ผู้เขียน หัวข้อ: WIP MS-06-F2-R2 จริงๆนะ โพล่มาก็จะลงสีกันแล้ว  (อ่าน 10547 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
สวัสดีหลังสงกรานต์ครับชาว TGทุกท่าน

WIP นี้โพล่มาก็เกือบจะเสร็จแล้วมั้งเหลือแค่ทำสีแล้วละตอนนี้ :iconlol:

แต่อย่ากระนั้นเลย มาดูกันดีกว่าว่าหัวข้อ ซาคุซาคุ ผมจะเอาอะไรส่งประกวดดี

ขั้นแรกต้องไปหาวัตถุดิบมาก่อนจากลังสมบัติอวกาศของผมได้เจ้านี่มา1ตัว เป็นของแถมขนมครับ จริงๆต้องเรียกซื้อโมเดลแถมขนมมากกว่า
เจ้านี่จัดเป็นของแปลกครับ แปลกตรงที่ว่าท่อนบนกับท่อนล่างเป็นของคนละชุดกันครับ อันนี้ดิบๆมาจากกล่องเลยครับไม่ได้ดัดแปลงอะไร
 ท่อนบนเป็นของ MS-06-F2 จากภาค0083 ส่วนท่อนล่างเป็นของ MS-06-R2 ของ MSV ครับ ผมก็งงเหมือนกันว่ามายังไงตัวนี้แต่ช่างมันเถอะเอามาทำสีดีกว่า

มาดูรูปทั้ง4ด้านกันก่อนครับ

แปลกดีเนอะขากับตัวคนละชุดกัน :iconfreak:

เปรียบความสูงครับ

เล็กกว่าขวดสีกันเซ่

จากนั้นก็ปาดเลยครับ

เริ่มกันที่ทำโล่ห์อันใหม่ก่อนครับ ของเดิมมันเบี้ยวๆ แถมมีตะเข็บผ่ากลางอีก

หั่นเอาของเดิมทิ้งไปเลยครับ

จากนั้นเรามีวัสดุใหม่มานำเสนอครับ :iconvsign:

อะไรเขียวๆ

นี่่คือ tag number เป็นแผ่นพลาสติกที่อยู่ตรงแผงรันเนอร์นั่นแหละครับ เจ้านี่มีหน้าที่บอกว่า
แผงนี้คืออะไร ผลิตปีไหน เจ้านี่คือของแถมที่บันได้ให้มาโดยที่บางทีเราไม่รู้ว่าจะเอามา
ทำอะไรได้บ้าง แต่มันทำได้เยอะกว่าที่คิดนะเนี่ย

วิธีการก็ง่ายๆครับตัดออกมาจากรันเนอร์แล้วเอาตะไบหรือกระดาษทราบเบอร์หยาบๆหน่อย
ขัดเอาตัวหนังสืออกให้หมด จากนั้นเราก็จะได้แผ่นพลาสติกเนื้อเดียวกันกับ กันพลา ในความหนา
ประมาณ0.8มม. มาใช้ครับ

ตัดๆหั่นๆ tag number ก็ได้โล่ห์มา1อัน

จากนั้นมาดูที่ทรัสเตอร์กันครับ ไปขุ้ยสมบัติมาอีกแล้ว อันนี้เป็นชิ้นส่วนจากร้านขายสร้อยในตลาด
เจ้าของร้านเป็นกระเหรี่ยง พุทายมะชัด

เนื่องจากขาเป็น R-2 เลยใช้หลายอัน

แต่พอเอามาใส่แล้วปรากฏว่ามันใหญ่มาเลยแฮะ

ไม่เป็นไรครับผมมีอันเล็กกว่านั้น :iconsmile:

ฮ่าๆๆๆ เอาอันที่เป็นสีทองเหลืองมาใส่ที่ขาแทน6อัน ส่วนอันใหญ่สองอันนั้นใส่ที่หลังเหมือนเดิม

จากนั้นทำดีเทลเพิ่มในหลายๆจุดครับ :iconwink:

ที่แบ็คแพ็ค

ทำเขา(จ่าฝูง)ใหม่

เสริมเอวด้วยเศษไม้โปร

ท่อพลังงานทำใหม่หมดครับ ตัดของเดิมทิ้ง

ที่หัว

ที่เอว

ที่ขาลองร้อยท่อพลังงานดู

จากนั้นมาทำหนามหัวไหล่ใหม่กันครับ

เอาหนามของ ZAKU-IIIมาเหลาให้แหลมแล้วก็อปด้วยตัวก็อบ จากนั้นเอาเรซิ่นเทลงไป
ได้ออกมาแล้วครับ แหลมเลยตามต้องการ

ทำออกมาตามรูปด้านซ้าย แต่ใช้จริงๆคือปลายติ่งนิดเดียวครับประมาณ4มม.เอง
ตามรูปทางขวานะครับ

ขี่ช้างจับตั๊กแตนเนอะ หนามเนี่ย

จากนั้นทำปืนกลขึ้นมาใหม่1อันครับ อารมณ์อยากได้ประมาณ M-60 หรือ SAW
ทำมาจาก tag number+เศษไม้โปรแล้วก้ชิ้นส่วนบางชิ้นจากไฟแช็คแก้สอันละ5บาทครับ

ดีเทลครับ

ตรงกล้องเล็งเดี๋ยวค่อยใส่ชิ้นใสครับ แต่ต้องทำสีก่อนเน้อ

ลองแปะกาวหนามหัวไหล่ ไม่ลองละกาวช้างเลยเนี่ยเอาออกไม่ได้แล้ว

ลองถ่ายรูปคู่กับปืนกลที่ทำมาใหม่ครับ

*ปล*
มุมนี้มันหลอกตาครับ จริงแล้วมันไม่ใหญ่ขนาดนี้อะ

จริงๆงานนี้ผม WIP ใน FB มาได้เกือบเดือนล่ะครับ แบบวันละนิดหรือสองสามวันทีส่วนใน TGนี่
มาแบบรวบยอดเลยครับ ถ้าใครอยากเข้าไปดูในFB ก็ตามlinkนี้ได้เลยนะครับ

ถูกใจก็ like กันด้วยเน้อ

http://www.facebook.com/media/set/fbx/?set=a.198129103551621.52205.100000635973095

*ส่วน WIP Gouf Custom ไม่ได้ทิ้งไปไหนนะครับ ตอนนี้รอชุดแต่งจากสปอนเซอร์เวบอยู่ครับ
ท่านเจ้าของแจ้งมาว่าหลังสงกรานต์ของจะเข้ามาแล้วครับ เดี๋ยวคงร่อนบิลมาเก็บตังค์แน่ๆ :iconfreak:*

รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
Re: WIP MS-06-F2-R2 จริงๆนะ โพล่มาก็จะลงสีกันแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 06:49:43 PM »
สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

LIKE LIKE

ชอบปืนมากๆๆๆๆ

ออฟไลน์ arrowsmith

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
  • จะโดนยิงร่วงกี่ที ตูก็ยังรอดมาได้
Re: WIP MS-06-F2-R2 จริงๆนะ โพล่มาก็จะลงสีกันแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 06:57:25 PM »
งานสเกลเล็กๆ แต่คับไปด้วยคุณภาพจริง    :iconwish:  แต่ปืนกลผมมันดูเหมือนปืนของจิมสไนส์เปอร์มากกว่าปืนกลนะ  :iconfreak:

ปล.  เห็นหัวกระทู้ตอนแรก นึกว่าเอา HG 1/144 Zaku F2  ที่เคย WIP ค้างไว้มาทำต่อซะอีก
กำลังตามหา SD CROSSBONE GUNDAM  ใครมีอยากปล่อย IM มาโลด

ออฟไลน์ sur_j

• **
  • Like: -5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 07:18:23 PM »
อยากจับคอ คนทำมาเขย่า ๆๆ   :iconpanic:   จะขยันไปไหนกัน พ่อคุณ....  :iconcry:

แค่ดูก็ปวดตาแทนละ

ไอ้ตัวแบบนี้ ที่บ้านมีหลายตัวอยู่ เก็บเอาไว้ ยืนนิ่งๆ  :iconpale:   ตอนนั้นซื้อเพราะ PC ประจำสาขา น่ารักอ่ะ  ซื้อไปตั้งหลายชุด  คิ คิ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 07:34:50 PM »
สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

LIKE LIKE

ชอบปืนมากๆๆๆๆ

ทีแรกผมกะจะทำแก็ตลิ่ง6ลำกล้องนะ พอดีมีชุดแต่งของโคโตอยู่ แต่ดูแล้วมันไม่เข้ากันยังไงก็ไม่รู้
เลยออกมาเป็นเจ้านี่แทน

งานสเกลเล็กๆ แต่คับไปด้วยคุณภาพจริง    :iconwish:  แต่ปืนกลผมมันดูเหมือนปืนของจิมสไนส์เปอร์มากกว่าปืนกลนะ  :iconfreak:

ปล.  เห็นหัวกระทู้ตอนแรก นึกว่าเอา HG 1/144 Zaku F2  ที่เคย WIP ค้างไว้มาทำต่อซะอีก

R2 ยังไม่เคยออก HGUC น่ะครับ  F-2 ตัวนั้นเรื่องมันยาวครับเดี่ยวจะเล่าให้ฟัง :iconnasty:
อยากจับคอ คนทำมาเขย่า ๆๆ   :iconpanic:   จะขยันไปไหนกัน พ่อคุณ....  :iconcry:

มีหลายตัวจริงอะ เดี๋ยวIMไปคุยครับ

แค่ดูก็ปวดตาแทนละ

คุณตัวแบบนี้ ที่บ้านมีหลายตัวอยู่ เก็บเอาไว้ ยืนนิ่งๆ  :iconpale:   ตอนนั้นซื้อเพราะ PC ประจำสาขา น่ารักอ่ะ  ซื้อไปตั้งหลายชุด  คิ คิ

รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ char_a

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • ORE SANJOU
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 08:57:59 PM »
เล็กเกินไปเเล้วรอชมนะครับ

ออฟไลน์ babybear05

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 09:13:03 PM »
มหกรรมงานสร้างมาแล้ว  ปูเสื่อรอชมนะครับ

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 11:21:12 PM »
ใช้ศรัทธาในการทำสูงน่ะครับเนี่ย  :iconwish:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 12:43:38 PM »
เล็กเกินไปเเล้วรอชมนะครับ

ผมก้ว่างั้นแหละตาจะถลนอยุ่แล้ว :iconlol:

มหกรรมงานสร้างมาแล้ว  ปูเสื่อรอชมนะครับ

กำลังเริ่มทำสีแล้วครับคงอีกไม่กี่วัน

ใช้ศรัทธาในการทำสูงน่ะครับเนี่ย  :iconwish:

อืมเอาแค่ความพยายามดีกว่าครับ ศรัทธามันเยอะเกินไปอะ :icondisapp:

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 07:37:07 PM »
      (ความพยายาม)แรง :iconvsign:

ไม่รู้จะพูดอะไรที่ไม่ซ้ำกับคนอื่นอะ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ ddt

• **
  • Like: -7
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 08:18:54 PM »
เล็กมาก  :iconfreak:

สุดยอดในความพยายามครับ  :iconwish:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 11:58:17 PM »
      (ความพยายาม)แรง :iconvsign:

ไม่รู้จะพูดอะไรที่ไม่ซ้ำกับคนอื่นอะ

ภาษาธรรมดาอะไรก็ได้ครับผมไม่ซีเรียสอะ :iconlol:

เล็กมาก  :iconfreak:

สุดยอดในความพยายามครับ  :iconwish:

ขอบคุณครับผม :iconcry:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:23:24 PM »
ไอ้เรื่องเล็กๆเนี่ยยกให้เลยสุดยอดจริงๆครับพี่  :iconlol:
Thailand only !!