ผู้เขียน หัวข้อ: [Model] พลาโมหลอกเด็ก LBX AChilles  (อ่าน 9160 ครั้ง)

ออฟไลน์ Butter-T

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 36
  • หมึกแดง แรง 3 เท่า!!
[Model] พลาโมหลอกเด็ก LBX AChilles
« เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 11:05:07 AM »

คราวนี้ลองมาทำอะไรขำๆ กับซี่รี่ส์พลาโมใหม่ของบันไดบ้างครับ LBX Danball Senki
เป็นเกมของเครื่อง PSP แนวๆ เอาหุ่นตัวเล็กๆ มาแต่งสู้กัน (เหมือนอัศวินสมองกลชูโอมารูละนะ อร๊างดักแก่ ฮะๆ)
มีเป็นอนิเมด้วยนะครับ แต่ผมยังไม่ได้ดูเลยอะ

Op ของอนิเมครับ

http://www.youtube.com/watch?v=2jDxUa-m2io

ส่วนนี่ ตัวอย่างเกม น่าเล่นดีนะ
แต่ตัวเกมได้ข่าวว่าเลื่อนออกไปเป็นปลายๆ เดือน 5 นะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=OqHou-GbJ_E&feature=player_embedded

ออกแนวๆ อนิเมขายของเล่นยังไงก็ไม่รู้นา ฮะๆ
แต่การที่ผมโดนหลอกให้ซื้อมาด้วยนี่ ก็แปลว่าผมยังเป็นเด็กใสซื่อยู่สินะครับ อั๊ง~

LBX รูปทรงนักรบโรมัน คิดว่าชื่อ อคิลลิส น่าจะมาจาก วีรบุรุษในตำนานกรีก เมื่อตอนเกิด มารดาของอคีลลิสได้จุ่มร่างของอคีลลิสลงในแม่น้ำสติกส์ ร่างของอคีลลิส จึงคงกระพัน ไม่อาวุธใดๆ ทำอันตรายได้ ยกเว้นส่วนข้อเท้าที่มารดาใช้มือจับไว้ ซึ่งต่อมา อคีลลิสก็ตายเพราะโดนลูกธนุอาบยาพิษเข้าที่ข้อเท้าจริงๆ (ก็แล้วทำไมไม่จุ่ม 2 รอบ จะได้ทั่วๆ ตัว โธ่!!)

การประกอบนั้นทำไม่ยากครับ เกทบนแผงมาแบบของเคโรโระ รึ สามก๊ก ที่ให้เราบิดออกจากแผงไม่ต้องใช้คีมได้เลย
คงเอาไว้เพื่อให้เด็กๆ ได้ต่อง่ายๆ ละนะ แถมยังแยกสีมาได้ดีพอควร เรียกได้ไว่าประกอบแล้วติดสติ๊กเกอร์เฉยๆ ก็สวยแล้ว

รูปถ่ายคงมีไม่เยอะครับ ก็มันไม่ค่อยมีลูกเล่นนี่นา

ตัวกล่องมีค่าห้ามทิ้ง!! จะเป็นฟิลล์เอาไว้เล่นได้ครับ
มีกติกาไว้ด้วย (แต่ผมอ่านไม่ออก......พิมพ์ Eng มาได้ไหมเนี่ย...OTL)

อันนี้ก็เป็นลูกเต๋าคงเอาไว้เล่นเกมส์นั้นละครับ

ผ้าคลุมที่ให้มาอยู่ในใบต่อครับ เป็นกระดาษให้เราตัดเอาเอง ผมเลยไม่เอาอะ ใส่ผ้าคลุมแล้วดูเด๋อๆ ไงก็ไม่รู้

ส่วนของการทำโมเดลกล่องนี้ ส่วนตัวแล้วทำแบบขำๆ ครับ
บางจุดก็เลยไม่ได้อุดขัดด้วย ส่วนการแบ่งสีก็ทำออกมาได้ดีทีเดียว
เลยไม่เหนื่อยตอนบังพ่นเท่าไหร่ เรียกได้ว่าเป็นงานที่ทำสบายๆ
ใช้ฆ่าเวลา(ที่ไม่ค่อยจะมี) ได้ดีทีเดียว

สีที่ใช้ครับ
ขาว - ใช้สีรองพื้นเทาเบอร์ 1000 เป็นสีพื้น แล้วพ่นไล่ด้วยขาวกระป๋องเลย์แลนด์
แดง - แแดง 68
เทา - เทา 116
เทาอ่อน - เทา 13
เหลือง - ใช้สติ๊กเกอร์ที่มีมาในกล่องแปะไปแลยครับ ผมลองทำสีบนชิ้นใส แต่มันทำไม่ติดน่ะ
น้ำเงิน - พ่นสีน้ำเงิน 71 เป็นพื้นก่อน แล้วจึงพ่นไล่ด้วยสีขาว สาดตบท้ายด้วยน้ำเงิน 80
ทอง - สีประป๋อง ฮาโต้ (C-7000)

รูปแถมครับ นักรบสาวอคีลลิส วาดแบบขีดๆ เผาๆ ไม่เก็บละเอียดแต่ก็ยังวาดสนุกดีเช่นเคยครับ ฮะๆ

แต่ทำๆ แล้วสนุกดีแบบนี้ คงได้ลองไปหากล่องอื่นมาทำต่อเหมือนกันนะ
ขอบคุณที่ชมกันครับไว้พบกันครั้งหน้าครับ~

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 11:06:13 AM โดย Butter-T »

ออฟไลน์ tenkaminari

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 15
  • เน็นด๋อยเรื้อรัง
    • Tenkaminari Gallery in FB
Re: [Model] พลาโมหลอกเด็ก LBX AChilles
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 11:50:53 AM »
Nice Lance "OTL

:iconhihi: เห็นหน้าแล้วอยากทำธีมแนว This is Spartaaaa!!!! อ่ะ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: [Model] พลาโมหลอกเด็ก LBX AChilles
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 11:54:06 AM »
อยากให้มาสอนพ่นไฮไลท์ บ้างจังเลยอ่ะ.. นะนะ :iconwish:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 01:06:52 PM »
สวยดีครับ  ไฮไลท์ได้สวยมาก

ส่วนของผม  รออีกซักแปปนะ 555.....

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:31:12 AM »
สวยครับพี่เนย อยากสอยสักตัวไปโมเป็น คิงลีโอไนดัส 555+
Sail To The New World

ออฟไลน์ valkyrie

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 04:54:11 PM »
น่ารักดีจังนะ ตะเอง ...   :iconvsign:

ออฟไลน์ mekajuza

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:37:34 PM »
หาซื้อจากไหนอะคับ แล้วมันมีประมาณกี่แบบหรอคับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 12:17:42 AM »
กำลังจะถามหาผ้าคลุมเชียว

ชักอยากได้เจ้าตัวดำที่ฟาดกับอคิลิส :iconlol:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 06:27:43 PM »
หอกมันดูสั้นเกินนะผมว่า
....
สีสวยมาก รูปประกอบหอกบังตาอะ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ taeyeon

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 07:35:12 PM »
เท่จับใจ  :iconfreak:

ออฟไลน์ mekajuza

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 10:34:15 AM »
โม นี้ มี่สะพานเหล็กมีขายปะคับ