ผู้เขียน หัวข้อ: MG Deathscy Hell Metallic Coating  (อ่าน 12695 ครั้ง)

ออฟไลน์ omega

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
MG Deathscy Hell Metallic Coating
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 02:40:38 PM »
สวัสดีครับทุกๆท่าน  ห่างหายไปพักนึงเนื่องจากเรียนเยอะ  แต่ก็พอมีเวลาทำโมมาลงในบอร์ดบ้าง  สำหรับวันนี้ก็เป็นงานสาย Metallic เช่นเคยนะครับ  นานๆทีดูงาน Metallic บ้างก็ดีนะครับแฮะๆ  ส่วนโมเดลเป็นโมที่คาดว่าหลายๆคนรู้จักกันดีอยู่แล้ว  และก็หลายๆคนอาจจะมีไว้ครอบครองแล้วด้วย  MG Deathscy Hell ในซีรี่ย์ Wing ครับ

มาดูรายละเอียดการทำสีกันนะครับ  เริ่มด้วยการเลือกสีเลย  จริงๆสีหลักของพลาสติกที่ให้มามันเป็นสีออกเทาๆ  ดูผมดูในหน้ากล่องกับใบต่อลแล้วสีที่ทำออกมามันจะออกอมม่วงๆ  ส่วนตัวชอบโทนอมม่วงมากกว่าสีเทาครับ  ก็เลยผสมสี Clear ให้ออกมาเป็นสีม่วง  แต่เนื่องจากถ้าผสมแค่นี้สีที่ออกมาจะจัดเกินไป  ผมเลยผสม Smoke Gray ลงไปเบรกสีให้ Clear ม่วงออกทึบๆหน่อยครับ  ส่วนสีดำก็ Super Silver+Black ตามปกติครับ  ดีแดงก็ Clear Red ที่เหลือจากทำ Sazsbi แล้วก็สีทองกับสีเงินลองใช้   กับ   ดูครับ  ผลปรากฎว่าประทับใจมากๆ  กับทั้งสองสีเลย    พ่นเต็มไวมากๆ  แล้วก็ได้สีเงินที่ออกสว่างกว่า Super Silver มากครับ  ส่วน    สีจะออกนวลๆกว่า  Gold ของ Gunze เล็กน้อย  แต่พอพ่น Clear Yellow  ทับไปแล้วได้สีที่ไม่แรดจนเกินไป  ถูกใจมากๆครับ  สำหรับงานใหม่ๆของ Bandai ทำมาดีทีเดียว  งานนี้มีที่อุดขัดจุดเดียวคือบริเวณไหล่ที่เป็นสีเงินครับ 

ขั้นตอนการทำ  ก็ตาม Step ของ Mettallic ครับ  รองพื้น 1000 รองดำด้วย  (ความรู้สึกส่วนตัว รู้สึกว่าผสมยากนิดหน่อยเพราะมันเข้มข้นมากๆ  แต่พอสีแห้งแล้วออกมาดำเงาเว่อๆ  ถูกใจอีกแล้วครับ)  รองพื้นอีกด้วย  (พ่นรอบเดียวขึ้นเงินเลย)  แล้วก็ลง Clear ม่วงที่ผสมไว้  ในส่วนของสีม่วงนี่ลำบากเล็กน้อยคือถ้าพ่นทับหลายรอบมากเกินไปสีมันจะม่วงเข้มเกินไป  ผลเลยพ่นบางๆ แล้วเทียบสีไปเรื่อยๆจนกว่าจะพอใจครับ  สรุปพ่นไปประมาณ 4 รอบต่อหนึ่งชิ้น  ผสมให้เหลวหน่อยเวลาสีแห้งจะได้ไม่เป็นผิวส้มแล้วจะได้ความมันเงาที่เกินคาดด้วยครับ  แต่ข้อควรระวังสำหรับการผสมเหลวคือถ้าพ่นไม่ดีมันจะเยิ้มแล้วสีจะไปกองที่ขอบ  ผมต้องแก้สีแล้วล้างทำใหม่ไปหลายรอบอยู่เหมือนกัน แฮะๆ  สำหรับสีดำเงินก็ไม่มีอะไรพ่นไปตามขึ้นตอน  สุดท้ายก็เก็บงานสีแดง  สีทอง  แล้วก็สีเขียวในส่วนที่เป็น Eye Camera ครับ

ขั้นตอนต่อไปก็ติด Decal  เนื่องจากตอนที่ทำ Deathscy ตัวที่แล้วติดสติ๊กเกอร์ด้วย  แต่ผลตอบรับไม่ค่อยดีเท่าที่ควร  หลายๆท่านยังบอกให้ใช้ Decal น้ำ  ตัวนี้ผลเลยติดเฉพาะ Decal ขูดเท่านั้นครับ  แล้วก็งาน Metallic ส่วนมากจะไม่ค่อย Wash เส้นกัน  ตัวนี้ผมเลยข้ามขั้นตอนนี้ไปเลย  แล้วก็ Clear มันปิดงานครับ  งานนี้ก็ลง Clear ปิดไป 3 รอบ  โดยใช้ Super Clear III  ผมว่าเนื้อมันหนาดีนะ  เหมาะสำหรับขัด Compound ต่อไป  สุดท้ายก็รอ Clear แห้งประมาณครึ่งวันแล้วก็ขัด-เคลือบเงา  ตามปกติครับ

สรุปสีที่ใช้ก็มีดังนี้ครับ

รองพื้น 1000
รองดำ  
รองเงิน  
ม่วง Clear Red + Clear Blue + Smoke Gray
ดำ Super Silver + Black + Clear Gloss
สีแดง Clear Orange + Clear Red
สีทอง   พ่นทับด้วย Clear Yellow
สีเขียว Clear Green

ไปดูงานกันเลยครับ  ติชมได้เต็มที่  แล้วก็ตอนท้ายมีเปรียบเทียบระหว่าง MG กับ HG ที่ผมทำเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว  ให้ดูเล็กๆน้อยๆครับ(ตอนนั้นพึ่งหัดเล่น  งานอาจจะเน่าๆนะครับ 55)

มีสองตัวแล้วในซีรีี่นี้  เด๋วมันจะตามมาเรื่อยๆ :859cc94a:

เที่ยบกับตัว Ver. EW ดู

ต่อไปก็ภาพเปรียบเทียบนะครับ  สำหรับความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ  ผมว่า MG ตัวนี้ทำออกมาได้สมส่วนกว่า HG ตัวเก่าเยอะ  เห็นไปอ่านๆมามีคนบอกว่าดูขามันใหญ่ไม่เหมือน MG แต่พอเอามาเทียบกัน  ผมว่า HG ตัวเก่าขาโตกว่าเยอะครับ  แล้วดูลำ่ๆเตี้ยๆยังไงบอกไม่ถูก  และก็สุดท้ายปีกของ MG ทำได้แข็งแรง  แล้วสวยกว่าของ HG มากครับ  สำหรับผมนะ HG นี่เก็บเข้ากล่องไปเลย  คุ้มจริงๆที่ซื้อ MG ครับ

ด้านหน้าไปซักสองภาพ

ดูปีกด้านหลังซักภาพนะครับ

จบแล้วครับพบกันงานต่อไปนะครับขอบคุณครับ ^^     

ออฟไลน์ fatality

• *
  • Like: 2
  • รัก Gundam และ Taeyeon
Re: MG Deathscy Hell Metallic Coating
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 03:21:29 PM »
สวยงามมากๆเลยครับ ดูอลังการๆมากๆเลย  :iconsmile:

ออฟไลน์ akechai

• *
  • จะเลิกเล่นโมได้ไงก็ใจมันรัก
Re: MG Deathscy Hell Metallic Coating
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 03:37:24 PM »
เท่ห์สุดๆเลยชอบมากงาน Metallic สวยทั้ง 3 ตัวเลย  :iconcryjoy:
จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดแต่ไม่ใช่ทำดีที่สุดแค่วันนี้

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 03:43:41 PM »
สวยมากๆเลย ดูสมกับเป็นMGจริงๆ

แต่ชอบ wing ตัวข้างๆมากกว่า สวยเหมือนกัน
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ JAM3Sz

• *
  • Like: -10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 03:50:51 PM »
สวยสุดๆ เลยครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 03:52:22 PM »
 สีมันดีครับ สวยเเวบๆเลย  :icongift:

ออฟไลน์ tanoo

• *
  • Like: -34
    • http://www.cheatmasters.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 05:55:36 PM »
สวยอีกแล้วครับงานนี้

ออฟไลน์ RUKI

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 06:12:53 PM »
สีงามมากๆ

ออฟไลน์ zakosoldier

• *
  • Like: -25
  • やらないか死神
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 06:49:51 PM »
ทำม่วงแบบนี้แล้วแปลกๆแฮะ

ออฟไลน์ oggi

• *
  • In Memory
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:03:49 PM »
สวยสุดๆครับ ครั้งรบกวนทำ review การพ่นสีมาฝากด้วยซิครับ อยากลองทำบ้างครับ

ออฟไลน์ titans03

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:05:08 PM »
สีสวยมากครับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:07:38 PM »
สีม่วงทำให้เมทัลลิคเด่นขึ้นมาเลย

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:32:34 PM »
ไม่ยอมหุบปีกนี่เพราะกลัวถลอกรึเพราะมันจัดยากครับ
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:56:29 PM »
เงางามสวยมากครับ แต่ส่วนตัวผมว่าสีม่วงมันสวยสู้สีเดิมไม่ได้  แต่ก็นะไม่เปลี่ยนสีบ้างกันดั้มมันก็มีแต่สีขาวๆละนะ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:25:58 PM »
สวยสุดๆครับ ครั้งรบกวนทำ review การพ่นสีมาฝากด้วยซิครับ อยากลองทำบ้างครับ
เคยว่าจะทำ wip หลายรอบแล้วล่ะครับ  แต่งานของผมมันเป็นงานเรียบๆไม่ได้โมดิฟายอะไรอลังการเหมือยของคนอื่นเค้า  ก็เลยไม่ได้ทำซะทีอะ่ครับ  ไว้ถ้ามีโอกาสจะลองทำ wip มาให้ดูแล้วกันนะครับ

ไม่ยอมหุบปีกนี่เพราะกลัวถลอกรึเพราะมันจัดยากครับ
มีเหตุผลเดียวสำหรับคนทำ Metallic ครับ  คือกลัวถลอก 555

เงางามสวยมากครับ แต่ส่วนตัวผมว่าสีม่วงมันสวยสู้สีเดิมไม่ได้  แต่ก็นะไม่เปลี่ยนสีบ้างกันดั้มมันก็มีแต่สีขาวๆละนะ
ขอบคุณครับพี่อั๋น  แต่ผมชอบแบบม่วงมากกว่านะมันดูแปลกตาดี  อิอิ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นและคำติชมนะครับ

ออฟไลน์ space127

• *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 12:22:49 AM »
สวยกว่าแบบธรรมดาเยอะเลยครับ สุดยอดจริงๆ  :iconvsign:

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 44
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:54:13 AM »
สวยสง่ามากเลยครับ แต่คิดว่าสีม่วงดูแปลกๆ นิดนึง น่าจะสีเหล็กนะ โดยรวมชอบมากครับ  :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 12:06:21 PM »
สวยสง่ามากเลยครับ แต่คิดว่าสีม่วงดูแปลกๆ นิดนึง น่าจะสีเหล็กนะ โดยรวมชอบมากครับ  :iconsmile:
ความจริงทีแรกก็คิดจะทำสีหลักเป็นสีเทาอยู่เหมือนกัครับ  แต่ถ้าทำสีเทาสีมันจะใกล้เคียงกับสีเงิน  และอาจจะทำให้ภาพรวมดูจืดไป  สรุปเลยเลือกที่จะทำสีม่วงแทนครับ

ออฟไลน์ 00CRAZYGUNDAM00

• *
  • Like: -50
  • Violence is who I'm
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:56:57 AM »
อยากเห็น mg epyon ทำสีอย่างงี้เร๊วๆจัง รอ เดือน 7 อิอิ :iconnasty:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:03:41 AM »
 :iconsmile:  วิ๊งๆๆ เลยครับ สวยจริงๆ
Thailand only !!