ผู้เขียน หัวข้อ: Unicorn ธรรมดา แต่! ไม่เหมือนใครของข้าพเจ้า(แถลงเหตุผลที่ไม่สามารถชำแหละให้ดูได้หน้า3 ครับผม^^))  (อ่าน 16628 ครั้ง)

ออฟไลน์ NABULAR

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -3
ขอเฉลยข้อสงสัย ที่ว่าติดไฟไปกี่ดวงนะครับ (ขอประทานโทษที่ไม่ได้แกะและถ่ายรูปมาให้ดู แต่ว่าจำได้เพราะฝังเองกับมือครับผม)

มานับไปพร้อมๆกันนะครับ  หัว 1 ดวง ไล่ลงมานะครับ หน้าอก 2 ข้าง ข้างละดวง ไหล่  2 ข้าง ข้างละดวง แขน 2 ข้าง ข้างละดวง

backpack 2 ดวง เอว 2 ดวง

กระโปรงนะครับ แบ่งเป็น กระโปรง หน้า ซ้าย กลาง ขวา อย่างละดวง กระโปรงด้านข้าง  2 ข้าง ข้างละดวง และกระโปรงด้านหลัง 2 ดวง

ตั้งแต่ขาลงมา คูณ2 ข้างเข้าไปนะครับ

ต้นขา 1 ดวง หัวเข่า 2 ดวง น่องด้านหลัง 1 ดวง หน้าแข้ง หน้าและหลัง อย่างละดวง ข้อเท้าอีก 1 ดวง

รวมทั้งสิ้น....... 32 ดวงครับ :iconshy2:

ส่วนที่ถามว่าซ่อนถ่านไว้ตรงไหน

Unicorn ตัวนี้ไม่ได้ใช้ถ่านครับ ผมใช้ Adepter ชาร์จมือถือเก่า ต่อเข้ากับ Resister แล้วก็ต่อโดยตรงเข้าที่ส้นเท้าของ Unicorn เลยน่ะครับ

มีรูปให้ดูครับ

อุปกรณ์ทั้งหมดนะคร้าบบบ

เอา Unicorn เสียบโช๊ะเข้าไปที่ฐานนะครับ แล้วเสียบปลั๊กครับ

ได้ออกมาแบบนี้ครับ

เส้นทางไฟเข้านะครับ

จากรูปนะครับ จะเห็นในวงกลมสีแดง มีส่วนสีทองเป็นรูเสียบเหมือนปลั๊กไฟเลยครับ ไฟบวกเข้าขาซ้าย ไฟลบออกขาขวาครับ

Project หน้ายังไม่ได้ทำสีครับ  :iconvsign:

วันนี้แค่นี้ก่อนนะครับ บ๊ายบาย คร้าบบบ

ออฟไลน์ beer5918

• *
  • Like: -14

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
แล้วตัวunicornยังขยับได้อิสระไม่ติดสายไฟภายในรึเปล่าครับ

ปล.โชว์การวางสายไฟในตัวได้มั้ยครับ ถ้าไม่ลำบากจนเกินไปนัก

ออฟไลน์ catawalk

• *
  • Like: 8
มันยอดมากเลยจ๊อร์จ !!!

ออฟไลน์ taeyeon

• เริ่มหัดทาสี
  • *

ออฟไลน์ rockwallnut

• *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
ผมว่าใช้หลอดเล็กลงให้แสงมันนวลๆลงกว่านี้หน่อยอาจจะดูสวยขึ้นนะครับ อันนี้รู้สึกว่าจุดที่มันมีLEDอยู่มันสว่างจ้ามากเลยครับ
ปล.อยากดูสายไฟข้างในน่ะครับว่าเดินไว้ยังไง แต่ถ้าแยกชิ้นลำบากก็ไม่ขอรบกวนครับ(เพราะใส่ข้างในคงแกะให้ดูยากเลยทีเดียว) :iconlove:

ออฟไลน์ RedComet

• *
  • Like: 3

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
สวยอลังการณ์มากๆเลยครับ

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
โอ้ววววนี่ซิ ไซโคเฟรมของจริง สุดยอดครับ
......
กล่องใส่CDเทพมาก (คิดได้ไง สุดยอด)
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
สุดยอดจริงๆ ไม่ต้องแบกถ่านตัวตัวเอง แต่ตัวแต่นี้ไฟแรงจริงๆแหะ

แบกสะหลายดวงเลย หุหุ อยากเห็นว่าเดินสายยังไงเหมือนกัน แต่คงแกะลำบากสินะครับ
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
ยังงี้พอจะdimไฟมันลงได้ไม๊ครับ ตอนนี้มันเหมือนถ่านร้อนแดงๆเลย (แต่ผมก็ชอบนะ ให้อารมณ์ว่ามีพลังงานที่พุ่งออกมาจริงๆ) ถ้าไม่รบกวนขอดูผังเซอร์กิตไฟได้เปล่าครับ
รอชมตัวยูนิคอร์นต่อเลยนะครับ

ออฟไลน์ leileknoi

• *
  • Like: 10
โฮ้วว ส่องได้สว่างมากเลยครับ เหมือนมันลุกไหม้อยู่เลยชอบมาก  :iconvsign:

ออฟไลน์ watpong

• *
  • Like: -2
  • กันดั้มคือชีวิต
เป็นอะไรที่เข็มขัดสั้นจริงๆเลยครับ  สุดยอด   :iconvsign:

ออฟไลน์ NABULAR

• *
โห พออ่านดูแล้วมีแต่คนอยากดูเครื่องใน ของ Unicorn ตัวนี้กันหลายคนเลยนะคร้าบ ดีใจจังเลย :iconhappy:
แต่ก็ขออภัยจริงครับที่ผมไม่สะดวกที่จะแกะให้ทุกท่านชมได้ ไม่ได้หวงวิชาแต่อย่างใด แต่เนื่องด้วยเหตุผลหลายประการเพราะ
1 .การเดินสายไฟภายในนั้น มีหลายจุดที่ผมต้อง เจาะรูแล้วร้อยสายไฟผ่านเนื้อโม และก็บัดกรีเพื่อให้สายไฟทั้งตัวนั้นเชื่อมติดกันเป็นวงจรเดียว
เพราะฉะนั้นการที่ผมจะแกะออกมาหละก็ผมก็ต้องทำการบัดกรีสายไฟออกทั้งตัว ถึงจะแกะให้ทุกท่านชมกันได้ :icondizzy:

2.เนื่องจากในการทำโมตัวนี้นั้น ผมเริ่มโดยการWire สายไฟเข้าไปเลย ทันทีที่ต่อเสร็จ เมื่อทำไฟเสร็จเรียบร้อยแล้ว นึกขึ้นได้ รื้อครับทำสี เสร็จแล้วก็ประกอบกลับเข้าปาย 555 ก็เป็นที่พอใจในระดับหนึ่ง
แต่! เนื่องจากได้ไปเดินสะพานเหล็กผ่านร้านจูปิเตอร์ก็เพิ่งรู้ว่ามันมี Decal ให้ติดด้วย ซื้อมาครับ รื้อ แปะDecal ทั้งตัว ประกอบกลับเข้าไปใหม่ ถึงตอนนี้หลายๆท่านอาจจะรู้แล้วนะครับถึงเหตุผลข้อ2 นั่นก็คือ
เนื่องจากการ ประกอบแล้วแกะ แกะแล้วประกอบ เข้าออกหลายๆรอบ ประกอบกับการบัดกรีสายไฟ ทำให้เดือยยึดภายในตัวโมบางจุดหัก และบางส่วนโดนปลายหัวแร้งละลายเสียหาย ทำให้การประกอบกลับครั้งหลังๆนั้นต้องใช้กาวช่่วยอยู่หลายจุดครับทำให้การแกะออกมานั้น เป็นสิ่งที่ยากลำบากมากกก :iconpale:

3.กว่าจะมาเป็นผลงานที่ให้ทุกท่านได้ชมกันนี้ ขั้นตอนการประกอบที่ผ่านๆมา ไม่ใช่ว่าประกอบครั้งเดียวแล้วติดครบเลยนะคร้าบบบบ บางทีประกอบครบทั้งตัว
 แต่ติดแค่ดวงเดียวก็มี เพราะฉะนั้นกว่าจะแก้ให้ติดได้ครบนั้น ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะคร้าบ :iconcryout:

ครับผมด้วยเหตุผลดังที่กล่าวมาผมจึงขออนุญาติไม่แกะ Unicorn ตัวนี้นะครับ

แต่! ถ้ายังอยากเห็นเครื่องในอยู่จริงๆละก็ ให้ผมสร้างตัวใหม่ยังจะง่ายกว่าเลยคร้าบบบบ

ออฟไลน์ asakurago

• *
  • Like: 5
ชอบตรงเอากล่องใส่ดีวีดีมาเป็นเบสครับ เจ๋ง ไฟสวยมากครับ^^

ออฟไลน์ Voice

• *
  • Like: 2
อยากเห็นรูปตอนปิดไฟอ่ะครับ
ขอจัดมาซักรูปสิ คงจะเท่กว่าตอนเปิดไฟมากมาย  :iconsmile:

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
แหล่มมากครับ  ขอเป็นแบบเซอกิตไฟคร่าวๆได้ไม๊ครับ  ตัวใหม่ทำเป็นสีเขียวFull armor หรือไม่ก็Bamsheeล่ะจะแจ่มมากๆเลยนะครับ ^_^

โห พออ่านดูแล้วมีแต่คนอยากดูเครื่องใน ของ Unicorn ตัวนี้กันหลายคนเลยนะคร้าบ ดีใจจังเลย :iconhappy:
แต่ก็ขออภัยจริงครับที่ผมไม่สะดวกที่จะแกะให้ทุกท่านชมได้ ไม่ได้หวงวิชาแต่อย่างใด แต่เนื่องด้วยเหตุผลหลายประการเพราะ
1 .การเดินสายไฟภายในนั้น มีหลายจุดที่ผมต้อง เจาะรูแล้วร้อยสายไฟผ่านเนื้อโม และก็บัดกรีเพื่อให้สายไฟทั้งตัวนั้นเชื่อมติดกันเป็นวงจรเดียว
เพราะฉะนั้นการที่ผมจะแกะออกมาหละก็ผมก็ต้องทำการบัดกรีสายไฟออกทั้งตัว ถึงจะแกะให้ทุกท่านชมกันได้ :icondizzy:

2.เนื่องจากในการทำโมตัวนี้นั้น ผมเริ่มโดยการWire สายไฟเข้าไปเลย ทันทีที่ต่อเสร็จ เมื่อทำไฟเสร็จเรียบร้อยแล้ว นึกขึ้นได้ รื้อครับทำสี เสร็จแล้วก็ประกอบกลับเข้าปาย 555 ก็เป็นที่พอใจในระดับหนึ่ง
แต่! เนื่องจากได้ไปเดินสะพานเหล็กผ่านร้านจูปิเตอร์ก็เพิ่งรู้ว่ามันมี Decal ให้ติดด้วย ซื้อมาครับ รื้อ แปะDecal ทั้งตัว ประกอบกลับเข้าไปใหม่ ถึงตอนนี้หลายๆท่านอาจจะรู้แล้วนะครับถึงเหตุผลข้อ2 นั่นก็คือ
เนื่องจากการ ประกอบแล้วแกะ แกะแล้วประกอบ เข้าออกหลายๆรอบ ประกอบกับการบัดกรีสายไฟ ทำให้เดือยยึดภายในตัวโมบางจุดหัก และบางส่วนโดนปลายหัวแร้งละลายเสียหาย ทำให้การประกอบกลับครั้งหลังๆนั้นต้องใช้กาวช่่วยอยู่หลายจุดครับทำให้การแกะออกมานั้น เป็นสิ่งที่ยากลำบากมากกก :iconpale:

3.กว่าจะมาเป็นผลงานที่ให้ทุกท่านได้ชมกันนี้ ขั้นตอนการประกอบที่ผ่านๆมา ไม่ใช่ว่าประกอบครั้งเดียวแล้วติดครบเลยนะคร้าบบบบ บางทีประกอบครบทั้งตัว
 แต่ติดแค่ดวงเดียวก็มี เพราะฉะนั้นกว่าจะแก้ให้ติดได้ครบนั้น ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะคร้าบ :iconcryout:

ครับผมด้วยเหตุผลดังที่กล่าวมาผมจึงขออนุญาติไม่แกะ Unicorn ตัวนี้นะครับ

แต่! ถ้ายังอยากเห็นเครื่องในอยู่จริงๆละก็ ให้ผมสร้างตัวใหม่ยังจะง่ายกว่าเลยคร้าบบบบ