี่ครับชุดแต่งโคโต พี่ใช้ชุดไหนอ่ะครับกะลังหาอะไรแนวนี้อยู่เลย :iconsmile:

• *
:iconlike:   :iconlike:  รูปสุดท้ายขโมยซีน 555+ :iconlol:

ต่อไปคงมีแต่คนรอดูสาวๆ ไม่รอดูโมกันแล้วละ :iconlol:

เอาปืนกลไปติดแขน เฮลบัสเตอร์  ไอเดียแหล่มมากครับ
.....

ขอเสนอไอเดียนิด

มิราจ เอาดาบบูลเฟรมทำเป็นปีก2ข้าง ดาบเรดเฟรมแทงออกมาข้างหน้า
อาจจะดูดีนะครับ แค่เสนอไอเดียอะ

ขอบคุณครับ ส่วนเรื่องดาบบลูเฟรมผมคิดเอาไว้ว่าจะไปใช้กับ เนบิวล่า บริส ที่อยู่ในโปรเจคนี้เหมือนกันครับ

พี่สุดยอดมากเลยครับ ติดตามผลงานตลอด ชอบ O Gundam ของพี่มากๆครับ เก่งสุดๆ ชาตินี้ผมคงไม่มีปัญญาทำแบบพี่ได้แน่เลย
แถมยังมีพริตตี้ประจำโมด้วย

ขอบคุณครับ แต่เรื่องการทำโมหากสนใจจริงๆลองศึกษาหาข้อมูลในเวปหรือไม่อย่างนั้นสอบถามกันมาได้ครับ ยินดีช่วยเหลือ หลายครั้งเวลาที่ไม่เข้าใจจริงๆ ผมก็จะใช้วิธีถามผู้ที่รู้เรื่องคนอื่นแทน

รอดู O Gundam อยู่ครับคุณโต้ง  :iconcryjoy:

คุณกิตรออีกนิดนะครับ รับรองว่าได้เห็นแน่นอน

พี่ครับชุดแต่งโคโต พี่ใช้ชุดไหนอ่ะครับกะลังหาอะไรแนวนี้อยู่เลย :iconsmile:

ถ้าเป็นส่วนหางใช้ด้านซ้าย แต่ถ้าเป็นช่วงหัวและต้นคอเวลาแปลงร่างเป็นหมาใช้ด้านขวาครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
พลังกาย และ กำลังใจพี่ท่าน เหลือเฟือมากๆ

แบ่งมาทางนี้มั่งซิ :iconcryjoy: