ผู้เขียน หัวข้อ: D-STYLE Ingram AV-98 น่ารักๆครับ  (อ่าน 3666 ครั้ง)

ออฟไลน์ titans03

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
D-STYLE Ingram AV-98 น่ารักๆครับ
« เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 05:15:02 AM »
สวัสดีครับ เพิ่งได้โอกาสทำโมของkotobukiyaเป็นครั้งแรก ทุกคนที่ทันดู anime real robot ยุคปลาย80-ต้น90
ต้องรู้จัก Mobile Police Patlbor ถึงแม้จะไม่มีฉากแอคชั่นต่อสู้หวือหวาอย่างกันดั้ม แต่ด้วยโครงเรื่อง ตัวละคร
และการดีไซน์ที่สมจริง ทำให้อนิเมเรื่องนี้ได้รับการต้อนรับอย่างดีทีเดียว การออกแบบrobot หลายๆตัวในเรื่องนี้ก็โดนใจผมมากๆ
Ingram1 พระเอกของเรื่องไพลอทโดยนางเอก เป็นหุ่นตำรวจที่ได้สร้างขึ้นมาเพื่อปราบปรามอาชญากรlabor ในช่วงปี1999-2000

เข้าเรื่องโม มันเป็นโมเอสดีที่ราคาเท่าHGครับก็ถือว่าแพงพอสมควรสำหรับโมขนาดนี้ แต่เข้าใจว่ามีต้นทุนเรื่องการเพนต์ลงบนแผงบวกเข้าไป
สำหรับโมอินแกรมกึ่งทำสี ซีรี่ส์D-STYLE มีทั้งข้อดีข้อเสียเหมือนเป็นดาบสองคม สำหรับคนต่อดิบก็ถือว่าประหยัดเวลาเรื่องการเพนต์ เพราะ
บางชิ้นส่วนได้ถูกทำสีมาเรียบร้อยแล้ว แต่มันก็ยังทำมาไม่ครบ ต่อเสร็จมันก็จะดูจืดๆอ่ะครับ (ดูรีวิวภาพต่อดิบได้ที่dalong)
สำหรับคนทำสีมันก็สะดุดตรงที่ดีคอลและลายต่างๆที่ถูกทำสีมาเรียบร้อยแล้วต้องถูกขัดและทำสีทับ (ขัดแย้งกับราคาของโมอย่างยิ่ง)
ผมก็หาทางออกคือทำสีใหม่ทั้งตัว แต่เว้นช่วงไหล่ โล่ห์ แล้วพ่นเคลียร์เก็บงานตอนเสร็จ  ตัวนี้จะมีอุดขัดแค่ส่วนต้นแขนกับขาเองครับ
ส่วนขั้นตอนทำสี รองพื้นด้วย mr base white เนื่องด้วยขนาดที่เล็กทำให้การกั้นพ่นเป็นไปอย่างทุลักทุเล การเพนต์ดีเทลส่วนต่างๆก็เช่นกัน
ส่วนชิ้นเคลียร์ที่เป็นสีแดงกับน้ำเงิน โคโตก็ย้อมมาไม่เท่ากันสีซีดๆ ก็จุ่มใหม่ลงขวดเคลียร์สีเลย
ส่วนตาที่เป็นดีเทลข้างในก็ใช้ชุดแต่งตาซาคุของwaveติดลงไป แต่พอประกอบเสร็จมันก็ดูไม่ค่อยเห็นอ่ะครับ....เอวัง

ตัวมันเล็กจริงๆทำให้อาจมีบางส่วนดูไม่เรียบร้อยบ้าง ขออภัยล่วงหน้าครับ :icongift:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 05:22:17 AM โดย titans03 »

ออฟไลน์ maytapon

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 27
  • Collector thailand
Re: D-STYLE Ingram AV-98 น่ารักๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 07:16:55 AM »
 :iconsmile: ทำงานเล็กได้เก่งมากครับ

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
Re: D-STYLE Ingram AV-98 น่ารักๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 05:33:20 PM »
ผมรักอินแกรมครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Gladius

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 06:56:58 PM »
น่ารักดีครับ

ออฟไลน์ titans03

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 07:53:36 PM »
:iconsmile: ทำงานเล็กได้เก่งมากครับ
ขอบคุณครับผม ได้ตอบที่ถามไปแล้วครับถ้ายังติดอะไรถามมาได้อีกครับ

ผมรักอินแกรมครับ  :iconvsign:
ดีใจที่เจอคนชอบแพทเลเบอร์เหมือนกันครับ ผมชอบภาคคอมมิคมากครับมันมีสเน่ห์การ์ตูนยุค80มาก

น่ารักดีครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 07:55:04 PM โดย titans03 »