ผู้เขียน หัวข้อ: RX-78-2 Gundam by best  (อ่าน 14918 ครั้ง)

ออฟไลน์ pocharas

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
Re: RX-78-2 Gundam by best
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:26:15 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :icongift:

คือไม่รู้จะพูดยังไงเลยครับ แบบว่างานสวย เรียบเนียน ไร้ที่ติ เลยครับ และอีกอย่าง ช่วยสอนวิธีถ่ายรูปให้ได้แบบนี้หน่อยสิครับ แบบว่าใช้กล้องอะไร จัดมุมจัดแสงยังไง เพราะว่าถ่ายออกมาได้สวยมาก ถูกใจจริงๆ
จริงๆผมไม่ได้มีความรู้เรื่องถ่ายรูปเท่าไหร่นะครับอาศัยลองทำไปเรื่อยแล้วก็งบน้อยเลยใช้กล้องคอมแพคที่ดีหน่อย ricoh cx4(ปัจจุบัน cx5) แต่ถ้าจะซื้อแนะนำ cannon s95 จะดีกว่า(เพราะปรับแต่งอะไรได้มากกว่า ราคาพอๆกัน)

จัดแสงใช้ไฟ 3 จุด บน ซ้าย ขวา แต่มุมแสงต้องชี้เข้าตัวโมเล็กน้อย เพื่อให้มันสะท้อนเข้ากล้อง(ทฤษฎีจากการลองผิดลองถูก- -)

แล้วก็ฉากและพื้นหลังก็สำคัญครับ ถ้าใช้ฉากขาวเซ็นเซอร์วัดแสงของพวกกล้องคอมแพคจะวัดแสงเพี้ยนทำให้ตัวงานโมมืดลงครับ (คล้ายๆเวลาถ่ายย้อนแสง)

โอ้ ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมเองมีCanon IXUS 870 IS ไม่รู้ว่าพอใช้ได้หรือปล่าว(ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกล้องครับ) แล้วก็ขอรบกวนอีกนิดครับ พื้นที่ใช้ถ่ายหุ่นนี่คืออะไรหรอครับ เห็นสะท้อนตัวหุ่นได้ ไม่น่าใช่กระจกใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ jediknight

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:45:41 AM »
งานเนียนสวยมากเลยครับ

:iconwish:

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:31:40 AM »
สวยสุดยอดมากๆเลยครับ ไม่มีที่ติเลย งามจริงๆ

:iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:32:39 AM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :iconsmile:

สีทั้งหมด ลงตัว ดูเข้ากันมาก ไม่มีหลุดธีมออกมาเลย

ใช้อะไรทำฉากหลังและพื้นหรือครับ ถ่ายออกมาแล้วสวยจัง

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :icongift:

คือไม่รู้จะพูดยังไงเลยครับ แบบว่างานสวย เรียบเนียน ไร้ที่ติ เลยครับ และอีกอย่าง ช่วยสอนวิธีถ่ายรูปให้ได้แบบนี้หน่อยสิครับ แบบว่าใช้กล้องอะไร จัดมุมจัดแสงยังไง เพราะว่าถ่ายออกมาได้สวยมาก ถูกใจจริงๆ
จริงๆผมไม่ได้มีความรู้เรื่องถ่ายรูปเท่าไหร่นะครับอาศัยลองทำไปเรื่อยแล้วก็งบน้อยเลยใช้กล้องคอมแพคที่ดีหน่อย ricoh cx4(ปัจจุบัน cx5) แต่ถ้าจะซื้อแนะนำ cannon s95 จะดีกว่า(เพราะปรับแต่งอะไรได้มากกว่า ราคาพอๆกัน)

จัดแสงใช้ไฟ 3 จุด บน ซ้าย ขวา แต่มุมแสงต้องชี้เข้าตัวโมเล็กน้อย เพื่อให้มันสะท้อนเข้ากล้อง(ทฤษฎีจากการลองผิดลองถูก- -)

แล้วก็ฉากและพื้นหลังก็สำคัญครับ ถ้าใช้ฉากขาวเซ็นเซอร์วัดแสงของพวกกล้องคอมแพคจะวัดแสงเพี้ยนทำให้ตัวงานโมมืดลงครับ (คล้ายๆเวลาถ่ายย้อนแสง)

โอ้ ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมเองมีCanon IXUS 870 IS ไม่รู้ว่าพอใช้ได้หรือปล่าว(ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกล้องครับ) แล้วก็ขอรบกวนอีกนิดครับ พื้นที่ใช้ถ่ายหุ่นนี่คืออะไรหรอครับ เห็นสะท้อนตัวหุ่นได้ ไม่น่าใช่กระจกใช่ไหมครับ

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกล้องเท่าไหร่เหมือนกัน- - แต่คิดว่ากล้องคอมแพครุ่นใหม่ๆ มีคุณภาพพอตัวนะครับ ใช้ขาตั้งกล้อง กับจัดแสงกับฉากให้ดีก็ได้รูปสวยครับ

พื้นหลังและฉากผมพยายามทำให้เหมือนคนญี่ปุ่นทำถ่ายโมกันน่ะครับ

พื้นเป็นกระดาษสีดำเงาๆครับ ผมไม่รู้ว่าจริงๆเรียกอะไร แต่จะให้ดีใช้แผ่นอะคริลิคสีดำจะดีกว่า (เพราะกระดาษที่ผมใช้ยังไม่ค่อยเรียบเป็นคลื่นๆ)

ฉากหลังใช้ photoshop ทำรูป gradient ดำไปขาว แล้วไปปริ้นที่ร้านถ่ายรูปผมปริ้นขนาด a2 เป็นกระดาษโฟโต้ ที่ร้านตรงข้ามเซ็นทรัลลาดพร้าว(คิดว่าที่นี่ถูกครับ)
แต่ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ เพราะกระดาษโฟโต้มันสะท้อนแสงนิดๆ ควรจะใช้กระดาษที่ด้านสนิท

ออฟไลน์ zo21

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:47:41 AM »
งานดูเนียนมากครับ...ไม่รู้จะcomentอะไร..สุดยอดมาก :iconvsign: :iconvsign:

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 04:32:40 PM »
Simply is the best !
เพิ่มนิดนึง ไรเฟิลมันดูเรียบๆไป น่าจะเพิ่มมิติให้มัน
และด้านในของโล่ก็ดูโล่งๆน่าจะบังพ่นหรือเพ้นท์สี เพื่อเพิ่มมิติ

ออฟไลน์ ketaza

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 09:02:38 PM »
สวยมากๆๆ เหมือนCGทำเลย สุดยอดๆ^^  :iconlike:
ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น