ผู้เขียน หัวข้อ: Transformer 3 : Autobot Bumble Bee  (อ่าน 5549 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
Transformer 3 : Autobot Bumble Bee
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 06:26:45 PM »
สวัสดีครับ

พักนี้แตกไลน์มาเล่น TF ครับ อันที่จริงก็เคยเล่นมาก่อนตอนภาคที่แล้ว แต่ขายไปจนหมดเพราะแพ้พลังคอสโม อิอิ

ดูหนังชอบมาก แต่ชอบแต่ภาค 1 เพราะภาค 2 นี่ ไม่ค่อยได้เรื่อง ต้องรอลุ้นกับภาค 3 ล่ะกันครับ

ทีนี้ที่ไปหลงไหลไลน์นี้เข้าเพราะเหตุผลสำคัญเลย คือ ผมหลงไหลในระบบการแปลงร่างของหุ่นภาคนี้มาก ๆ ครับ เลยยุบไลน์เครื่องบิน (ที่ไม่ได้ต่อ + โมที่เหลือจากติดแก๊ส) เหลือแต่หุ่นยนต์อยู่ไม่กี่ตัว กับเรือรบอีกจำนวนหนึ่งเท่านั้น

เพื่อน ๆ คนใดสนใจในของเล่น TF 3 หาอ่านได้ในหนังสือ hobby & toy นะครับ ละเอียดมาก ๆ

สำหรับตัวแรกที่นำมาลงในวันนี้ คือ คู่หูของพระเอกนั่นคือ Bumble Bee นั่นเองครับ ในซีรีส์ Deluxe ราคาไม่แพงมาก ผมทำการรีเพ้นท์เฉพาะส่วนบอดี้ด้านในครับ ไม่ได้ทำสีตัวรถด้านนอกใหม่ เพราะตั้งใจจะเก็บในร่าง Robot อยู่แล้ว

การทำสี ผมใช้สีดำด้านเบอร์ 33 ของกันเซ่ ทาให้ทั่วทั้งตัวครับ แล้วเอาสี Chrome Silver เป็นสีอีนาเมลทามิย่า เอามา Drybrush ให้ดูคล้ายโลหะ เพราะจริง ๆ หากไม่ทำสีแล้ว มันจะเป็นของเล่นมาก ๆ เลย สีพลาสติกชัด ๆ ยิ่งกว่ากันพลาซะอีก โมดิฟายส่วนหัวเพิ่มเติมการทำดวงตาใหม่ ใช้ลูกปัดที่ใช้ตกแต่งโทรศัพท์มือถือ เลือกเอาขนาดที่ใกล้เคียงมาติดแทนครับ ของเดิมดูไม่ได้เลย มันกลวงโบ๋ชัด ๆ

จากนั้นก็ใช้สีทอง แต้มไปตามจุดที่ต้องการครับ เช่นตำแหน่งของท่อพลังงานต่าง ๆ จะลำบากนิดนึงตรงที่ต้องค่อย ๆ ใช้พู่กันทาเอานี่แหละ ค่อย ๆ เกลี่ยให้เรียบ จากนั้นเอาเคลียร์มันเบอร์ 46 ของกันเซ่ พ่นเคลือบไว้อีกชั้น ก็เรียบร้อยครับ

ท้ายที่สุดนี้ขอขอบคุณ

1. น้าหยกครับ เป็นคนสนับสนุนและดึงผมกลับมาเล่นอีกครั้ง และให้ไอเดียในการทำสีครับ
2. คุณเล็ก ต.ตุ่นครับ ให้คำแนะนำในการโมดิฟายครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม
ด้วยความคารวะ
ครูชนบท

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: Transformer 3 : Autobot Bumble Bee
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 06:35:08 PM »
ดรายบรัชดูลงตัวดี  แถมให้ความรู้สึกของความเป็นเครื่องจักร งานโดยรวมสวยถูกใจครับ

ว่าแต่ ครูแตกไลน์มาเล่น TF แล้วจะได้เห็นงานสเกลโมเดลสวยๆ อีกไหมครับ
ชอบงานเครื่องบินแทบทุกลำเลยละครับ  :iconlove:

ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
Re: Transformer 3 : Autobot Bumble Bee
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:08:30 PM »
ดรายบรัชดูลงตัวดี  แถมให้ความรู้สึกของความเป็นเครื่องจักร งานโดยรวมสวยถูกใจครับ

ว่าแต่ ครูแตกไลน์มาเล่น TF แล้วจะได้เห็นงานสเกลโมเดลสวยๆ อีกไหมครับ
ชอบงานเครื่องบินแทบทุกลำเลยละครับ  :iconlove:

ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ยังเล่นอยู่คร๊าบบ ต่อมิก 29 กับ เรือพิฆาตมะกันค้างไว้ยังไม่เสร็จเลยเนี๊ยะ ทยอย ๆ ทำครับ

ออฟไลน์ ketaza

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 04:06:45 PM »
หาซื้อได้จากที่ไหนหรอครับไลท์นี้ ราคาประมาณเท่าไหร่แนะนำทีครับสนใจ-0-
ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น