ผู้เขียน หัวข้อ: [ชาร์! สีแดง! แรงสามเท่า!] MSN-04-2 Nightingale 1/100 resin modeled by Kid_D school  (อ่าน 22731 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kid_D

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
MSN-04-2 NIGHTGALE 1/100

เรซิ่นconversion kit ใช้โครง MG Sazabi ต้นแบบของGMG ก็อปโดยE2046
            ดู [WIP] ที่นี่ -->   http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=16822.0
ชิ้นงานดิบค่อนข้างไม่ดี หยาบในหลายๆจุด ต้องขัดและรองพื้นกันสอง-สามรอบ,ลำบากพอควร มีรูปที่ไม่ได้ลงWIPอีกหลายรูปที่แสดงความสาหัสสากรรจ์
ชิ้นส่วนโดยมากต้องเจาะฝังแกนลวดเพื่อช่วยรับน้ำหนักหรือช่วยให้ประกอบง่ายขึ้น
สีที่ใช้ สีแดง=สีแดงMAX 4ส่วน+กันเซ่#160 canberry red 1ส่วน แล้วพ่นไฮไลท์ทับด้วย shine red
สีดำ,ขาว,เงิน,ทองของMAX / โครงในใช้  สีเทาGSB แล้วพ่นทับทำไฮไลท์
สีส้มที่ทรัสเตอร์=พ่นสีเงินแล้วพ่นเคลียร์ส้ม
อินาเมลทามิย่าใช้ตัดเส้นและเพ้นท์สี=สีดำ,เงิน,ทอง
รองพื้น ใช้ทั้งWIN,Layland,กันเซ่กระป๋อง,กันเซ่ขวดทั้งเทาและขาว

รูปและข้อมูลจาก Mecha Profile

ตราซีออนเป็นดีคอลโลหะ

ทรัสเตอร์ที่ย้ายตำแหน่งจากเดิมของซาซาบีที่อยู่ด้านท้าย

กระโปรงหลังมีคราบกาวเปื้อนนิดหน่อย

ท่อสีทอง ใช้ลวดอลูมิเนียมอโนไดซ์แบบที่ใช้ดัดในงานศิลป์(ซื้อที่ไดโซะ)

ทรัสเตอร์ใต้ปีก มากมาย

โลโก้ดีคอลโลหะ

ซับอาร์ม(แบบนำถอดเข้าออก,ไม่ใช่แบบพับเก็บ)

เปิดดูห้องนักบินได้,camera eye ติดด้วยโฮโลแกรม

ด้านในบังพ่น (ปิดทองหลังพระ)

เทียบฟันเนลเดิมกับเรซิ่น

เทียบขนาดกับ MG 1/100 Zaku

แก๊งค์สาม

ขอบคุณที่รับชม
แล้วพบกันงานต่อไป
v
v
v

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [ชาร์! สีแดง! แรงสามเท่า!] MSN-04-2 Nightingale 1/100 resin modeled by Kid_D school
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:33:16 PM »
สวย+อลังการมากๆเลยครับ
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมกันนะครับ นับถือฝีมือเลยจริงๆ

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
Re: [ชาร์! สีแดง! แรงสามเท่า!] MSN-04-2 Nightingale 1/100 resin modeled by Kid_D school
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:39:54 PM »
ได้เห็นภาพจากซือแป๋ตอนเป็นเรซินดิบๆ  บอกได้เลยงานหินมาก พอเสร็จออกมาแหล่มขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วคร้าบ :iconcryjoy:  แต่เอาว่าขอทำตัวเป็นกรรมการตาผีละกันครับ

- อุด ขัด  = จากเนื้อเรซินตะปุ่มตะปำขัดจนออกมาเรียบซะขนาดนี้ เชื่อว่ากล้ามแขนของซือแป๋คงเพิ่มอีกสองนิ้วเป็นแน่ สุดยอดจริงๆ ครับ  :icongift: > คะแนนความพยายามให้ 10 เลย

- โมดิฟาย = ตอนแรกลุ้นว่าซือแป๋จะโมดิฟายโพรเพแลนท์แทงค์ข้างหลังใหม่ เพราะของเดิมเล็กไป แต่จากภาพเข้าใจว่าเวลาไม่พอแน่เพราะต้องรีบปิดงาน   ที่ดูแปร่งนิสนึงคือหัวเข็มที่ใช้ตกแต่งฟันเนล ผมว่าหนาและสั้นไปอ่ะครับ > 7.5

- งานสี = เข้าใจว่าเป็นปัญหาจากการผสมสีต่างยี่ห้อและตัวทำละลายไม่เข้ากัน สีที่พ่นออกมายังมีหลายจุดเป็นเม็ดๆ อ่ะครับ เห็นชัดมากตรงส่วนกระโปรงท้าย ในส่วนของสีที่ใช้ ผมถูกใจสีแดงมากเลย (นี่สิสีแดงของชาร์ใน ideal) แต่สีทองอมส้มด้านในทรัสเตอร์ผมว่ามันกลืนกับสีแดงหลักไปนิสอ่ะครับ น่าจะทอนสีให้เบาลงหรือลองเปลี่ยนเป็นสีอื่น :  : จัดไป 8.5

- กั้นพ่น = บางจุดยังกั้นพ่นขาดไปอีกนิสอ่าครับ โดยเฉพาะใต้เกราะปีก เห็นชัดเลยจ้า > 8

- ละเลงดีคอล = ส่วนบอดี้หลักผมว่าพอดีแล้ว แต่บางส่วนยังน้อยไป โดยเฉพาะกระโปรงขาและโล่ห์ เพราะพื้นที่มากพอติดน้อยมันเลยดูโหวงอ่า .. อีกอย่าง ตราสัญลักษณ์เนโอซีออนที่ใช้บนโมมันผิดแบบอ่ะครับ อันนั้นเป็นซีออนเก่า > จัดไป 6 :iconpale:

สรุปต้องโทษกล้องที่ดีเกิน แต่ก็เอาไปเลยรวมคะแนนหารห้า >  8 เต็ม 10 คร้าบ :iconvsign:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 07:31:11 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 07:14:13 PM »
งดงามยิ่งนัก อลังการงานสร้างสุด ไร้ที่ติจิงๆ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 07:44:36 PM »
 :iconwish:  เฉียบบ มากเลยครับ ไร้ที่ติ จริงๆ
Thailand only !!

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 07:56:25 PM »
ต้นแบบ ปลายกระโปรงมันจะเอนมาข้างหน้าหน่อย พอมาเป็นโม. กระโปรงห้อยลงตรง ๆ แล้วมันดูติดเรทยังไงไม่รู้แฮะ
โครงสร้างเจ้านีี ข่วงล่างมันน่าจะ "กว้าง" กว่า Sazabi แต่นี่เป็น conversion ใช้โครงเดียวกัน เลยดูแปลก ๆ

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:02:12 PM »
บอกได้แค่ว่า ไร้ที่ติ :iconcryjoy:
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:07:13 PM »
มีที่ค้ำกระโปรงหลังด้วย ดูท่าทางจะหนักน่าดู
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:14:33 PM »
สวยงามมากครับ แต่รูปร่างยังดูผอมนะตัวนี้ คงเพราะใช้โครงของ ซาซาบี้ เลยตัวใหญ่ได้แค่นี้

รายละเอียดสวยงาม :iconlove:

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:18:59 PM »
ขนาดรีบปิดงานก็ยังสวยครับ   :iconwish:  เคยมีโครงการจะสอยเหมือนกัน   :iconmeow:  แต่เกิดเสียดายเบสคิทเลยรอตัวฟูลคิทแทน แต่ตัวฟูลคิทราคาโหดร้ายมากรับไม่ไหว   :iconcry:  

:iconfreak:  http://reggiocomics.blogspot.com/2011/02/preview-1100-msn-04ii-nightingale-no18.html 440 usd!  ตัว1/100 full kit ครับ เผื่อ จขกท สนใจ 440 usd!

ออฟไลน์ Noah

• *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:32:26 PM »
สวยสุดยอดเลยครับ
จะรอดูพร้อม Hi-Nu ด้วยน่ะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:30:32 PM »
อื้อหือสวยงามมากครับ เห็นชิ้นส่วนด้านในแล้วก็พอรู้ว่าตัวนี้น่าจะค่อนข้างสาหัสทีเดียว แต่ทำออกมาได้ขนาดนี้ ถือว่าสุดยอดครับ

ช่วงนี้ของผมยังไม่มีเรซิ่นตัวอะไรใหม่ๆเลย สั่งมาแต่สาวๆ 555+

ป.ล. ชิ้นด้านในสีเทาไม่ลองใช้วิธีมักง่ายแบบผมดู ใช้สีอินาเมลพ่นปืดไปเลยไม่ต้องบังเสร็จแล้วเช็ดออกทีหลัง หลังๆใช้วิธีนี้บ่อยขี้เกียจบังพ่น อ่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:53:55 PM โดย unn13 »

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:39:10 PM »
บอกคำเดียวครับ แร๊งงงง มากกก

รอดูไฮนิวต่อครับ :iconlol:

ออฟไลน์ mg-dang

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:45:38 PM »
ขอชมในความตั้งใจเลยครับ สนใจรายละเอียดแม้จุดเล็กๆ  ความเห็นโดยส่วนตัว ถ้าส่วนโค้งมนมีดีคอลใหญ่ๆ ติดด้วยจะสวยมาก แต่ดีคอลให้ตรงโมก็หายยากเช่นกัน สัดส่วนดูแปลกๆ ผมเทียบจากรูปที่เอามาให้ดู  ผมคิดว่าอ้วนตันและยาวจะเหมาะกว่านี้และสวยกว่านะ  นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ที่ไม่พูดนั้นคือถูกใจมากมายเลยครับ

ออฟไลน์ Tee3893

• Like: 27
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:10:26 PM »
สวยแล้วก็เก่งมากเลยครับบอกจากใจครับ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:26:47 PM »
ต้นแบบ ปลายกระโปรงมันจะเอนมาข้างหน้าหน่อย พอมาเป็นโม. กระโปรงห้อยลงตรง ๆ แล้วมันดูติดเรทยังไงไม่รู้แฮะ
โครงสร้างเจ้านีี ข่วงล่างมันน่าจะ "กว้าง" กว่า Sazabi แต่นี่เป็น conversion ใช้โครงเดียวกัน เลยดูแปลก ๆ

^
เห็นด้วยครับ กลายเป็นโมที่จู๋ยาวที่สุดไปเลย  :iconlol: ความจริงชิ้นเรซิ่นต้นขาที่มีมามันจะทำให้เตี้ยลงประมาณ10มิล. แต่มันมาเบี้ยวมากและต้องแก้ไขรูสลัก จึงไม่เอามาใช้/ใช้ของซาซาบี จึงทำให้โมดูสูงและสัดส่วนแปลกๆ
ต้นแบบของบีคลับ-->  http://reggiocomics.blogspot.com/2011/02/full-kit-review-b-club-1100-msn-04-ii.html

เห็นชิ้นส่วนด้านในแล้วก็พอรู้ว่าตัวนี้น่าจะค่อนข้างสาหัสทีเดียว แต่ทำออกมาได้ขนาดนี้ ถือว่าสุดยอดครับ
ช่วงนี้ของผมยังไม่มีเรซิ่นตัวอะไรใหม่ๆเลย สั่งมาแต่สาวๆ 555+
ป.ล. ชิ้นด้านในสีเทาไม่ลองใช้วิธีมักง่ายแบบผมดู ใช้สีอินาเมลพ่นปืดไปเลยไม่ต้องบังเสร็จแล้วเช็ดออกทีหลัง หลังๆใช้วิธีนี้บ่อยขี้เกียจบังพ่น อ่าครับ
^
เห็นแล้วพอทราบว่ามันหยาบมากใช่ไหมครับ...สุดๆเลยครับ/ด้านในถ้าใช้อินาเมลกลัวว่าจะผสมให้ได้สีเดียวกับเฟรม(สีเทา)ไม่ได้น่ะสิครับ ผมยิ่งผสมเพี้ยนบ่อยๆ

ขนาดรีบปิดงานก็ยังสวยครับ    เคยมีโครงการจะสอยเหมือนกัน    แต่เกิดเสียดายเบสคิทเลยรอตัวฟูลคิทแทน แต่ตัวฟูลคิทราคาโหดร้ายมากรับไม่ไหว
^
ดูๆอยู่ครับ แต่คงรอของก็อปฮ่องกง(ของแท้ราคาแพงเกินไปหน่อย 400USD น่าโดดไปเล่น 1/72 The O ของ GSS) ค่ายไหนราคาเบาๆหน่อยก็อาจสอยครับ
  :iconvsign:

สารภาพไว้ตรงนี้ครับ ว่าไนติงเกลนี้ มันมาหยาบมาก แม้ทำเสร็จแล้วก็ยังมีจุดไม่เรียบร้อยอีกหลายๆจุด(อาจมองไม่เห็น),ตัวใหญ่และหนัก จนจะให้มันจัดท่าทางต่างๆไม่ไหว ถ้าไม่ค้ำกระโปรงหลังอาจจะแอ่นได้,หลายจุดฝังแกนลวดแล้วก็ยังแข็งแรงไม่พอหรือขยับได้แค่นิดหน่อยเช่นไหล่,ศอก(ทั้งที่ใช้ส่วนของMGมาใส่) ทำเสร็จนี่เรียกได้ว่าฝังแกนลวดคล่องเลย อย่างปีกนี่หนักมาก ใช้แกนลวด3มิล.อย่างแข็งเลย ด้านในก็คราบเยอะขัดกันไม่หมด,โพรเพลนท์แท็งค์คู่ล่างเป็นเรซิ่นตันๆ หนักมาก,ลำตัวก็มาเอียง-แก้ไม่ไหวเช่นกัน  :iconsweat:
ขอบคุณที่ติชม ,รอติตัวต่อไปด้วยนะครับ  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:43:32 PM โดย Kid_D »

ออฟไลน์ Polar bear

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:42:05 PM »

- งานสี = เข้าใจว่าเป็นปัญหาจากการผสมสีต่างยี่ห้อและตัวทำละลายไม่เข้ากัน สีที่พ่นออกมายังมีหลายจุดเป็นเม็ดๆ อ่ะครับ เห็นชัดมากตรงส่วนกระโปรงท้าย

ที่เห็นเป็นเม็ดๆ น่าจะเกิดจากการผสม Cranberry red pearl ที่มีเกล็ดมุกลงไปน่ะครับ ทำให้เห็นสะท้อนแสงออกมาเป็นเม็ด

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:50:45 PM »
ลองทำท่าย่อเข่า แบบตอน Take off น่าจะช่วยให้ดูคล้ายต้นแบบมากขึ้นนะครับ (เตี้ยลง + กระโปรงบานออก)  :iconhappy: :iconhappy:

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:52:25 PM »

- งานสี = เข้าใจว่าเป็นปัญหาจากการผสมสีต่างยี่ห้อและตัวทำละลายไม่เข้ากัน สีที่พ่นออกมายังมีหลายจุดเป็นเม็ดๆ อ่ะครับ เห็นชัดมากตรงส่วนกระโปรงท้าย

ที่เห็นเป็นเม็ดๆ น่าจะเกิดจากการผสม Cranberry red pearl ที่มีเกล็ดมุกลงไปน่ะครับ ทำให้เห็นสะท้อนแสงออกมาเป็นเม็ด
มันเกิดจากที่ผสมสีแดงข้นเกินไป(ในบางกรวย)เมื่อพ่นแล้วละอองสีแห้งก่อนที่ติดบนผิวโม(บางชิ้นผิวมันเรียบปกติก็มี)
ตอนทำกันแคนนอนก็เป็นอย่างนี้โดยเฉพาะการใช้สีแดงMAX(สีเดียวเลยไม่ได้ผสมอะไร)
ถ้าจะให้ถูกต้องคือต้องผสมให้ได้ความข้นใสเป็นbatchเดียวกันก่อน(ไม่ใช่ผสมทีละกรวยอย่างที่ทำตอนนี้) เมื่อพ่นจะได้เกิดปัญหาน้อย
แต่สีบางตัวก็เป็นยาก บางตัวก็เป็นง่าย

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:53:56 PM »
เห็นตัวโมเดลแล้วงานเยี่ยมมากเลย เรซิ่นใช้ฝีมือกับแรงเยอะ แต่ผลงานที่ออกมาก็คุ้มค่า
ดูแล้ว ไนติงเกลผมชิดซ้ายโลด   เห็นใช้ดีคอลโลหะสวยครับ  สงสัยต้องสั่งมาใช้มั่งแล้ว :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:56:15 PM โดย digies13 »