ผู้เขียน หัวข้อ: SD สามก๊ก GP03 ซุนกวน ติดทองด้วยนะเธอ  (อ่าน 7599 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD สามก๊ก GP03 ซุนกวน ติดทองด้วยนะเธอ
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 05:33:13 PM »
SD สามก๊ก GP03 ซุนกวน ติดทองด้วยนะเธอ

ช่วงนี้ผมได้เอาโมเดล กันดั้มสามก๊ก ที่ต่อดิบตัดเส้น และเล่น มาทาสีครับ
ตัวก่อนๆหน้านี้ผมจะทาด้วยสีอะครีลิค จนมาถึง SD ซุนกวน
ผมก็เลยลองอุดขัด (นิดหน่อย) ทำสี หลายๆแบบ กับเจ้า SD ตัวนี้ดูครับ

สีทอง ใช้ ใช้สีเฟลกซ์ทา และติดด้วยทองคำเปลว 100% เคยทำ SD Zeta Plus เลยมาลองกับเจ้าตัวนี้ดูอีกที
สีฟ้า ผสมด้วยสี ขาวเบอร์ 1 และ สีน้ำเงินเบอร์ 34 ของ Mr. Color
สีแดงเบอร์ 3 ของ Mr.Color สีดำ เป็นสีอะครีลิค ของ ST

จุดเริ่มต้น ผมได้เอา SD ซุนกวนมาดู เห็นว่า ชิ้นส่วนที่เป็นสีทอง ที่ตัวมีไม่มากไม่น้อย เลยตัดสิ้นใจว่า
จะลองเอามาติดทองดูอีกครั้ง เพราะครั้งก่อนที่เคยติด SD Zeta Plus ไป ทองออกมาดูไม่ค่อยสวย
ก่อนที่จะติดทอง ผมก็เตรียมอุดขัด แต่งชิ้นส่วนก่อนครับ ตามด้วยการรอวันที่อากาศ สดใส ร้อนนิดๆ

เพราะเวลาที่ทาสีเฟลกซ์ ทาอากาศดีๆ จะสีจะแห้งได้ดี เวลาที่ทาก็ทางบางๆ รอบเดียวครับ แล้วก็รอซัก 3 ชม.
วิธีที่ดูว่าสีเฟลกซ์ แห้งพอดีที่จะติดทองได้ คุณป้าที่สอนผมติดทอง บอกให้ เอาหลังนิ้ว แตะที่สีเฟลกซ์ทีเราทา
ถ้าสียังหนืดๆ และมีสีติดนิ้วมา แสดงว่ายังติดไม่ได้ ต้องรอก่อน แต่ถ้า แตะแล้ว สีมันแห้งๆ หนืดนิดๆ สีไม่ติดมือออกมาก็ติดได้

และคุณป้า เขาได้เตือนมาว่า วันไหนฝนตกไม่ควรติดทองอย่างเด็ดขาด เพราะสีเฟลกซ์ จะแห้งไม่ดี
ติดทองออกมาแล้วทองจะไม่สว่าง และก็อย่าติดทองตอนกลางคืน เพราะจะมองยาก ติดออกมาไม่สวย
ผมก็ลองเช็คดูอย่างที่คุณป้าสอนมา แล้วก็ได้พอดี ก็เลยเริ่มลงมือติดทองครับ

อุปกรณ์ที่ผมใช้ติดทองก็มี
ทองคำเปลว 100% กล่องคุกกี้ที่หมดแล้ว(เอาไว้ให้เศษทองหล่นลงไป) พู่กัน(เอาไว้กดทองตอนติด)
ตอนที่เราติดทอง ต้องระวัง อย่าอยู่ในที่ที่มีลมพัด ทองเบามากถ้ามีลมพัดนิดเดียว แม้แต่ลมหายใจ ก็สามารถทำให้ทองกระจายได้ เพราะทองมันเบามากๆครับ เมื่อติดทองทั่วบริเวณที่เราทาสีเฟลกซ์เสร็จแล้ว ก็เอา พู่กันมาปัดๆ กดๆทองครับ แต่ต้องค่อยๆทำเดียวทองถลอก ผมก็ติดทองชิ้นส่วน SD ซุนกวน จนครบทุกชิ้น ส่วนที่ติดเกินไปก็ใช้ไม้จิ้มฟันขูดๆออกครับ

ภาพตอนยังไม่ได้ขูดทองออก

เมื่อผมทำชิ้นส่วนสีทองเสร็จแล้วก็ค่อยๆทาสี ขาว ฟ้า แดง ดำ ลงบนส่วนต่างๆครับ

ลงสีดาบด้วยสีกระป๋อง สีเงิน Leaving Silver ของ Leyland

เอามาถ่ายนอกบ้านครับ แสงกำลังดี

มุมต่างๆของ SD GP03 ซุนกวน

ตอนแรกๆผมกลัวว่าสีทองจะถลอก เลย ลองเอาเกราะแขนที่ติดทองไปพ่นเคลียใสดูครับ
แต่พอพ่นแล้ว ทองที่ติดดูหม่องลง ไม่เงา เท่าของเดิม ผมเลยต้อง ติดทองที่เกราะแขนใหม่อีกรอบครับ

หัวพี่เสือ ตัดเส้นบนสีทองด้วยการ วอช ด้วยสีดำอะครีลิคครับ

ด้านหลัง

ถอดเกราะหัวออก

กลับมาใส่เกราะหัวเหมือนเดิม ใส่แล้วถ่ายหน้าของกันดั้มไม่ค่อยสะดวกเลยครับ

ลองเปลี่ยนมุมถ่ายรูปดูครับ เพราะมุมเก่าถ่ายมาแล้วหน้าของกันดั้มมืด

ภาพข้างๆ

ไม่กล้าขยับมากครับ กลัวทองลอก

ผมชอบสีทีดูสว่างๆ ความเงาของทอง และชิ้นใสสีฟ้ามากๆครับ
แต่ก็มีจุดที่ติดทองไม่ทั่วและ ถลอกครับ

ถ่ายรูปกับกันดั้มตัวอื่นๆ
สามพี่น้อง และ Shiki

เอามายืนถ่ายคู่กัน เปรียบเทียบสีทอง เงากันทั้งคู่

F91 กัว เฟิง ทดลองทำสีทองด้วยสีกระป๋องครับ แต่ออกมาเป็นสีเหลืองมากกว่า

ทั้งหมดที่เอาออกมาถ่ายรูปครับ

จบแล้วครับ เป็นการทำสีด้วย สี ของ Mr. Color ครั้งแรกๆของผมเลยครับ ติดทองบนกันดั้มเป็นครั้งที่สองครับ
ถ้ามีอะไรที่ผิดพลาดไป ต้องขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ
ติชม แนะนำ กันตามสะดวกครับ
จะได้เอาไปปรับปรุงตอนทำสีตัวต่อๆไปครับ

^_^ ^_^ ^_^ ^_^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 05:38:45 PM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ komoomoo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: SD สามก๊ก GP03 ซุนกวน ติดทองด้วยนะเธอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 07:21:03 PM »
สวยงามมากครับ

รอดูผลงานต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ LA101

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 12
  • Here Comes Char
Re: SD สามก๊ก GP03 ซุนกวน ติดทองด้วยนะเธอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 08:53:52 PM »
โอ้ สวยมากครับ เห็นตัวอื่นๆก็สวยด้วย
 :iconvsign: :iconvsign:ติดทองคำเปลวแบบนี้ ดูมีราคาขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ OffArt

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 11:11:42 PM »
ปิดทองที่ไหนเขาพ่นเคลียร์ทับกันล่ะลูกเพ่ :iconsweat:
ใช้ทองไปกี่แผ่นล่ะเนี่ย ตอนนี้แผ่นละ 5 บาทแล้วนะ :iconfreak:

นี่ตัวที่สองแล้วสินะ ที่เอามาปิดทอง ลงทุนจริงๆ :iconlol:

จะมีใคร ทำกันดั้มจากภาค G แบบลงรักปิดทองทั้งตัวบ้างไหมครับ ? อิอิ :iconhihi:

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 03:20:02 PM »
สวยดีครับ ไอเดียเยี่ยมครับ

แนะนำว่า อุดขัด ทำสีทั้งตัว และตัดเส้นให้เล็กและคมกว่านี้ งานจะดูดีขึ้นมากๆ ครับ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 08:56:03 PM »
เสียอย่างเดียวครับ ตรงสีทองๆไม่ค่อยเรียบ  :iconsmile:
Thailand only !!

ออฟไลน์ poomctp

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 02:43:40 PM »
สีเฟลกซ์นี่หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ?