ผู้เขียน หัวข้อ: Saint Seiya สวมเกราะ Gundam RX-178 MKII สีแดงแรง 3 เท่า ครับ  (อ่าน 9021 ครั้ง)

ออฟไลน์ LA101

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 12
  • Here Comes Char
   :iconsmile:สวัสดีตอนเช้า ตอนสาย ตอนบ่าย ต่อนเย็น (และก่อนนอน)ครับ  :iconpale:  สวัสดีชาว ไทยกันดั้มทุกท่านครับ
สำหรับผมงานวันนี้ มาในแนว ตัดแต่งต่อเติม ครับ
ก่อนหน้านี้ผมเคยเห็นผลงานที่นำเอาฟิกม่ามาใส่เกราะกันดั้มครับ โดยส่วนมากแล้วจะเป็นGundam Girl เป็นผู้หญิงสวยเสียมากกว่า  :iconnasty:
ครั้งนี้ผมเลยอยากลองทำเป็นผู้ชายดูบ้างครับ เป็น Gundam Man ครับ

ผมก่อนอื่นเลยต้องขอขอบคุณผู้ใหญ่ใจดีครับ(อ.ประดิษฐ์) ที่มอบกันดั้มให้กับผม(อีกครั้ง)  ครั้งนี้เป็นชิ้นส่วนต่างๆครับ ของMG Gundam RX 178 MkII (ที่ทำสีมาแล้ว)
ชิ้นส่วนอยู่ในสภาพดีมากครับ เว้นแต่ไม่มีไหล่ซ้าย แขนซ้าย และก็ชิ้นส่วนPC ของขาขวาครับ จึงไม่สามารถเป็นตัวสมบูรณ์ได้

ผมจึงตัดสินใจว่าจะนำตัวนี้แหละ มาตัดเติมแต่งติดต่อ แต่ว่าขาดแต่นายแบบคนสำคัญครับ :iconlike:

จึงเกิดไอเดียนำโมเดลเซนต์เซย่ามาใช้   
(ปล. ผมเองก็ไม่รู้ว่าคือเซนต์เซย่าหรือเปล่า แต่คิดว่าน่าจะใช่  ปล.2 หากใครรู้ว่าชื่ออะไรหรือเป็นเซนต์อะไรขอความกรุณาบอกผมด้วยนะครับ)

อุปกรณ์ต่างๆที่ใช้มีดังนี้
1.เซนต์เซย่า (แขนขาดอยู่แล้ว) 1ตัว
2.ชิ้นส่วนที่ยังใช้ได้ของ MG MkII
3.สีกระป๋องและ แลกเกอร์
4.กาวตราช้าง และอุปกรณ์ตัดติดต่อต่างๆ

นี่คือถุงชิ้นส่วนที่ได้มาครับ

และหุ่นเซนต์เซย่า ที่เก่ามากๆแล้ว  ดึงขา2ข้างออกแล้ว ครับ

แขนขาดน่ากลัวจังครับ :iconcryout:

ชิ้นส่วน  MkII ที่ต้องตัวแต่งให้ใส่ได้

ผมใช้กระดาษกาวหนังไก่มาแปะๆ ไว้เพื่อดูแบบสำเร็จมันก่อนจะพ่นสี ติดกาวตราช้างครับ

ส่วนตาผมก็เอาสติ๊กเกอร์ตาของกันดั้มมาแปะติดครับ  ดูเหมือนแว่นกันแดดดี :iconlol: :iconvsign:

ส่วนมือ  เป้า  ขาครับ  ส่วนขานี่ต้องตัดภายเยอะมากครับ ทำใจอยู่นานเลย

นี่เป็นภาพหลังจากพ่นสีแดงทับแล้ว  และติดกาวตราช้างแล้วครับ
ใส่หมวกกันน็อคด้วย  ส่วนเขานี่ไม่ใช่เขา MkII ครับ เป็นของ1/144ตัวไหนก็ไม่ทราบครับ พอดีหาเจอ

นี่หลังจากพ่นเคลือบแล้วครับ   รอยที่ตานี่ผมใช้Gundam Marker ขีดเอาครับ ให้มันดูแนวๆ

เอาหมวกออก ถือปืนไว้ ถ่ายกับฉากกระดาษA4ครับ  (หมวกนี่ใส่และถอดยากมากครับ)

นี่ครับ เหตุที่ต้องตัด  แค่ตัดไม่กี่ส่วนก็ทำเอาผมเสียใบมีดไป4ใบเลยทีเดียว

Backpack MkII สวยอยู่แล้วครับ

ต่อไปจะมาลองเทียบขนาดกันครับ ระหว่างหุ่นเซนต์เซย่าตัวอื่น  หุ่น1/100 และ 1/144ครับ
(โดยหุ่นต่างๆส่วนมากได้มาจากอาจารย์  ขอบคุณอีกครั้งครับ)

ปิดท้ายครับ  ขอตั้งชื่อผลงานว่า   Red Zeiya Armor ครับ

ปิดท้ายอีกนิดครับ  นี่คือผลงานที่จะทำตัวต่อไปครับ  จับเอาชิ้นส่วนสามก๊กต่างๆมารวมกัน
หาซื้อตัวนี้ที่ไหนไม่ได้แน่ๆครับ :iconvsign: :iconvsign:  รอชมกันนะครับ

ครับ....จบแล้วครับ  ขอเชิญติชม แนะนำ หรือกด Like Unlike (ของเล่นใหม่TG) ได้ตามอัธยาศัยครับ 
ขอบพระคุณมากครับ  ......ขอบคุณครับ    :iconsmile: :iconsmile: :iconcryjoy:

Ps.  "Thanks GOD"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 12:31:21 AM โดย LA101 »

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
Re: Saint Seiya สวมเกราะ Gundam RX-178 MKII สีแดงแรง 3 เท่า ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:12:13 AM »
feel เหมือน rockman  :iconlol:

ออฟไลน์ angelicz

• *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
Re: Saint Seiya สวมเกราะ Gundam RX-178 MKII สีแดงแรง 3 เท่า ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:35:32 AM »
ไอเดียสร้างสรรค์ดีครับ :iconwish:

แต่ผมรู้สึกเหมือนว่าเกราะตรงอกจะใหญ่เกินไปจนทำให้ดูเทอะทะ
ลองเปลี่ยนจากใส่ทั้งเกราะเป็นใส่เป็นจุดเพิ่มดีเทลเอาน่าจะสวยขึ้นนะครับ

แค่ลองแนะนำดูนะครับผม แล้วจะรอชมงานชิ้นต่อไปนะครับ :iconvsign:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:44:41 AM »
โอ้วว บรรเจิ่ดสุดยอดมากๆครับ ไอเดียเจ๋งมากๆ เหมือนบอสร๊อคแมนเลย  :iconvsign:
Thailand only !!

ออฟไลน์ SoNyeoShiDae

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -1
  • GX-9999 : Gundam X Maoh
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 04:22:49 AM »
ดู MS Girl กันจนชินตา
เปลี่ยนบรรยากาศมา
ดู MS Boy กันบ้าง ...

ทำให้ผมคิดถึง เซ็ตสึนะ ขึ้นมาทันที .. "โอเรวะ กั๊นดั่ม !"

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 08:08:50 AM »
ไอเดียเจ๋ง...

ถ้าเอาไปทำต่อ ให้ ครบๆ ทุกส่วน น่ะ.. รับรอง.. เด็ด... :iconwinks:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 09:56:22 AM โดย NeoX »

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 08:30:12 AM »
อืม... แปลกๆไปนิดแต่ก็ทำให้ได้ไอเดียอะไรนิดหน่อย พอดีว่าจะลองทำ MS-Girl อีกซัก2-3ตัวเหมือนกัน แต่ไอเดียยังไม่ครบดี

จากที่เคยลองทำ MS+คนนี่ สเกลของหัวกับตัวแบบคนจะผิดกับแบบหุ่น คือแบบคนส่วนลำตัวจะแคบกว่าแบบหุ่น ถ้ากรณีนี้น่าจะใช้บอดี้ของ1/144 แล้วส่วนอื่นๆใช้1/100 หรือไม่ก็1/144ทั้งหมดแล้ว1/100เฉพาะหัว แต่มันก้ไม่ได้ลงตัวซะทีเดียวอยู่ดีตัดแต่งกันเหนื่อย
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:01:36 AM »
ไอเดียสร้างสรรค์มากๆเลยครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

เป็นการเอาอุปกรณ์ของที่มีใก้ลตัวเอามาประยุก
ทำให้ได้ Red Zeiya Armor ใหญ่และบิ๊ก กว่าเดิมสามเท่า

SD Sagokuden ดูน่าสนใจมากครับ จะรอชมนะครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ tonman

• *
  • Like: 4
  • yo yo yo
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:35:46 AM »
เอาแร้วไง เซย่า+กันดั้ม งานมาละคับ ถูกใจๆๆๆๆ
 :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:

ออฟไลน์ LA101

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 12
  • Here Comes Char
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:39:56 AM »
อืม... แปลกๆไปนิดแต่ก็ทำให้ได้ไอเดียอะไรนิดหน่อย พอดีว่าจะลองทำ MS-Girl อีกซัก2-3ตัวเหมือนกัน แต่ไอเดียยังไม่ครบดี

จากที่เคยลองทำ MS+คนนี่ สเกลของหัวกับตัวแบบคนจะผิดกับแบบหุ่น คือแบบคนส่วนลำตัวจะแคบกว่าแบบหุ่น ถ้ากรณีนี้น่าจะใช้บอดี้ของ1/144 แล้วส่วนอื่นๆใช้1/100 หรือไม่ก็1/144ทั้งหมดแล้ว1/100เฉพาะหัว แต่มันก้ไม่ได้ลงตัวซะทีเดียวอยู่ดีตัดแต่งกันเหนื่อย

โอ้พี่ Bang ครับ พี่คือ1ในแรงบันดาลใจในการสร้างผลงานชิ้นนี้ครับ  (เพราะMS Girl ของพี่จะอยู่ที่หน้าแรกของThaiGundam เสมอ)  ขอบพระคุณครับ  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 05:23:00 PM »
และแล้วก็มีคนทำจนได้สิน่า 5555 เพิ่งจะนำเสนอไปมีคนทำออกมาแระ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ ToonBC5

• Like: -2
  • จิงดิ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:53:17 PM »
เหมือน ซามูไร ทรูปเปอร์ นะครับ

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:43:11 PM »
รู้สึกเหมือน Zero ในร๊อคแมน เลยละครับ

ออฟไลน์ mm3

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:52:16 PM »
ไอเดียดีเลยครับ ตัวต่อไปเอาเกราะเซย่าไปใส่โครงมาร์คทู  :iconnasty:

ออฟไลน์ ptolemy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -8
  • ต่อเท่าไหร่ไม่ถูกใจซ้ากที
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:21:11 AM »
ไอ้เขาที่ว่า....น่าจะเป็นของ 144 gundam x นะครับ