ผู้เขียน หัวข้อ: [ซาคู ซาคุ] ผู้หมวดแซ็คมาแล้ว!!  (อ่าน 9235 ครั้ง)

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
[ซาคู ซาคุ] ผู้หมวดแซ็คมาแล้ว!!
« เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 07:35:04 AM »

อ่านี้เป้นโม RG ตัวที่2แล้วที่ทำมา โดยสวนตัวถูกใจโมสายนี้สุดๆเลยถึงจะมีข้อเสียเรื่องชิ้นส่วนหลุดง่าย ตัวงานขนาดเล็กไปหน่อย
แต่การขยับต่างๆทำได้ดี รายละเอียดงานก็สวย แถมไม่ต้องทำอะไรมากแค่ใช่ฝีมือขั้นพื้นฐานก็ทำมันออกมาได้สวยแล้ว
โดยสวนตัว ไหนๆก็พึ่งเริ่มเล่นโม(1ปีกว่าๆ) ก็เลยตัดสินใจจะเก็บสายนี้ซะเลย

พูดถึงตัวงานกันบาง ตัวงานผมก็ไม่ได้ทำอะไรพิเศษ พยายามตัดโมออกมาให้มีรอยน้อยที่สุด พยายามประกอบงานให้สนิดที่สุด และก็ตัดเส้น จากนั้นก็ลงสีในบางจุดเช่นท่อไอพ้น และสีทองแดงสีเงินบริเวรข้อต่อ จบงานด้วยเคลียด้าน
แล้วก็ดันทำพลาด ลืมบังพาสใส่ตรงกำบังตา เลยทำให้พาสชิ้นนั้นหมองไปเลย สุดท้ายผมก็หาทางแก้ไม่ได้ ทำยังไงก็ทำให้มันกลับไปใสเหมือนเดิมไม่ได้ เลยตัดสินใจทำขึ้นมาใหม่ซะเลย โดยใช่แผ่นใส ที่ใช่กับเครืองฉายสไลนะครับ การตัดแผ่นพลาสติกใสมาใส่ไปแท่น
ผลออกมาใสปิ้งเลย~~

สุดท้ายจบด้วยรูปนี้ละกันขำๆดี  :iconlol:

ไหนๆก็ตั้งกระทู้แล้วถามอะไรหน่อยครับ
คือพวกสติกเกอร์ที่แถมมากับ RG ในบางจุดติดแล้วรอยมันติดไม่สนิท มีบานๆออกมานิดหน่อยบางละ ติดไม่อยู่เลยก็มี เช่นบริเวรเท้าจะมีจุด4จุดตรงนั้นพอติดแล้วสติกเกอร์มันจะต้องงอราบไปกับหน้าตัด แต่พอติดไปมันจะติดไม่อยู่แล้วก็บานออกมา
ถ้าเราจะใช่กาวนี้พอมีอะไรแนะนำไหมครับ ถ้าใช่ดีคอยน้ำมันจะติดทนกว่าไหมครับ
งานคราวหน้าจะลองทำมาเป็นไดโอรามาดีกว่า มีไอเดียแจ่มๆละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2011, 07:49:45 AM โดย EvaNeverDie »

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [ซาคู ซาคุ] ผู้หมวดแซ็คมาแล้ว!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 09:12:01 AM »
สู้ๆครับจะรอชมผลงานตัวต่อๆไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2011, 09:12:39 AM โดย Mojojo_joe »

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
Re: [ซาคู ซาคุ] ผู้หมวดแซ็คมาแล้ว!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 03:08:57 PM »
แนะนำดีคอลน้ำดีกว่าครับ สวยดีโมจะมีมิติมากขึ้น
......
Zakuไม่suplexนะครับ ต้องเข่าลอยสิ อิอิ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ SicKnesS666

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 11:28:49 PM »
รูปสุดท้ายฮาดีครับ  :iconjoy:

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:14:26 AM »
เข้ามานี่กะมาอยู่ขวานใหญ่ของคุณผู้หมวด
ทำไมไม่มีล่ะครับ >.<

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:28:13 AM »
พูดถึงขวานใหญ่ ตอนแรกก็ตั้งใจจะเอาขวานของ Zaku F2000 มาโมเอา แต่ไปมาๆสุดท้ายก็ไม่ได้ทำ เพราะไม่มีโมตัวนี้และก็ไม่มีเงินจะถอยในตอนนี้ -0-
พอคิดที่จะลองโมสร้างขึ้นมาเอง ก็ลองตัดโฟมมาเป้นโครงมันไม่สวย มันดูใหญ่ๆแปลกๆ และผมก็ไม่มีทักษะในทางนี้เท่าไร สุดท้ายก็ตัดใจไม่ทำดีกว่าเพราะคิดว่าทำออกมาก็คงดูไม่เข้ากับตัวงาน
คงต้องฝึกฝนต่อไป

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 03:36:10 PM »
ชอบ ซาคุ ซูแพลกนี้ละครับ ฮามากๆ 555+ แต่ก็สวยสมกับRGจริงๆเลย
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 06:09:26 PM »
นำเสนอดีครับชอบๆ ฮาดีครับ  :iconlol:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 02:36:13 PM »
   :iconvsign: สีเนียนตาหลายๆครับ สวยงามมาก :iconcryjoy: เห็นเเล้วอยากได้เลย อิๆ  :iconwinks:

ออฟไลน์ nengrx

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 04:13:19 PM »
RG นี่สวยทุกตัวเลย เสียอย่างเดียวตัวเล็กเกิน เก็บ MG ต่อไป

ออฟไลน์ lordopp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 04:18:57 PM »
เรื่องสติกเกอร์ ถ้าเจอเหตุการมันบานขึ้นมา ผมใช้กาว "อูฮุ" (UHU) ช่วยครับ ใช้ได้ดีเลยทีเดียว ใช้ไม้จิ้มฟันป้ายบางๆครับ

แก้ไขเพิ่ม สติกเกอร์ทึบๆเนียนไม่มีปัญหา แต่ซีลใส่ ผมไม่เคยลองอ่ะครับ เลยไม่แน่ใจว่าจะเห็นคราบกาวอะไรรึเปล่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2011, 04:20:16 PM โดย lordopp »

ออฟไลน์ nade

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 05:31:36 PM »
รูปสุดท้ายฮาดีครับ