ผู้เขียน หัวข้อ: พยัฆทมิฬ Tornado IDS "Black Panther"  (อ่าน 11579 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
พยัฆทมิฬ Tornado IDS "Black Panther"
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 07:18:56 AM »
สวัสดีครับ

วันนี้นำเสนอเครื่องบินลำนึงที่ทำค้างไว้ (ตรงลายเซ็นต์) และแล้วก็เสร็จจนได้

เครื่องบินลำนี้คือ Tornado IDS ครับ

ทอร์นาโด คือเครื่องบินรบของบริษัท Panavia โดยถูกวางตัวให้เป็นเครื่องบินขับไล่-ทิ้งระเบิดทางยุทธวิธี โดยความร่วมมือระหว่าง 3 ชาติ คือ อังกฤษ เยอรมัน และอิตาลี ขึ้นบินครั้งแรกในปี 1974 เป็นเครื่องบินที่ลักษณะพิเศษตรงปีกเป็นแบบ sweep-swing ที่สามารถพับลู่แนบลำตัวเพื่อประสิทธิ���าพในการรบกลางอากาศ เหมือนกับเอฟ 14 ทอมแคท (แต่เอฟ 14 เกิดก่อน 4 ปี ) โดยในช่วงสงครามเย็น เราจะเห็นเครื่องบินที่มีลักษณะปีกลู่แบบนี้หลายแบบ เช่น F-14, Tornado และ F-111 Raven ทอร์นาโดผลิตออกมาทั้งสิ้น 992 เครื่อง ปัจจุบันมีใช้ใน 4 ประเทศ คือสามชาติที่พัฒนามันขึ้นมากับเศรษฐีน้ำมันอย่างซาอุดิอาระเบีย

ลักษณะพิเศษอีกอย่างคือ ไพล่อนติดอาวุธของทอร์นาโด จะมีอยู่บริเวณใต้ลำตัวและบริเวณใต้ปีก ซึ่งเมื่อนักบินปรับเข้าสู่โหมด sweep-wing ไพล่อนอาวุธ 4 ตำแหน่งใต้ปีกจะปรับตำแหน่งตนเองให้อยู่ขนานกับลำตัวเสมอ ซึ่งแตกต่างจากเอฟ 14 ที่บริเวณใต้ปีกจะไม่ติดอาวุธใด ๆ เลย แต่ไปอยู่บนลำตัวแทน (แค่นั่นก็จะเยอะแล้ว)

สำหรับตัวที่ทำนี่ ไม่สามารถเลือกได้เพราะดีคอลมาให้ฝูงบินเดียวคือ ฝูงบิน Black Panther ของกองทัพอากาศอิตาลี (ปี 2007)

โมตัวนี้เป็นของ Italeri ขนาด 1/72 การประกอบทั่วไปไม่ยุ่งยาก สิ่งที่ยุ่งยากคือต้องมาอุดขัดกันมหาศาลเพราะไม่ลงตัวอย่างแรง แต่พอมาดูกระจกห้องนักบินกลับลงตัวอย่างน่าประหลาดใจ รายละเอียดตรงลำตัวทั่วไปก็อยู่ในเกณฑ์ยอมรับได้ พลาสติกค่อนข้างอ่อน จับแรง ๆ ต้องระวังหัก คู่มือใบต่อไม่ยุ่งยาก แต่จะยุ่งตรงตารางเทียบสีไม่ใช่สีของ Mr.color เหมือนโมเดลฝั่งญี่ปุ่น แต่จะบอกเป็นชื่อสีมาแทน ซึ่งต้องมานั่งเทียบเอาเอง ยังดีที่ว่ามีการบอกรหัสสี FS Number มาให้ ลำนี้ใช้สีหลัก 2 สี คือดำ กับอลูมิเนียม ผมพ่นสีรองพื้นเสร็จ ก็เอาสีดำเบอร์ 2 พ่นไปทั้งลำ จากนั้นก็ใช้สี Mr.color เบอร์ 218 ที่มีอยู่ก้นขวด มาพ่นทั้งลำ ข้อควรลระวังคือ เมื่อพ่นสีอลูมิเนียมเสร็จแล้ว ควรพ่นเคลียร์เคลือบไปทันที เพราะเม็ดสีมีเกล็ดสีเงินผสม มันจะลอกติดมือมา พอไปจับส่วนอื่น ๆ สีเงินก็จะไปเปื้อนสีอื่นด้วย ผมต้องพ่นแก้ตั้งหลายรอบเพราะความบกพร่องของตัวเอง

จากนั้นก็มาติดดีคอล ดีคอลคุณ���าพดีมาก เพราะพิมพ์โดย คาโตกร๊าฟ เนียน ติดง่าย รอให้แห้งก็พ่นเคลียร์เคลือบรอบนึ่ง แล้วเอาสีอีนาเมลทามิย่าเบอร์ 2 วอชทั่วทั้งลำก่อนเช็ดออกด้วยน้ำมันไฟแช็ค แล้วพ่นเคลียร์ด้านปิดงานอีกรอบ เป็นอันเรียบร้อยครับผม

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามรับชมครับผม
สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 06:58:12 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: พยัฆทมิฬ Tornado IDS "Black Panther"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 09:51:39 AM »
โอ้โห เอาเรี่ยวแรงมาจากไหนเนี่ย....

งามมากเลยครับครู

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: พยัฆทมิฬ Tornado IDS "Black Panther"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:08:51 AM »
ฮั่นแน่ๆ... คุณครู นอกใจ เรือ ซะอย่างงั้น.. :iconwinks:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:14:34 AM »
ช่วงนี้ ครู ไฟแรงมากเลยครับ มีงานออกมาให้ชมกันหลายชิ้น แถมแต่ละชิ้นก็สวยๆ ทั้งนั้นเลย
สำหรับ Tornado เครื่องนี้สีอลูมิเนียม บวกกับดีคอลชิ้นใหญ่ที่ติดบนตัวเครื่อง ดูแปลกตามากเลยครับ
แต่โดยรวมแล้วก็สวยไปอีกแบบครับ
 :icongift: ขอบคุณที่ทำงานสวยๆ มาให้ได้ชมนะครับ แล้วก็ติดตามรอชมงานตัวต่อไปครับ

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 11:10:29 AM »
ขยันจิงๆ ครับครู งานสวยสุดๆ  :iconlove:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 12:33:23 PM »
สวยงามอีกแล้ว :iconlove:

ปล. อยากดูพวกโมฯ ยุทโธปกรณ์ของกองทัพไทยบ้างครับ พอมีบ้างมั้ยครับ ช่วงนี้รอบบ้านเรามีแต่เรื่องกระทบกระทั้ง เลยอยากดูเขี้ยวเล็บของบ้านเรา เพื่อสร้างกำลังใจ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 01:58:37 PM »
สวยงามอีกแล้ว :iconlove:

ปล. อยากดูพวกโมฯ ยุทโธปกรณ์ของกองทัพไทยบ้างครับ พอมีบ้างมั้ยครับ ช่วงนี้รอบบ้านเรามีแต่เรื่องกระทบกระทั้ง เลยอยากดูเขี้ยวเล็บของบ้านเรา เพื่อสร้างกำลังใจ

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม

ยุทธโธปกรณ์ของกองทัพไทย ผมมีแต่กองทัพเรือเท่านั้นครับ สเกล 1/700 ทั้งหมด

1. ร.ล.มกุฎราชกุมาร เรือฟริเกต เรือเก่าแต่เก๋า ระบบเรด้าร์กับระบบอำนวยการรบระดับสุดยอด

2. ร.ล.จักรนฤเบศร เรือบรรทุกเครื่องบินหนึ่งเดียวในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และไทยเป็นหนึ่งใน 10 ประเทศที่มีเรือแบบนี้ไว้ใช้ในราชการ

3. ร.ล.ปัตตานี เรือตรวจการณ์ไกลฝั่ง ลำนี้ดังมาก เพราะไปปราบโจรสลัดที่โซมาเลีย

4. ร.ล.ปิ่นเกล้า เรือพิฆาตคุ้มกัน (ปัจจุบันเปลี่ยนประเ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:18:06 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 05:27:29 PM »
นี้ไงไอดอลของผม หันมาเล่นเครืองบินแล้วครับฟากตัวด้วยครับ โมสวยได้ความรู้อีก

ออฟไลน์ valkyrie

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:23:56 AM »
เอ๋ ... เรือรบหลวงมกุฎราชกุมาร ไม่ใช่ใช้เลข 1 เป็นแลขประจำเรือเหรอคับ คุ้นๆ ว่าเคยเห็นตอนที่มาจอดที่ท่าเรือกรุงเทพเมื่อหลายปีก่อนนะคับ แล้วไม่ทราบว่าตอนนี้ประจำการอยู่ที่ไหนแล้วคับเนื่องจากไม่ได้เห็นมานานเกิน 10 ปีนะคับ ขอบคุณคับ ...   :iconvsign:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:15:12 PM »
เฉียบมากเลยครับ ดุและโหดมากๆเลย  :iconvsign:
Thailand only !!

ออฟไลน์ LUCKY7

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -13
  • สนใจมาร่วมธุรกิจยึดครองโลกกับเรามั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 02:26:27 PM »
ทอร์นาโดลายนี้สวยมากครับ :iconwish:

ผมก้อมีลำนึง รุ่น ECR เหมือนกัน แต่เป็นของ Revell ลายพาดกลอดทั้งลำ ติดดีคอลจนเมื่อย :iconpale:
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 06:09:58 PM »
เอ๋ ... เรือรบหลวงมกุฎราชกุมาร ไม่ใช่ใช้เลข 1 เป็นแลขประจำเรือเหรอคับ คุ้นๆ ว่าเคยเห็นตอนที่มาจอดที่ท่าเรือกรุงเทพเมื่อหลายปีก่อนนะคับ แล้วไม่ทราบว่าตอนนี้ประจำการอยู่ที่ไหนแล้วคับเนื่องจากไม่ได้เห็นมานานเกิน 10 ปีนะคับ ขอบคุณคับ ...   :iconvsign:

เดิม ร.ล.มกุฎราชกุมาร ใช้หมายเลข 7 ครับพี่ แรกเริ่มเดิมที ทร.จะตั้งชื่อว่า ร.ล.เจ้าพระยา (ลำที่สอง) แต่พอดี สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ เสด็จไปศึกษาต่อที่อังกฤษและได้ไปทอดพระเนตรการต่อเรือลำนี้บ่อยครั้ง ทร.ก็เลยเปลี่ยนชื่อใหม่ สังกัดกองเรือตรวจอ่าว กองเรือยุทธการ ครับ อยู่สังกัดนี้มาจะสามสิบปีแล้ว เป็นเรือธงของกองเรือด้วย

แต่พอช่วงหลังปี พ.ศ. 2535 ทร.ได้ซื้อเรือฟริเกตเพิ่มเติม (หลายลำมาก ถ้าจำไม่ผิดคือ 8 ลำ ทั้งมือหนึ่งและมือสอง) และใช้ระบบหมายเลข 3 ตัวเพื่อให้เป็นสากล ทร.จึงให้หมายเลข 433 ซึ่งเลข 4 หมายถึง เรือประเ฿ทที่ 4 (เรือฟริเกต, เรือคอร์เวต) เลข 3 หมายถึงชั้น (Class) ของเรือ ซึ่งเรือลำนี้มีลำเดียวในโลก ชื่อชั้นว่า "มกุฎราชกุมาร" (Makurajakuman Class) และเลข 3 หมายถึงลำดับที่ของเรือครับ

ถามว่า อ้าว ไหนว่ามีชั้นเดียว และก็มีลำเดียว ทำไมไม่ใช่หมายเลขว่า 431 เหตุผลก็เพราะว่า ทร.ไทยได้จัดเรือลำนี้อยู่ประเ฿ทเดียวกันกับเรือรบอีก 2 ลำที่มีอายุใกล้เคียงกัน คือ ร.ล.ตาปี (431) และ ร.ล.คีรีรัฐ (432) เรือมกุฎฯ มาทีหลัง ก็เลยได้เลข 433 ไปครับ

ปัจจุบัน ร.ล.มกุฎราชกุมาร ย้ายสังกัดไปอยู่กองเรือฟริเกตที่ 1 กองเรือยุทธการแทนครับ เพราะมีเรือที่ใหม่กว่าอย่าง ร.ล.ปัตตานี มาทำหน้าที่เป็นเรือธง ในกองเรือตรวจอ่าวแทน เรือที่มีประสิทธิ฿าพสูงเช่นเธอ ควรจะกลับไปอยู่สังกัดเดิม คือ กองเรือฟริเกตที่ 1 ทีนี้เราจะได้เห็นเธอออกซ้อมรบกับมิตรประเทศบ่อยขึ้นแน่นอนครับ

ปล. เลขชั้นของเรือฟริเกตของ ทร.ไทย ในปัจจุบัน หมายเลข 1 คือ ชั้น ท่าจีน (ปลดประจำการ) 2 คือชั้นนเรศวร 3 คือ ชั้นตาปี และชั้นมกุฎราชกุมาร 4 คือเรือคอร์เวตชั้นรัตนโกสินทร์ 5 คือชั้นเจ้าพระยา 6 คือชั้นพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ครับผม

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 06:50:34 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 06:44:57 PM »
โมเดลเครื่องบิน สวยมากๆเลยครับ
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:
มีประวัติ ให้อ่านด้วย
ทำให้คนที่ไม่รู้อย่างผม ไ้ด้รู้เพิ่มเติมมากเลยครับ
 :iconwish: :iconwish:

ประทับใจโมเดลเรือรบมากๆครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 06:50:52 PM »
โมเดลเครื่องบิน สวยมากๆเลยครับ
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:
มีประวัติ ให้อ่านด้วย
ทำให้คนที่ไม่รู้อย่างผม ไ้ด้รู้เพิ่มเติมมากเลยครับ
 :iconwish: :iconwish:

ประทับใจโมเดลเรือรบมากๆครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:37:22 PM »
บ.ว่าสวยแล้ว แต่ชอบเรือมากกว่าครับ สวยมากแถมได้ความรู้เรื่องเรือฟรีเกตด้วย ขอบคุณครับ :iconlol:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:42:42 AM »
ชอบดีคอลคับ สวยมักเรยคับครู ดูท่าจะติดยากเหมือนกันนะ... :iconsmile: